Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế, sản xuất hàng loạt inverter 1500W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Alexander Graham Bell phát minh ra điện thoại

Steve Job thay đổi diện mạo đáng kể công nghiệp điện thoại bằng màn hình cảm ứng

Kỹ sư Hạt dẻ làm cái gì thay đổi lớn tới mức định hướng, dẫn dắt được thị trường vậy ?
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Thôi các Bác ơi.
      Tôi chuyển sang làm kinh doanh, nay còn chút kỹ thuật nên mở luồng này. Như vậy cũng là tay ngang.
      Trên này nhiều bác chuyên ngành về lĩnh vực này.
      Thay vì 888 về kinh tế,.... Các Bác trao dổi về kỹ thuật đi.
      - Làm thế nào để tăng hiệu suất. Chứng minh bằng lý thuyết.
      - Các dạng toplogy có thể đạt hiệu suất cao với Vin thấp.

...
      Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
      Máy giặt
      Lò vi sóng
      Bếp từ.
      Tủ lạnh.
      Điều hòa

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Alexander Graham Bell phát minh ra điện thoại

Steve Job thay đổi diện mạo đáng kể công nghiệp điện thoại bằng màn hình cảm ứng

Kỹ sư Hạt dẻ làm cái gì thay đổi lớn tới mức định hướng, dẫn dắt được thị trường vậy ?
        Theo bác định nghĩa thế nào là Kỹ sư Hạt dẻ nhỉ? kỹ sư vừa test vừa ăn hạt dẻ chăng? lol
        Thôi quay lại vấn đề chính đi nhé. Không biết bác MH có ý kiến gì khác nữa không?
        Last edited by chestnut; 21-12-2011, 01:35.
        The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

• Hì, đầu tiên thì phải biết được topology đang sài của mình sẽ đại hiệu suất bao nhiêu bằng lý thuyết pk? Để tối nay em rảnh em ngồi ăn hạt dẻ rồi đưa ra thử các bác xem thế nào nhé?
          The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

• Ở mức điện áp nhỏ nhất đầu vào là 10.8V và đầu ra 350-400VDC thì khả quan nhất là dùng Push-Pull hoặc Full Bridge.

To bác MH : em nghĩ bác sẽ gặp một số khó khăn nào đó, tuy nhiên bác cứ kiên trì mà làm, ý kiến mọi người chỉ mang tính tham khảo và đôi khi không mang tính xây dựng, việc của mình thì mình cứ làm, mong chờ bác ra sản phẩm cuối.
            Last edited by DTTH; 21-12-2011, 00:44.

Comment

• Trở lại vấn đề hiệu suất nhé bác MH. K biết bác có tính hiệu suất trước khi làm chưa ạ?
              Hiện tại nếu hiệu suất chỉ tính sơ sơ cho phần DC-DC thì các linh kiện bị mất công suất nhiều nhất là Mosfet, diode, Transformer nhé.

Đầu tiên tính em mosfet trước nhé. Có 3 phần loss của mosfet, đầu tiên là conduction loss, hay gọi là loss do Rdson, Rdson của mạch khá thấp = 5mO/4 = 1.25mO, Iavg = 100A -> P1 = 12.5W.(hơn 1% rồi, nếu cái này sài 1 con thì cũng mất gần 50W rồi, hên quá mình đang sài 4 con, nhưng chưa chắc 4 con ss sẽ có lợi nhé).
              Tiếp đến là Cross over loss: P2 = 4*(Pin*(tf+tr)/6) = 4*1200*(240ns+225ns)*100kHz/6 = 37.2W.
              Sao nữa là em switching loss nhé cái này nó phụ thuộc vào capacitance output của con mosfet trên Vds(có thể bỏ qua vì Vin nhỏ).
              Woa qua mấy con fet đã gần 50W rồi (49.7W).
              Giờ tới em diode nhé. Con STTH8N06 này em tìm k thấy thông tin nên tạm bỏ qua nhé. Thông thường thì em diode này sẽ bị các loss do rơi áp, switching loss trên con này phải quan tâm vì điện áp bên này rất cao. (Ploss tỉ lệ với V^2 mà) Và cuối cùng là vì chạy discontinue mode current nên sẽ bị recovery loss. Cho mấy em này khoảng 5% đi(khoảng 60W). Tổng cộng hiện tại là hơn 100W cần phải tản nhiệt rồi đấy.
              Còn loss bởi transformer nữa. Nên suy ra mạch DC-DC này của bác MH hiệu suất chắc chắn dưới 90%.

Em chỉ tính theo kiến thức của cá nhân, mong các bác chém nhẹ nhé.
              Last edited by chestnut; 21-12-2011, 01:36.

Comment

• Từ giờ sẽ k đề cập tới vấn đề ngoài luồng nữa nhé. Các vấn đề đó mong mode xóa giúp. Tập trung kỹ thuật để bác MH cho ra sản phẩm sớm chứ nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                  Từ giờ sẽ k đề cập tới vấn đề ngoài luồng nữa nhé. Các vấn đề đó mong mode xóa giúp. Tập trung kỹ thuật để bác MH cho ra sản phẩm sớm chứ nhỉ?
                  Có lẽ chúng ta đã hiểu lầm nhau và quá quan trọng hóa lời nói, mình nghĩ ta nên tập trung vào kỹ thuật cho đúng trọng tâm, đội ngũ kỹ sư ĐTVN nên ủng hộ nhau về mặt tư tưởng để chúng ta có SP của VN đạt chất lượng.

Vấn đề chỉ là hiệu suất khi dùng kỹ thuật chuyển mạch cứng thông thường khó mà đạt được 90% và thực tế mình cũng thấy như vậy , MOSFET bên sơ cấp đẩy kéo rất nóng và đó là lý do tại sao các bạn thấy trong Inverter thường có dàn bóng CS rất nhiều được mắc song song để giảm tổn hao.

Mình cũng đã thử chuyển từ Push-Pull sang Cầu H (IRF1404) và dùng kỹ thuật chuyển mạch Phase Shift để đạt được ZVS, kết quả thu được khá tốt, qua đo lường sơ bộ tính ra hiệu suất của tầng DC-DC đạt 93%. Tuy nhiên vẫn còn một số vấn đề cần tìm hiểu thêm vì ZVS không đạt được khi tải và điện áp vào thay đổi trong dải rộng.

Như vậy muốn hiệu suất cao ta nên tìm hiểu theo hướng chuyển mạch mềm và cộng hưởng, mong các cao thủ đã đạt được hoàn chỉnh kỹ thuật này đóng góp ý kiến.

Comment

• Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết

Mình cũng đã thử chuyển từ Push-Pull sang Cầu H (IRF1404) và dùng kỹ thuật chuyển mạch Phase Shift để đạt được ZVS, kết quả thu được khá tốt, qua đo lường sơ bộ tính ra hiệu suất của tầng DC-DC đạt 93%. Tuy nhiên vẫn còn một số vấn đề cần tìm hiểu thêm vì ZVS không đạt được khi tải và điện áp vào thay đổi trong dải rộng.
                    Thông thường lúc điện áp vào thay đổi nhiều thì ZVS sẽ không tốt, thường thì phải làm được ZCS nữa thì giải quyết được. ZVS chỉ bỏ được thành phần switching loss ->rất tốt khi Vin lớn vì tỉ lệ với Vin^2, còn khi Vin thấp như vậy thì 2 thành phần kia vẫn là phần loss chính.-> k giảm được bao nhiêu mà lại tốn tiền thêm.
                    Last edited by chestnut; 21-12-2011, 01:13.

Comment

• Em chào anh Dũng, a Việt và các anh.
                      Em lâu mới lại vào diễn đàn, đọc bài của anh Dũng mà thấy hào hứng quá. Khi nào anh Dũng ra sản phẩm thì em xin đăng ký làm chuột bạch nhé. Nhà em có cái bình 50AH mà chưa dùng được.
                      Về nguồn công suất em không biết nhiều, trên công ty em cũng có nhóm làm nguồn nhưng là AC/DC 48V 2500W cho nhà trạm, thấy bảo hiệu suất cũng cao (93%+), còn DC/AC thì chưa làm.
                      Chúc các anh thành công.
                      Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                      CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                      0988006696
                      linhnc308@gmail.com
                      http://linhnc308.blogspot.com

Comment

• Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                        Thông thường lúc điện áp vào thay đổi nhiều thì ZVS sẽ không tốt, thường thì phải làm được ZCS nữa thì giải quyết được. ZVS chỉ bỏ được thành phần switching loss ->rất tốt khi Vin lớn vì tỉ lệ với Vin^2, còn khi Vin thấp như vậy thì 2 thành phần kia vẫn là phần loss chính.-> k giảm được bao nhiêu mà lại tốn tiền thêm.
                        bác cho em hỏi tí.
                        Với mô hình này thì hiệu suất chuyển đổi khoảng bao nhiêu.
                        tần số hai đầu là 50Hz và 0->60Hz.
                        tần số băm khoảng 3kHz thôi
                        Attached Files

Comment

• Chào bác MH,

Không biết phần tính toán sơ sơ hiệu suất DC-DC em đưa ra hôm trước theo bác có gì sai không ạ? Không biết tình hình mạch DC-DC hiện tại của bác đang gặp bug gì hay chưa có time để tiếp tục?

Comment

• Đang không có acqui để thử, chờ mua.
                            Vì hiện tại chỉ thử được vài phút là hết.
                            Đã thử 1KW rồi nhưng chưa kịp đo thử hiệu suất.

Tranh thủ làm bộ nạp acqui tự động trước đã.

Biến tần
                            Máy giặt
                            Lò vi sóng
                            Bếp từ.
                            Tủ lạnh.
                            Điều hòa

Comment

• Anh MInh Hà ơi.Anh cho em hỏi bộ ắc quy tự động thì anh phải kiểm tra tình trạng hiện tại của ắc quy đúng không a?.Vậy bằng cách nào kiểm tra được hả anh.Em định đo dòng phản hồi về nhưng chưa biết giá trị dòng tương ứng với tình trạng ắc quy như thế nào là ok.Cảm ơn anh ạ
                              myPage:

Comment

• Không biết phần tính toán sơ sơ hiệu suất DC-DC em đưa ra hôm trước theo bác có gì sai không ạ? Không biết tình hình mạch DC-DC hiện tại của bác đang gặp bug gì hay chưa có time để tiếp tục?
                                Phần tổn hao trên diode

Pcon = Vf.Isec ~ 2.6W
                                Psw = Vrm.Irr.tf.2T.d ~ 2.4W

Plost/1 diode ~ 5/4 = 1.25W

Thực tế chạy 1000W 4 diode này không có tấm tỏa nhiệt vẫn không sao.

Biến tần
                                Máy giặt
                                Lò vi sóng
                                Bếp từ.
                                Tủ lạnh.
                                Điều hòa

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse