Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dhung Xem bài viết

Việt Nam làm cái máy hàn cũng chán, trước tôi mua 1 cái 180A hàn thấy không ngon (không biết do hàn dỡ quá không vì nghiệp dư ) nên bán đi mua cái khác, không biết mua cái nào nên mua Hồng Ký 200A loại lỏi lớn về hàn thì thấy có ngon hơn (chắc lúc này tay nghề khá hơn )
    nhưng có 1 cái bệnh lạ là khi mở nguồn không lần nào đồng hồ báo dòng lại cố định dù mình không có chỉnh, vổ vổ thì dòng tự thay đổi, để ý thấy là nếu tắt nguồn, vặn dòng lên cao nhất xong mở nguồn nếu đồng hồ báo 200 Amp là khi ấy chỉnh về đúng dòng thì hàn ngon, nhưng nếu vặn lên hết rồi mở nguồn mà báo dòng chỉ khoảng 150 A thì chỉnh kiểu gì hàn cũng không ngon, nghĩ chắc có gì lỏng lẽo đây, thế là tháo ra xem, cũng sờ nắn các chỗ thì cũng có thay đổi nhưng không tìm ra chỗ nào hở, mãi rồi đến lần thứ 3 tháo ra mới thấy ở giữa có 1 cái biến thế có 2 dây đi ra board phía trên, 2 cọng dây đó để tự do lung lay , thử lắc dây đó thì dồng hồ báo dòng thay đổi, thử cột cố định 2 dây đó vô sườn không cho lung lay nữa thì đồng hồ báo dòng chính xác lên max 20x Amp, vổ vỗ không thay đổi nữa
    mình không rành máy hàn nên không biết đó là biến thế gì, sao 2 dây ra nó lại ảnh hưởng nhiều vậy mà nhà sản xuất lại không cố định đàng hoàng
    Cái lõi tronf có sợi dây chui qua hả bác. Đấy là biến dòng. Bác hàn lại là ok

Comment

• các bác cho em hỏi là em có 1 cái máy hàn thằng bạn nó mua hộ bên hàn quốc cho. xong rồi nó hỏng 1 con gì đó giống như kiểu ic, có 4 chân to vào 4 đầu dây, và một vài chân phụ nhỏ nữa.
      HÌnh của con đó thì em ko có vì con ic đấy thằng bạn nó tháo ra và lẳng đâu cũng lâu lâu rồi.
      Bác nào biết về dòng máy hàn này và con linh kiện đấy ko chỉ em là con gì với và mua ở đâu được ạ

thank các bác nhiều nhé

Comment

• Hồng Ký chuyên về máy gia công cơ khí và gỗ, mới làm máy hàn vài năm nay. Mua máy khoan, máy tiện ... của họ thì tốt chứ máy hàn thì rất xoàng. Người đã không biết mua phải hàng kém, không biết tự trách mình, lại còn há miệng ra chê toàn bộ hàng VN thì đúng là hồ đồ.

Đến hãng cơ khí để mua máy hàn thì khác nào đến hãng điện tử để mua máy tiện.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Hồng Ký chuyên về máy gia công cơ khí và gỗ, mới làm máy hàn vài năm nay. Mua máy khoan, máy tiện ... của họ thì tốt chứ máy hàn thì rất xoàng. Người đã không biết mua phải hàng kém, không biết tự trách mình, lại còn há miệng ra chê toàn bộ hàng VN thì đúng là hồ đồ.

Đến hãng cơ khí để mua máy hàn thì khác nào đến hãng điện tử để mua máy tiện.
          Vậy theo bạn máy hàn của Việt Nam loại nào tốt, còn của TQ thì loại nào tốt?

Comment

• Máy hàn vn nếu không copy y chang máy tàu. Linh kiện thì hàng thường. Còn tệ nữa là mua bo mạch tàu về đóng vỏ dán nhãn vn rồi bán lừa cho dân.
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi vaonghe Xem bài viết
              các bác cho em hỏi là em có 1 cái máy hàn thằng bạn nó mua hộ bên hàn quốc cho. xong rồi nó hỏng 1 con gì đó giống như kiểu ic, có 4 chân to vào 4 đầu dây, và một vài chân phụ nhỏ nữa.
              HÌnh của con đó thì em ko có vì con ic đấy thằng bạn nó tháo ra và lẳng đâu cũng lâu lâu rồi.
              Bác nào biết về dòng máy hàn này và con linh kiện đấy ko chỉ em là con gì với và mua ở đâu được ạ

thank các bác nhiều nhé
              Của bạn bị nổ igbt kép

Comment

• Nguyên văn bởi Lão tà Xem bài viết
                Của bạn bị nổ igbt kép
                bác cho em hỏi là igbt đấy có đắt không bác? mà với máy của em thì dùng con thông số ntn bác biết ko chỉ em với?

Comment

bác cho em hỏi là igbt đấy có đắt không bác? mà với máy của em thì dùng con thông số ntn bác biết ko chỉ em với?
                  Nó sẽ có con khác tương tự. Bạn tìm rồi lấy số liệu mà mua. Chụp hình cho rõ lên ae phán. Chụp thế nhìn mãi mới ra

Comment

• Nguyên văn bởi Lão tà Xem bài viết

Nó sẽ có con khác tương tự. Bạn tìm rồi lấy số liệu mà mua. Chụp hình cho rõ lên ae phán. Chụp thế nhìn mãi mới ra
                    nếu ko mua đc igbt thì mình thay bằng 4 con mosfet được không hả bác? tại em vừa tra trên mạng thấy igbt đắt quá bác à, rẻ nhất là hơn 200k rồi

Comment

nếu ko mua đc igbt thì mình thay bằng 4 con mosfet được không hả bác? tại em vừa tra trên mạng thấy igbt đắt quá bác à, rẻ nhất là hơn 200k rồi
                      200k là số vốn quá nhỏ để bạn thay bằng 4 con mosfet. Khi thay mf phải thay cân cả hai bên thì mới chịu được và lại phải chế cháo.

Comment

• Vừa luộc ra được mấy em 460 và IGBT dòng 45A-600v, ko biết có chạy máy hàn được ko thì để dành.
                        Click image for larger version

Name:	WP_20160107_001.jpg
Views:	1222
Size:	87.7 KB
ID:	1657310

Comment

• Nguyên văn bởi tlong01 Xem bài viết

e k biết gì về điện tử và lắp ráp cả, thấy bác làm thấy ham wá, e đang tìm 1 cái hàn xung để dùng gia đình mà đắt wá.
                          nếu bác có sản xuất thì để cho e 1 cái. chân thành cảm tạ bác.
                          handphone: 01224947480 minh.
                          máy hàn inverter bây giờ tầm 1.6tr là có 1 e rồi.dòng ra thực tế 120a BH 1 năm

Comment

• amater muốn làm một cái để hàn chơi thì mua mới tầm trên triệu rưỡi là được, hàn ít thôi, chứ hàn nhiều nó nổ chết, ngon ngon tầm gần 3 triệu NÊN NHỚ: KHI DÍNH QUE PHẢI GIẬT RA NGAY! không máy hàn nào chịu nổi trừ cái rất đặc biệt! còn không thì làm với cái ổn áp xuyến tầm 3kva trở lên.đầu vào chọn nhiều cấp áp, đầu ra 1 cấp áp.
                            máy hàn xung chỉ dành cho con nghiện!
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

các bác cho em hỏi là em có 1 cái máy hàn thằng bạn nó mua hộ bên hàn quốc cho. xong rồi nó hỏng 1 con gì đó giống như kiểu ic, có 4 chân to vào 4 đầu dây, và một vài chân phụ nhỏ nữa.

thank các bác nhiều nhé

Comment

• Nếu ở thị xã Ninh Bình thì mang đến đó họ sửa cho

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X