Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
    em thấy bác làm từ lâu rồi (08/2011) mà vẫn chưa được sao? bác gặp vấn đề gì mà chưa được vậy?pot lên đây cho mọi người tham khảo và rút kinh nghiệm, hình như bác ở hà nội thì phải?nếu bác ở hà nội bác cho em địa chỉ rảnh em qua bác chơi
    Mình bận quá lên chỉ tranh thủ làm thôi với lại mình muốn làm cho gọn giống như của bọn tây ( cho vừa vào vỏ nguồn ATX) nhưng vướng phần BA động lực nhets mãi dây không vào và dùng bo đục lỗ làm phần động lực lên nó to quá
    huyen

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
      Bạn ấy làm mạch rất đẹp, đọc các vấn đề của bạn ấy thiết thực mà bạn không biết bấm nút cảm ơn động viên 1 phát ? Riêng cái hình Post lên của bạn ấy cũng cực kỳ giá trị rồi, giả sử cần vẽ lại cho nhu cầu của mình cũng chỉ cần 1 tiếng đồng hồ thôi. Cũng cần phải rà lại xem còn lỗi không chứ
      Xin lỗi bác nhé, em chỉ là dân amator thôi và chỉ làm cho vui cho thỏa sức khám thôi chứ em không chuyên nghiên cứu về cái này. Nếu em mà vẽ đc chắc em cũng chẳng nhờ bác ạ.
      huyen

Comment

• Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
        cán ơn pác
        mà em ở HẢI PHÓNG nên 1 số linh kiện ko có ..
        tụ này làm tụ nguồn có hợp lý ko có 30k/1 con mình thấy rẻ nên mua
        Bạn có thể thay bằng IGBT IRG4PF50WD, Diod FeS16JT thì OK. 4 con thay cho byv và hfa. Tụ thì nên mua loại 450V /330uf khoảng 4-5 con ghép lại thì tốt hơn dùng 1 con, mặc dù dung lượng 1 con có thể bằng như vậy. tuy nhiên nếu hàn ít thì có thể dùng 1 con như bạn đã mua.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
          cháu vừa nối tắt thứ cấp và đo được 5.38uH bác ạ,còn nguồn 15v cháu kiểm tra rồi lưới xuống 110v vẫn đạt 15v (có tải 1A).Bác dùng 2 con 25n120 mỗi con 1 vế hả bác (bác khống chế dòng hàn max là mấy A ?)
          Biến áp có vẻ ổn rồi đó, tiến hành chiến tiếp thôi..
          Đúng là dùng 25n120 cũng tốt, áp chịu rất cao 1200V, dòng 25A (rẻ, dễ kiếm) , mỗi vế 1 con dòng khống chế là 35A (maX), mình cũng ít dùng nhưng mà nó chưa chết lần nào

Comment

• Dùng quấn BA ấy mà. Thấy nó bện đều hơn mình.

Có ai muốn an toàn cho BA thì mua thêm công tắc nhiệt ở cửa hàng bán dây nữa

Em ko có gan làm nên mua TIG DC của Riland để vá mấy cái xoong nhuôm thủng rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
              Biến áp có vẻ ổn rồi đó, tiến hành chiến tiếp thôi..
              Đúng là dùng 25n120 cũng tốt, áp chịu rất cao 1200V, dòng 25A (rẻ, dễ kiếm) , mỗi vế 1 con dòng khống chế là 35A (maX), mình cũng ít dùng nhưng mà nó chưa chết lần nào
              vâng ạ để hôm nào rảnh cháu mua igbt về thử tiếp, mấy bữa nay cháu bận công việc quá nên chưa tiếp tục được ạ, cảm ơn bác đã nhiệt tình trả lời cháu và mọi người cháu chúc bác có nhiều sức khỏe để còn trả lời những thắc mắc của bọn cháu

Comment

• Click image for larger version

Name:	Picture 001.jpg
Views:	1
Size:	50.4 KB
ID:	1383706
                Click image for larger version

Name:	Picture 002.jpg
Size:	57.1 KB
ID:	1383707

Name:	Picture 003.jpg
Size:	54.7 KB
ID:	1383708
                pác Bao ơi đây là thành quả của buổi sáng hôm nay .em đã test thử chạy ok

Name:	Picture 004.jpg
Size:	55.4 KB
ID:	1383711
                giờ j em lắp tải chạy ngon ko bị sụt áp thế là mạch nguồn đã xong bác ạ!
                giờ đến mạch bảo vệ em định làm cả bảo vệ nhiệt bảo vệ quá dòng quá áp vào cho nó mượt mà nhưng có 1 vấn đề bác giúp em với!cái phần bảo vệ dòng em định quấn 1 cái biến dòng như ở mạch điều khiển nhưng ko biết cách tính toán hệ số vòng dây và điện áp đầu ra với lại dòng sơ cấp như thế nào . pác có thể giúp em về công thức tính toán đc ko?

Comment

• Có công thức rồi lội page đi . Tầm không quá 300post đầu

Comment

• Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
                    [ATTACH=CONFIG]72304
                    pác Bao ơi đây là thành quả của buổi sáng hôm nay .em đã test thử chạy ok
                    ..giờ j em lắp tải chạy ngon ko bị sụt áp thế là mạch nguồn đã xong bác ạ!
                    giờ đến mạch bảo vệ em định làm cả bảo vệ nhiệt bảo vệ quá dòng quá áp vào cho nó mượt mà nhưng có 1 vấn đề bác giúp em với!cái phần bảo vệ dòng em định quấn 1 cái biến dòng như ở mạch điều khiển nhưng ko biết cách tính toán hệ số vòng dây và điện áp đầu ra với lại dòng sơ cấp như thế nào . pác có thể giúp em về công thức tính toán đc ko?
                    Chúc mừng bạn đã thành công phần nguồn, phần này cũng quan trọng đấy!
                    Biến dòng nào nữa, ngoài cái biến dòng trong sơ đồ?.
                    Cách tính thì mình đã POST trong các bài trước rồi, chịu khó xem lại nhé

Comment

• Các anh ơi cho e hỏi chút làm thế nào để đăng ảnh lên diễn đàn vậy.e có rất nhiều mạch biến tần máy hàn mma ,tig ac dc... Và em cũng đã làm thành công bằng những linh kiện sẵn có tại việt nam.e muốn chia sẻ nhưng không làm cách nào để đăng mạch lên được

Comment

• Bạn vào "trả lời chi tiết" sẽ hiểu ngay!
                        * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                        * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

• Nguyên văn bởi thanhdientu2 Xem bài viết
                          Các anh ơi cho e hỏi chút làm thế nào để đăng ảnh lên diễn đàn vậy.e có rất nhiều mạch biến tần máy hàn mma ,tig ac dc... Và em cũng đã làm thành công bằng những linh kiện sẵn có tại việt nam.e muốn chia sẻ nhưng không làm cách nào để đăng mạch lên được
                          mình cũng rất thích chủ đề này,mấy lần thử làm nhưng chưa đươc,bạn tìm cách đăng ảnh và sơ đồ lên nhé

Comment

• mình củng thích chủ đề này mà làm một cái máy hàng như không biết tại sao mà nó lại chết hai con irf hàng một chúc là nó rỉ ce không biết các bác nào biết chỉ dùm em cám ơn

Comment

• điện áp ra là bao nhiêu tần số bao nhiêu cho nhau biết với

Comment

• đang ghiền món này mà kiếm lõi lyback tivi khó quá. với ic cũng khó kiếm nữa (mình ở miền núi) đành nhìn ae làm vậy

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X