Thông báo

Collapse
No announcement yet.

trao đổi máy hàn sắt dùng biến áp amli

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Cứ tưởng dòng ra cỡ vài KA, dòng ra 300A thì nhiều loại máy inverter chạy thừa sức.
    nhân tiện đây cho em ké một câu hỏi với ah!

em thấy gần chỗ em nó có bán mấy cái lõi tôn silic của máy bơm ( nó gỡ vỏ ra bán riêng) của NHẬT BẢN, lõi tôn đang sáng bóng nhìn ngon mắt lắm. mà em cũng hay chế cháo đồ này đồ kia ( máy hàn HK200A ông anh cũng có nhưng cách em 10km và không phải lúc nào cũng mượn được- hàn rất tốt) nên em tính thế này

em tính mua cái lõi đó chắc phải 8kg, quấn 220/42vac. sau đó nắn lọc thành 1 chiều rồi dùng ic 3525 điều chế PWM dòng ra, tất nhiên là điot, fet là phải đảm bảo công suất rồi! nếu điều nếu chỉnh dòng thấp thì điện áp trung bình thấp>>>vậy khó mồi que hàn. vậy nên em sẽ dùng mạch dò dòng, khi nào mồi que>>>có dòng thì mới bắt đầu kích hoạt chế độ PWM ( tất nhiên là có độ trễ để mồi que rồi).
    em nghĩ cái lõi đó chắc phải cho ra tầm 200a như chơi, lõi xuyến nhìn thích mắt lắm ạh! em cũng tham khảo làm máy hàn điện tử của bác @ thucbao rồi, em cũng có thể làm nhưng chi phí cao và khó nhất là phần cuốn biến áp xung, rất khó ăn, vậy nên có ý tưởng như vậy,... xin hỏi bác và mọi người xem có khả thi không ah?? rất mong mọi người chia sẻ!
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Cách làm này được nhưng sẽ không thành công nếu mạch của bạn không có phần ổn định dòng điện.
      Last edited by vuongvanminh; 22-07-2014, 20:28.
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
        nhân tiện đây cho em ké một câu hỏi với ah!

em thấy gần chỗ em nó có bán mấy cái lõi tôn silic của máy bơm ( nó gỡ vỏ ra bán riêng) của NHẬT BẢN, lõi tôn đang sáng bóng nhìn ngon mắt lắm. mà em cũng hay chế cháo đồ này đồ kia ( máy hàn HK200A ông anh cũng có nhưng cách em 10km và không phải lúc nào cũng mượn được- hàn rất tốt) nên em tính thế này

em tính mua cái lõi đó chắc phải 8kg, quấn 220/42vac. sau đó nắn lọc thành 1 chiều rồi dùng ic 3525 điều chế PWM dòng ra, tất nhiên là điot, fet là phải đảm bảo công suất rồi! nếu điều nếu chỉnh dòng thấp thì điện áp trung bình thấp>>>vậy khó mồi que hàn. vậy nên em sẽ dùng mạch dò dòng, khi nào mồi que>>>có dòng thì mới bắt đầu kích hoạt chế độ PWM ( tất nhiên là có độ trễ để mồi que rồi).
        em nghĩ cái lõi đó chắc phải cho ra tầm 200a như chơi, lõi xuyến nhìn thích mắt lắm ạh! em cũng tham khảo làm máy hàn điện tử của bác @ thucbao rồi, em cũng có thể làm nhưng chi phí cao và khó nhất là phần cuốn biến áp xung, rất khó ăn, vậy nên có ý tưởng như vậy,... xin hỏi bác và mọi người xem có khả thi không ah?? rất mong mọi người chia sẻ!
        Như thế là 2 tầng công suất : 1 tấng biến áp sắt từ bình thường, 1 tầng băm xung + cảm ferrite. Dễ làm nhưng hiệu suất thấp. Sơ đồ của bác thucbao đưa ra vẫn là hay hơn cả.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn bác minh nhiều nha em quấn xong rồi nhưng vẫn chưa ổn lắm em định làm cuộn kháng nhưng chưa hiểu sâu lắm bác giúp em nhé cảm ơn bác ạ
          Last edited by hoang manh; 28-07-2014, 00:12.

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X