Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY máy que hàn xoay chiều thành 1 chiều

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nhờ Bác ThuBao Phân Tích Sơ đồ chỉnh dòng sơ cấp máy hàn AC - DC, Cám ơn Bác đã tận tình hướng dẫn anh em. Mong diễn đàn DTVN có được nhiều người như Bác. Trân trọng

Comment

Tôi có mấy sơ đồ mạch điều chỉnh dòng hàn bên sơ cấp máy hàn. xin hỏi Bác Thucbao và các bạn có thể áp dụng được không? Xin được phân tích và hướng dẫn để được an tâm thực hiện. Bác Thucbao ơi! Nhờ Bác hướng dẫn sơ đồ trang 6 của Bác và 2 mạch này nhé! Xin cám ơn bác nhiều.
      File Gửi kèm:
      Sơ Đồ Mạch Điện Máy Hàn tig.PDF
      Click image for larger version

Name:	Sơ Đồ Mạch Thay Đổi Dòng Hàn AC welder scr ckt 2 gif.gif
Views:	1
Size:	6.0 KB
ID:	1354829

Comment

À quên! Còn file này nữa.
        Click image for larger version

Name:	Điều Chỉnh Dong Sơ Cấp - 1.jpg
Views:	1
Size:	53.1 KB
ID:	1354830

Comment

Em có cái máy bién áp tu ngau 10a bay gio muon bién nó thành 1 cái may hàn có duoc không các bac .giup em voi nhe em cảm on

Comment

Em có cái máy bién áp tu ngau 10a bay gio muon bién nó thành 1 cái may hàn có duoc không các bac .giup em voi nhe em cảm on
            trời ơi chỉ có 10A mà hàn gì bạn, tệ gì cũng phải biến áp 100A thứ cấp phải 50v AC , mà biếp áp 100A là yếu lắm đó bạn mình chỉ thấy trên thực tế dùng 180A trở lên thôi

Comment

Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
              trời ơi chỉ có 10A mà hàn gì bạn, tệ gì cũng phải biến áp 100A thứ cấp phải 50v AC , mà biếp áp 100A là yếu lắm đó bạn mình chỉ thấy trên thực tế dùng 180A trở lên thôi
              em cung khong ro la bao nhieu A nhung bjo no nang toi 14kg .em thay o phan tren nguoi ta dung 2 cai may bien ap cua lo vi song be ti teo ma cung han duoc con gi.

Comment

không quan trọng to nhỏ thế nào , quan trọng là muốn hàn que thì áp tối thiểu là 50VDC hoặc AC ở mức này đủ để hàn nhưng que rất khó mồi hồ quang , dòng tối thiểu để chảy que 2.5 là 50A cở này tạm được nhưng chưa đủ độ ngấu đâu nên bạn cần biến áp trên 100A để máy chạy êm ,( không phải chứ biến thế càng nặng là công suất cao đâu ,bạn không nên chỉ dựa vào cân nặng của nó mà cần biết các thông số trên nữa)

Comment

Lincoln vẫn chỉ cho max là 45VDC mà
                  Invertec270sx

Comment

thì đại khái khoảng 50vDC là được rồi , chứ hàn que cũng có nhiều mức lắm mà càng thâp thì càng khó mồi hồ quang dễ dính que , chuẩn nhất là 75vDC là ok , trên 100vDC thì hàn tuyệt dễ bắt hồ quang que chảy ngon ít dính , mà áp hơi cao nên ít hãng làm máy áp cỡ này , mà hàn hoài cũng chẳng sao cả

Comment

xin phép em đào mộ.nhưng muốn hỏi chủ thớt này có thành công không mà không thấy hồi âm nữa nhỉ.em cũng đang có ý định giống chủ thớt.em đã tự quấn 1 cái máy hàn từ fe của lioa 3kva ap ra 50v hàn ok nhưng thấy không ngọt lắm nên muốn chỉnh sang dc.em đã mua 6 con kbpc5010 nhưng hôm qua kẹp ampe khi bị dính que thì dòng nó lên gần 500a nên không dám lắp sợ đi luôn mấy con cầu.giờ muốn xin hướng dẫn của mọi người làm mạch điều chỉnh dòng hàn cho nó trong tầm 200a thôi .nhưng điều khiển bên sc ý ạ

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
                        xin phép em đào mộ.nhưng muốn hỏi chủ thớt này có thành công không mà không thấy hồi âm nữa nhỉ.em cũng đang có ý định giống chủ thớt.em đã tự quấn 1 cái máy hàn từ fe của lioa 3kva ap ra 50v hàn ok nhưng thấy không ngọt lắm nên muốn chỉnh sang dc.em đã mua 6 con kbpc5010 nhưng hôm qua kẹp ampe khi bị dính que thì dòng nó lên gần 500a nên không dám lắp sợ đi luôn mấy con cầu.giờ muốn xin hướng dẫn của mọi người làm mạch điều chỉnh dòng hàn cho nó trong tầm 200a thôi .nhưng điều khiển bên sc ý ạ
                        mua cái CB 32a gắn đầu vào sơ cấp, của panasonic sx tại thái lan có lẽ ok. còn không thì mua cái khởi động từ có chức năng chỉnh dòng. mua hàng ve chai cho rẻ.
                        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                          mua cái CB 32a gắn đầu vào sơ cấp, của panasonic sx tại thái lan có lẽ ok. còn không thì mua cái khởi động từ có chức năng chỉnh dòng. mua hàng ve chai cho rẻ.
                          cb thì vẫn phải quá tải 1 lúc mới ngắt mà khi dính que dòng tăng đột ngột sẽ giết chết mấy con diot ngay tức khắc bác ạ.có cách nào hay hơn không ạ

Comment

bạn dùng dòng bên thứ cấp để điều khiển góc mở cho triac bên sơ cấp ấy. ổn dòng luôn. cái mạch ấy chắc cũng hông khó lém. mà chắc là có rùi ấy bạn thử tìm xem...

Comment

Về tác giả

Collapse

lhphuong Tìm hiểu thêm về lhphuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X