Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thử bằng mayso trên Hàng Bông thôi. Chơi luôn que thì dễ tạch lắm

Comment

• Nguyên văn bởi quyen81 Xem bài viết
      bác thucbao đây rồi cháu chờ bác mãi,tình hình cháu cũng làm máy hàn xung theo diễn đàn này nhưng gặp vấn đề,cháu làm theo mạch cua tda145 nhưng không được đèn sáng hết cỡ như đấu trực tiếp vào 220v và chau vẽ lại mạch điều khiển lúc này đấu trực tiếp mach khong sao ok (đèn hơi mờ) và đấu mạch phụ vào điều chỉnh biến trở 2,2k có tác dụng tháo mạch phụ ra để hàn (que hàn 2,5 ) thì nổ igbt (biến trở chỉnh dòng để 1/2 , biến dòng 54 vòng dây 0,35 ,điện trở 1,5om đo heny sơ cấp =625,0uH thứ cấp 102,8 uH và sơ cấp 6,13 uH khi đã ngắn mạch thứ cấp), lõi biến áp của cháu được ghép từ 6 bộ lõi như của 201289 tỉ lệ sơ/thứ 16/8 khe hở từ bằng 1 lớp giấy a4 xin hỏi bác nguyên nhân máy hàn của cháu bị sao và cách khắc phục bây giờ cháu chỉ còn 2 con igbt để thử thôi, trước kia cháu có nhờ anh sondao mua hộ 8 con igbt g4pc50w nhưng đã nổ hết 6 chú rồi ngoài bắc mua con này ko có bác ạ cảm ơn bác
      em tưởng bác làm song rồi.bác mua được nhiều igbt thế.mạch của em hôm nọ thử nối tiếp bóng đèn 200w với nguồn vào e chập thử tải thì bóng đèn lóe lên rồi hết thử đi thử lại mấy lần mạch ko sao.em tưởng ngon rồi vậy là bỏ bóng đèn ra chập thử tải kết quả là tan xác 2em IGBT,biến dòng em quấn 62 vòng với điện trở 1,5om.giờ e hết IGBT rồi còn đúng 2 con IRF840 để thử mạch.mạch của e cho chạy tần số 106khz thì bóng đen nối tiếp với BA ko sáng hay đỏ tim gì cả.e cho chạy thử bằng IRF840 khoảng 30phút tải đầu ra là bóng đèn 200w.sờ thử lõi BA nóng tầm e ước chừng 35 đến 40 độ.2con IRF thì con nối với nguồn + thì nóng còn con kia lạnh tanh.
      Hưng yên

Comment

bác thucbao đây rồi cháu chờ bác mãi,tình hình cháu cũng làm máy hàn xung theo diễn đàn này nhưng gặp vấn đề,cháu làm theo mạch cua tda145 nhưng không được đèn sáng hết cỡ như đấu trực tiếp vào 220v và chau vẽ lại mạch điều khiển lúc này đấu trực tiếp mach khong sao ok (đèn hơi mờ) và đấu mạch phụ vào điều chỉnh biến trở 2,2k có tác dụng tháo mạch phụ ra để hàn (que hàn 2,5 ) thì nổ igbt (biến trở chỉnh dòng để 1/2 , biến dòng 54 vòng dây 0,35 ,điện trở 1,5om đo heny sơ cấp =625,0uH thứ cấp 102,8 uH và sơ cấp 6,13 uH khi đã ngắn mạch thứ cấp), lõi biến áp của cháu được ghép từ 6 bộ lõi như của 201289 tỉ lệ sơ/thứ 16/8 khe hở từ bằng 1 lớp giấy a4 xin hỏi bác nguyên nhân máy hàn của cháu bị sao và cách khắc phục bây giờ cháu chỉ còn 2 con igbt để thử thôi, trước kia cháu có nhờ anh sondao mua hộ 8 con igbt g4pc50w nhưng đã nổ hết 6 chú rồi ngoài bắc mua con này ko có bác ạ cảm ơn bác
        -Sao bạn quấn sơ cấp có 16 Vòng? Nếu đúng là 16 vòng thì ít phải quấn thêm 2-3 vòng nữa còn thứ cấp 6-7 vòng.
        -Dây quấn của bạn có vấn đề gì đó, Có thể chạm chập vào nhau hoặc vào lõi ko sao điện cảm hơi thấp. Bạn lấy lõi ra được ko? nếu được quấn thủ 10 vòng dây đồng bất kỳ lên lõi biến áp, ghép lại với khe hở như cũ đo lại đien cảm xem được mấy henry? Nếu khoảng trên 300 uh thì mới được. Không thì chỉnh khe hở nhỏ hơn cho đạt
        -Bạn làm lại mạch khiển phần nào vậy? Để lại như cũ, kiểm tra các mối nối theo sơ đồ, mạch biến dòng phải xỏ dây cho đúng chiều thì mói phản hồi được. Chú ý khi lắp mạch qua đèn thì nó vẫn sáng nhưng mờ hơn, ko phải là tắt hẳn. Trước khi đấu hàn thì nên đấu vào mạch +300v--một siêu điện (bàn là)--IGBT trên--..Xong thử điều khiển chiết áp xem đầu ra có thay đổi áp ko? khi đó mới biết là biến dòng phản hồi có tác dụng. sau đó mới thử tải được
        -Bạn có thể mua 2 con FGA25n120 trong bếp từ mà làm cũng tốt (nó rẻ hơn).
        -Các linh kiện diod. tụ trong mạch nên làm theo sơ đồ, ko thì phải thay tương đương.
        -Nguồn phụ cấp cho mạch điều khiển IGBT phải đạt điện áp 15v và ổn định
        Kiểm tra cẩn thận lại đi, chúc thành công.

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
          em tưởng bác làm song rồi.bác mua được nhiều igbt thế.mạch của em hôm nọ thử nối tiếp bóng đèn 200w với nguồn vào e chập thử tải thì bóng đèn lóe lên rồi hết thử đi thử lại mấy lần mạch ko sao.em tưởng ngon rồi vậy là bỏ bóng đèn ra chập thử tải kết quả là tan xác 2em IGBT,biến dòng em quấn 62 vòng với điện trở 1,5om.giờ e hết IGBT rồi còn đúng 2 con IRF840 để thử mạch.mạch của e cho chạy tần số 106khz thì bóng đen nối tiếp với BA ko sáng hay đỏ tim gì cả.e cho chạy thử bằng IRF840 khoảng 30phút tải đầu ra là bóng đèn 200w.sờ thử lõi BA nóng tầm e ước chừng 35 đến 40 độ.2con IRF thì con nối với nguồn + thì nóng còn con kia lạnh tanh.
          Bạn thử đổi phần điều khiển cho 2 Fet với nhau xem sao thì có thể biết được do mạch điều khiển hay ko? hoặc đo áp diều khiển trên gate của 2 fet khi ko cấp +300 và cấp +300 có khác nhau giữa 2 con ?
          Bạn làm lại các mục như bài pót trên.
          Cũng có thể biến áp của bạn phải chỉnh lại khe hở, Có vẻ như bị bão hòa khi hết khe hở. ví dụ như trước cho khe hở 2 bên, giờ chỉ 1 bên-Tần số đừng để cao quá dưới 50KHZ thôi, sau đó bạn lắp siêu điện nối tiếp trong mạch +300v (bảo vệ IGBT) sau đó cắm vào mạch thứ cấp tải bóng đèn, điều chỉnh chiết áp bóng đèn phải thay đổi sáng, nếu ko thì phải xem lại mạch biến áp dòng.
          Đôi khi do hàn nhầm chân tụ hoăc trở đâu đó mà ko biết. cần xem lại kỹ.
          Last edited by thucbao; 18-05-2013, 10:29.

Comment

• Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
              -Sao bạn quấn sơ cấp có 16 Vòng? Nếu đúng là 16 vòng thì ít phải quấn thêm 2-3 vòng nữa còn thứ cấp 6-7 vòng.
              -Dây quấn của bạn có vấn đề gì đó, Có thể chạm chập vào nhau hoặc vào lõi ko sao điện cảm hơi thấp. Bạn lấy lõi ra được ko? nếu được quấn thủ 10 vòng dây đồng bất kỳ lên lõi biến áp, ghép lại với khe hở như cũ đo lại đien cảm xem được mấy henry? Nếu khoảng trên 300 uh thì mới được. Không thì chỉnh khe hở nhỏ hơn cho đạt
              -Bạn làm lại mạch khiển phần nào vậy? Để lại như cũ, kiểm tra các mối nối theo sơ đồ, mạch biến dòng phải xỏ dây cho đúng chiều thì mói phản hồi được. Chú ý khi lắp mạch qua đèn thì nó vẫn sáng nhưng mờ hơn, ko phải là tắt hẳn. Trước khi đấu hàn thì nên đấu vào mạch +300v--một siêu điện (bàn là)--IGBT trên--..Xong thử điều khiển chiết áp xem đầu ra có thay đổi áp ko? khi đó mới biết là biến dòng phản hồi có tác dụng. sau đó mới thử tải được
              -Bạn có thể mua 2 con FGA25n120 trong bếp từ mà làm cũng tốt (nó rẻ hơn).
              -Các linh kiện diod. tụ trong mạch nên làm theo sơ đồ, ko thì phải thay tương đ ương.
              -Nguồn phụ cấp cho mạch điều khiển IGBT phải đạt điện áp 15v và ổn định
              Kiểm tra cẩn thận lại đi, chúc thành công.
              cháu xin nỗi cháu viết nhầm biến áp của cháu quấn 18/7 và đo điện cảm như trên dây thì chắc không chạm chập rồi vì cháu đã cho vào ống gen cách điện rồi (xin hỏi bác nếu dùng 01 sợi dây đồng bất kỳ quấn và đo điện cảm có được ko) và dùng 25n120 thay cho g4pc50u thì khi đấu 4 con # thay cho 2 cặp g4pc50u có phải thay đổi mạch không nêu phải thay đổi thì phải thay đổi như thế nào? nếu nối như này có được không? Click image for larger version

Name:	project.jpg
Views:	1
Size:	97.6 KB
ID:	1379002? mong bác sớm hồi âm cảm ơn bác

Comment

cháu xin nỗi cháu viết nhầm biến áp của cháu quấn 18/7 và đo điện cảm như trên dây thì chắc không chạm chập rồi vì cháu đã cho vào ống gen cách điện rồi (xin hỏi bác nếu dùng 01 sợi dây đồng bất kỳ quấn và đo điện cảm có được ko) và dùng 25n120 thay cho g4pc50u thì khi đấu 4 con # thay cho 2 cặp g4pc50u có phải thay đổi mạch không nêu phải thay đổi thì phải thay đổi như thế nào? nếu nối như này có được không?
                Bạn có thể quấn dây đồng lên và đo thử (nhưng mà phải tháo mạch của các đầu dây kia hở ra.
                Bạn phải kiểm tra cho chắc chắn là đầu ra biến áp động lực các diod đấu đúng chiều chưa, chiều quấn dây cuộn thứ cấp có bị sai ko? Chiều dòng sơ cấp là từ +300v--0V thì chiều trong thứ cấp ngược với dòng này (có xu hướng chống lại dòng sơ cấp)
                Còn để đâu song song IGBT làm như bạn là OK nhưng chú ý là thêm zener diod cho con IGBT. Của mình chỉ dùng có 1 con igbt thôi đến nay vẫn Good!
                Nếu vẽ được sơ đồ bạn đã dùng những linh kiện gì trong mạch và pót lên đây thì rât tốt
                Last edited by thucbao; 19-05-2013, 21:47.

Comment

• Xin được hỏi mọi người một vấn đề, trước giờ mình chưa có dịp tìm hiểu về loại máy hàn này. Bữa trước ông anh có mua 1 cái hiệu RILAND ARC200 về dùng. Dùng được 1 thời gian thì máy có hiện tượng thế này: cắm điện, bật nguồn, máy chạy, quạt quay, đèn tín hiệu trên board điều khiển sáng, sau khoảng 15s máy tự đông tắt, phải chờ một lúc (chừng 2 phút) máy mới chạy lại và cũng bị như trên. Qua tìm hiểu mình biết máy ngắt nguồn vì quá nhiệt thông qua Thermistor PTC, mình đã thử thay Thermistor PTC nhưng vẫn không có kết quả. Này mình hỏi mọi người, ai biết giúp mình với nhé! Mình cảm ơn nhiều.

Comment

• rơle nguồn ( rơle số 7 áp 24vdc ) không hoạt động bạn kiểm tri cụm đk rơle đó đi , xem đủ áp không rơle đóng được không ....

Comment

• Nguyên văn bởi vanhau2001 Xem bài viết
                      hôm naơy mình gặp 1 pan cua máy hàn xung, mma180, xung ra đo rất tốt, hàn được 1 lúc (khoảng 1/2 que hàn) thì nó tuột áp xuống còn khoảng 36v, sao đó nổ 4 con 40n60. các bác nào biết tư vấn. ic pmw là tl3846.
                      bạn vừa rồi có sửa máy hàn MMA 180 cho mình hỏi với, mình có máy hàn đang dùng bị cháy nổ hết 4 con IGBT, và cháy hết điện trở trên bo nhỏ có biến áp xung để phân cực cho IGBT các điện trở cháy đó là R1,R2,R3,R4,R5,R6,R7,R8...bạn còn nhớ giá trị thì chỉ mình với nha. cảm ơn bạn trước
                      ..

Comment

• máy hàn MMA 180

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                        Chào mọi người. lâu lâu ko có gì góp vui, lang thang trên mạng thấy người ta làm máy hàn xung, ra cửa hàng thấy nó bán máy hàn inverter của TQ giá 2tr500—6tr000. Hơi nhiều tiền mà hư hỏng thì khó sửa vì mạch phức tạp-mà chắc là hay hư và công suất chắc khong được như quảng cáo.Sẵn thấy vài sơ đồ đơn giản và hình người ta làm mà thèm! Hơn nữa trên diễn đàn đtvn mảng này bỏ trống. Nếu anh em mình làm được thì cũng có cái dùng khi cần đỡ phải mua của TQ. Nếu tiến lên xa hơn thì VN cũng tự làm được. Vậy tôi post sơ đồ và một số hình nước ngoài nó tự làm –nó bỏ vào hộp nguồn máy tính dòng 100a hàn que 2.5—3.2 ly. Anh em xem nếu ai thích thì có thể nhào dô mà tiến hành/.Phần tôi cũng đang làm thử kết quả OK đang giai đoạn hoàn thiiện nốt là đóng gói. Nay mai sẽ post hiình lên (nếu anh em muốn xem)
                        Nhưng mà phải từ từ có thứ tự …trước tiên là hình nguyen lý
                        anh cho em hỏi anh co sửa về máy hàn MMA 180 chưa vậy, em có cái may đang sài hư 4 con IGBT 40N60 và điện trở nối với B của IGBT, em đã thay điện trở và IGBT nhưng lại cháy tiếp IGBT và điện trở, giờ nhát tay quá nên ko dám thay nữa tốn nhiều tiền quá, anh biết về máy hàn này giúp em với nha, em ở tận daknong nên ko có chỗ rành sửa cái này, cám ơn anh

Comment

• Nguyên văn bởi DINH HIEU Xem bài viết
                          anh cho em hỏi anh co sửa về máy hàn MMA 180 chưa vậy, em có cái may đang sài hư 4 con IGBT 40N60 và điện trở nối với B của IGBT, em đã thay điện trở và IGBT nhưng lại cháy tiếp IGBT và điện trở, giờ nhát tay quá nên ko dám thay nữa tốn nhiều tiền quá, anh biết về máy hàn này giúp em với nha, em ở tận daknong nên ko có chỗ rành sửa cái này, cám ơn anh
                          Bạn thay hết cả tụ và đi ốt ổn áp 12 hoặc 15V là xong!
                          * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                          * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

• các anh cho em hỏi máy hàn MMA 180 bị nổ 4 IGBT, và diện trở , giờ em không biết giá trị điện trở tại board driver cho 4 IGBT là bao nhiêu, đó là R1 cho đến R8, v2 4 tụ dẹp ngay gần đó, thank các anh

Comment

• Mình không để ý cái này. Đừng thay bừa! nguy hiểm lắm!
                              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                              * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

• Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
                                Bạn thay hết cả tụ và đi ốt ổn áp 12 hoặc 15V là xong!
                                cám ơn anh mai em thử xem sao

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X