Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế, sản xuất hàng loạt inverter 1500W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• vietpowersol
    replied
    Nguyên văn bởi ndc_thailand Xem bài viết
    Hiện Tại thì mình vẫn dùng APC 1500VA để chạy điều hòa inverter 9000BTU.
    và mình phải dùng 6 acquy 140Ah nối thành điện 24V mới dùng được ( chứ 2 acquy thì nhanh hỏng lắm )
    còn việc điều hòa sẽ chạy > 1000W khi mà bật ở chế độ làm lạnh nhanh, chênh lệch giữa nhiệt độ cài đặt và nhiệt độ môi trường lớn.
    ( APC mình chỉ bật 27*C khi khởi động thôi ).
    với hiệu suất > 90% quả là đáng mơ ước ( Santak online cũng chỉ đạt 88% ). nếu giá sản phẩm tốt thì chắc bán nhanh thôi ( cơ mà trên trang này toàn dân trong nghề, toàn dùng hàng 2nd giá rẻ ).
    túm lại bạn có 1 bài review về SP thì tốt.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
    Thực ra tất cả những gì muốn nói về sản phẩm tôi đều viết rất chi tiết trên website của tôi, mời bạn ghé qua tham khảo. Là người làm kỹ thuật nên tôi viết bằng tất cả những hiểu biết của mình với mong muốn khách hàng hiểu thật rõ sản phẩm mà mình đang tìm kiếm.
    Anh em trên diễn đàn cũng là những người hiểu biết rất rõ về những vấn đề tương tự như thế này nên tôi cũng chỉ mong muốn chia sẻ với mọi người mà thôi.
    Hiệu suất cao đòi hỏi rất nhiều yếu tố, quan trọng nhất là khâu thiết kế và linh kiện cấu thành. Với biến áp tôi sử dụng luôn là biến áp xuyến chất lượng cao, quấn bằng tole 1 sợi, được nung ủ đúng chỉ tiêu kỹ thuật và quấn bằng dây đồng trên máy nên chất lượng khá đồng đều và tốt.
    Với các dòng UPS thường hay sử dụng biến thế cao tần ( Ferite ) và biến thế vuông, công dụng của nó là sử dụng cho máy tính, máy in.... nên dòng tổn hao thường cao hơn. Với APC tôi sửa cũng khá nhiều, chỉ có 1 ban khó xử lý là hỏng con IC chuyên dụng của nó thì gần như không kiếm dc đồ thay thế. Santak cũng thế.
    Rất ấn tượng với dàn bình 6 cái 140A của bạn, nhiều tiền lắm đấy. Với hệ bình này mới chịu được dòng khởi động của máy lạnh vì nó thường rút khá sâu dung lượng bình, nếu ít bình accu sẽ dễ dẫn đến hỏng bình sau 1 thời gian sử dụng.

Vài chia sẻ với bạn
    Attached Files

Leave a comment:

• vietpowersol
    replied
    Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
    Tôi chưa đồng ý với ý kiến của bác lắm. Đã dùng inverter thì cái nào không có khởi động mềm, cái chính là time khởi động mềm bao lâu mà thôi.
    Nếu 1500W mà không khởi động mềm được cho inverter 1HP cũng lạ, mà cái của bác thì không có thông số kỹ thuật chứng minh được. 3000W/5ms thì dùng cho nguồn switching còn tạm ổn (dòng inrush vào tụ) chứ sao có thể so sánh với time khởi động hay làm việc của 1 motor được.
    không biết sản phẩm của bác là designed and made in VN hay copy? hay made in China nhỉ? Dòng SP này TQ không thiếu. Hiện nay các cty VN mua về dán tem là chuyện BT, và thiết kế của nó tốt hơn của VN nhiều (vì KS của nó giỏi hơn, heheee).
    Bác vui lòng cho vài giá tham khảo trên diễn đàn luôn nhé, quan trọng ở giá thôi, vì dòng SP này không có gì mới hết. AST bán nhiều rồi, còn hàng apollo nhập khẩu cũng ngon nữa.
    Chỉ tiếc là bác chủ thớt biến đâu mất tiêu, tui ngồi đợi mấy tháng trời để mua hàng đây.
    Dự kiến ban đầu tui tính copy 1 cái để về làm lại cho mục đích của tui, nhưng thấy bác MH làm rẻ quá nên lười làm. Nếu bác có bán cả module và nguyên con giá hợp lý thì tui sẽ ủng hộ. Làm inverter cho máy lạnh đấy mà. quan trọng là giá cả thôi.
    Cảm ơn bác đã góp ý.
    Báo cáo bác là tất cả các dòng SP trên Website : vietpowersolutions.com đều là sản phẩm được làm tại xưởng của tôi. Nếu bác đọc qua thông số kỹ thuật của nó trên web thì bác thấy là các tính năng tác dụng của các sản phẩm đó không giống với bất cứ sản phẩm nào cùng loại cả.
    Tôi chuyên làm về thiết bị dùng cho năng lượng tái tạo bác ạ. Những gì tôi chia sẻ với AE trên diễn đàn đều là nhưng trải nghiệm thực tế, không dám nói quá những gì mình biết và đã làm. Bác nói rất đúng về việc khi khởi động công suất máy lạnh 1HP luôn lớn hơn 1000W. Cho nên khi thiết kế sản phẩm tôi đều làm dư phần công suất nhưng khống chế tải thường trực không vượt quá 1000W.
    Bác cũng biết là làm nghề này, trước là phải bảo vệ mình, sau là phải bảo vệ khách hàng. Mất uy tín thì sẽ không có cơ hội sửa sai.
    Về ý định của bác khi mua SP này để copy và thay đổi lại thiết kế sao cho phù hợp với bác là 1 điều rất tốt, nếu bác không ngại có thể chia sẻ với anh em về ý định thay đổi của bác là gì, tôi sẽ thử thiết kế theo yêu cầu của bác xem sao.
    Về giá cả, bác cứ tham khảo của các hãng xem sao ( AST, apolo... ) và cho mình biết nhé. Nếu làm rẻ hơn tôi sẽ công bố cho các bác. Tuy làm món này để kiếm sống và thỏa đam mê nhưng với anh em trên diễn đàn sẽ luôn được ưu tiên.
    Gửi các bác bộ lòng của em nó và vài SP khác nữa
    Mời các bác tham khảo qua bộ lòng của em nó, nếu bác ở SG mời bác ghé chơi.
    Attached Files

Leave a comment:

• ndc_thailand
    replied
    Nguyên văn bởi vietpowersol Xem bài viết
    Chào bạn

Với sản phẩm bạn đang sử dụng ( UPS APC 1500 ) thì đương nhiên không thể tải được điều hòa Inverter. Lý do rất đơn giản là chức năng của UPS chỉ sử dụng cho máy tính ( hoặc máy in ) nên khả năng chịu dòng khởi động không bằng các sản phẩm chuyên dụng khác. Mình nói sản phẩm của mình sử dụng tốt cho điều hoà Inverter 1HP vì công suất của điều hòa đó là 750W, khởi động mềm nên sử dụng được, không nhất thiết phải dùng tới Inverter 1,200W mới sử dụng được.
    Ngoài ra công suất chịu dòng khởi động sản phẩm của mình là 3,000W/5ms nên hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu sử dụng của điều hòa 1HP.
    Hiệu suất của sản phẩm ( công suất đầu ra 4,5A -AC /công suất đầu vào 46A - DC24V ) là > 90%.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, mời bạn ghé thăm website của mình : vietpowersolutions.com để tham khảo các sản phẩm khác do tự tay mình làm.

Trân trọng

Hiện Tại thì mình vẫn dùng APC 1500VA để chạy điều hòa inverter 9000BTU.
    và mình phải dùng 6 acquy 140Ah nối thành điện 24V mới dùng được ( chứ 2 acquy thì nhanh hỏng lắm )
    còn việc điều hòa sẽ chạy > 1000W khi mà bật ở chế độ làm lạnh nhanh, chênh lệch giữa nhiệt độ cài đặt và nhiệt độ môi trường lớn.
    ( APC mình chỉ bật 27*C khi khởi động thôi ).
    với hiệu suất > 90% quả là đáng mơ ước ( Santak online cũng chỉ đạt 88% ). nếu giá sản phẩm tốt thì chắc bán nhanh thôi ( cơ mà trên trang này toàn dân trong nghề, toàn dùng hàng 2nd giá rẻ ).
    túm lại bạn có 1 bài review về SP thì tốt.

Leave a comment:

• bocapchua
    replied
    Chào bạn

Với sản phẩm bạn đang sử dụng ( UPS APC 1500 ) thì đương nhiên không thể tải được điều hòa Inverter. Lý do rất đơn giản là chức năng của UPS chỉ sử dụng cho máy tính ( hoặc máy in ) nên khả năng chịu dòng khởi động không bằng các sản phẩm chuyên dụng khác. Mình nói sản phẩm của mình sử dụng tốt cho điều hoà Inverter 1HP vì công suất của điều hòa đó là 750W, khởi động mềm nên sử dụng được, không nhất thiết phải dùng tới Inverter 1,200W mới sử dụng được.
    Ngoài ra công suất chịu dòng khởi động sản phẩm của mình là 3,000W/5ms nên hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu sử dụng của điều hòa 1HP.
    Hiệu suất của sản phẩm ( công suất đầu ra 4,5A -AC /công suất đầu vào 46A - DC24V ) là > 90%.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, mời bạn ghé thăm website của mình : vietpowersolutions.com để tham khảo các sản phẩm khác do tự tay mình làm.

Trân trọng
    Tôi chưa đồng ý với ý kiến của bác lắm. Đã dùng inverter thì cái nào không có khởi động mềm, cái chính là time khởi động mềm bao lâu mà thôi.
    Nếu 1500W mà không khởi động mềm được cho inverter 1HP cũng lạ, mà cái của bác thì không có thông số kỹ thuật chứng minh được. 3000W/5ms thì dùng cho nguồn switching còn tạm ổn (dòng inrush vào tụ) chứ sao có thể so sánh với time khởi động hay làm việc của 1 motor được.
    không biết sản phẩm của bác là designed and made in VN hay copy? hay made in China nhỉ? Dòng SP này TQ không thiếu. Hiện nay các cty VN mua về dán tem là chuyện BT, và thiết kế của nó tốt hơn của VN nhiều (vì KS của nó giỏi hơn, heheee).
    Bác vui lòng cho vài giá tham khảo trên diễn đàn luôn nhé, quan trọng ở giá thôi, vì dòng SP này không có gì mới hết. AST bán nhiều rồi, còn hàng apollo nhập khẩu cũng ngon nữa.
    Chỉ tiếc là bác chủ thớt biến đâu mất tiêu, tui ngồi đợi mấy tháng trời để mua hàng đây.
    Dự kiến ban đầu tui tính copy 1 cái để về làm lại cho mục đích của tui, nhưng thấy bác MH làm rẻ quá nên lười làm. Nếu bác có bán cả module và nguyên con giá hợp lý thì tui sẽ ủng hộ. Làm inverter cho máy lạnh đấy mà. quan trọng là giá cả thôi.

Leave a comment:

• vietpowersol
    replied
    với điều hòa 1HP thì công suất 1200W mới ổn bạn ạ, vì lúc khởi động sẽ > 1000W ( ở nhà mình đang dùng APC 980W mà nếu để nhiệt độ thấp khi khởi động sẽ bị quá tải )

bạn nói tổn hao là 700mA đến 1A thì mình đoán đó là tổn hao khi không tải ( cũng khá tốt vì APC là 1.5A )
    còn công suất khi có tải thì bao nhiêu %?

rất tiếc mình ở HN nên ko qua chỗ bạn được, tuy nhiên vẫn quan tâm sản phẩm của ban. nghiên cứu cách post ảnh nhé, hoặc đưa lên web khác cũng được mà
    Chào bạn

Trân trọng
    Attached Files

Leave a comment:

• ndc_thailand
    replied
    Mình làm 1 quả máy 1,000W cho phép chạy điều hòa INVERTER 1HP rồi đây này, cậu ở SG mời ghé thăm phòng R&D của mình để test thử.

Chạy 24/24 với tải đỉnh 950W, true sine, chức năng UPS, dòng tổn hao 700mA đến 1A. Sử dụng điện áp đầu vào 24VDC. Dòng sạc lưới 10A, có cả sạc Solar 25A.

Mời các bác trên diễn đàn ghé thăm chơi để cùng trao đổi nhé. Hiện ở đây mình cũng đã làm xong loại 24V/2,2KW và 48V/6KW. Đợi bác chủ thớt ra sản phẩm lâu quá nên mình làm luôn cho nó rồi. Tiếc quá chẳng biết cách post cái bộ lòng của nó lên cho anh em xem, bác Mod giúp mình với
    Liên lạc với mình theo số : 0909128318 để sắp xếp thời gian nhé.

với điều hòa 1HP thì công suất 1200W mới ổn bạn ạ, vì lúc khởi động sẽ > 1000W ( ở nhà mình đang dùng APC 980W mà nếu để nhiệt độ thấp khi khởi động sẽ bị quá tải )

bạn nói tổn hao là 700mA đến 1A thì mình đoán đó là tổn hao khi không tải ( cũng khá tốt vì APC là 1.5A )
    còn công suất khi có tải thì bao nhiêu %?

rất tiếc mình ở HN nên ko qua chỗ bạn được, tuy nhiên vẫn quan tâm sản phẩm của ban. nghiên cứu cách post ảnh nhé, hoặc đưa lên web khác cũng được mà

Leave a comment:

• m4a1kabin
    replied
    Mình làm 1 quả máy 1,000W cho phép chạy điều hòa INVERTER 1HP rồi đây này, cậu ở SG mời ghé thăm phòng R&D của mình để test thử.
    Hỏi ngu tí DH inverter thì cần quái gì sine nhỉ , đằng nào mà nó chả biến ra thành sóng hinh thang cho động cơ.

Bác nào nhái đc con này nữa thì tuyệt.
    SIENT F-DLN100 | Electrical fan | Beitragsdetails | iF ONLINE EXHIBITION
    http://www.toshiba.co.jp/living/fans/f_dln100/
    http://www.toshiba.co.jp/living/fans...-dln100_01.htm

Leave a comment:

• chestnut
    replied

Chạy 24/24 với tải đỉnh 950W, true sine, chức năng UPS, dòng tổn hao 700mA đến 1A. Sử dụng điện áp đầu vào 24VDC. Dòng sạc lưới 10A, có cả sạc Solar 25A.

Mời các bác trên diễn đàn ghé thăm chơi để cùng trao đổi nhé. Hiện ở đây mình cũng đã làm xong loại 24V/2,2KW và 48V/6KW. Đợi bác chủ thớt ra sản phẩm lâu quá nên mình làm luôn cho nó rồi. Tiếc quá chẳng biết cách post cái bộ lòng của nó lên cho anh em xem, bác Mod giúp mình với
    Rất ấn tượng với các sản phẩm bên cty bác, hy vọng có dịp ghé thăm phòng R&D để hiểu biết thêm.

Leave a comment:

• vietpowersol
    replied
    @bác MinhHa
    mình có nhu cầu 1 kích điện chạy cho cả nhà với với công suất khoảng 1200W ( khởi động )( điều hòa inverter + ánh sáng )
    chạy liên tục khoảng 600W ( liên tục 8h )
    ko biết sản phẩm của bác xong chưa, giá cả như nào để mình đặt 1 bộ.

Note: dùng điện 24v-36v là đẹp.

ko biết thêm các option sau đây có làm khó cho bác và tăng giá thành ko ?

1: dòng sạc 6A-12A ( dành cho người dùng ACCU nhỏ hoặc dùng Gel với dòng sạc 1/20 )
    2: V_Cycle = 14.1 - 14.4 ( Gel hoặc AGM - hoặc ở miền bắc mùa hè 30-35*c, mùa đông 10-18*C )
    3: V_float = 13.4 - 13.6 ( Gel hoặc AGM - hoặc ở miền bắc mùa hè 30-35*c, mùa đông 10-18*C )

( các sản phẩm cao cấp nó có sensor để tự động luôn nhưng với sản phẩm bình dân thì dùng tay là chuẩn )
    với các tính năng trên thì làm 1 cái nút gạt để người sử dụng lựa chọn

dây cắm ACCU với Inverter làm theo chuẩn như thằng APC cũng hay
    ----------------------
    Cường
    0977207836
    YM: ndc_thailand@yahoo.com

Last edited by vietpowersol; 08-04-2012, 02:35.

Leave a comment:

• nonamenolie
    replied
    hic, mình thấy luồng này đã bị loãng toàn tranh cãi nhau. Bác chủ topic bây giờ cũng mất tích luôn. Nên close topic đi là vừa!

Leave a comment:

• DTTH
    replied
    Năm nay kinh tế trì trệ, số doanh nghiệp chết nhiều nên thừa điện

Mùa hè này bác nào ôm hàng inverter nên cẩn thận là vừa.

Leave a comment:

• tchung
    replied
    Nguyên văn bởi dientu8xlm Xem bài viết
    xin chào mấy anh em .tôi xin góp ý chút có gì ko pải bỏ qoa nhé .hiện mình đã làm 1 thời gian về kích điện rồi cũng đă tích được chút ít kinh ngiệm nói về biến áp xung ko biết. biến áp của cắc bác dù có biến áp nhật đi trăng nữa nếu ko quấn như bác đình văn nói ít nhất cũng pải 6+6 vòng dc : bởi vì cắc bác chưa có hàng thương mại bán ra thị trường .và các bác chưa có đủ bình để chạy liên tục tôi xin hỏi có ai đủ bình aq để thử bộ kích chạy trong vòng 5h chỉ cần chạy 500w thôi. và điều qoan trọng khi mà các bác bán hàng ra thị trường người dân họ chạy đủ cắc loại thiết bị .vì thế nếu ko quấn nhiều vòng thì mấy em fet đi luôn. đây ko pải là nổ fet vì nóng đâu nhé cũng ko pải là bị trùng dẫn đâu . mà là ko chịu được sốc tải đột ngột cho cắc bác tính toán công công xuất cao mấy đi trăng nữa .kể cả cái kích 2000w chỉ cần người dân họ chạy 500w -700w thôi cũng thu hồi về bảo hành cả đống
    Vẫn chạy bình thường mà bác. Nổ, chết nhiều là do bảo vệ không tốt thôi. MOSFET đầu vào cần ghép song song nhiều con với nhau để tránh quá dòng khi đột biến tải (xấu nhất là trường hợp ngắn mạch đầu ra).

Leave a comment:

• agnort
    replied
    không ai trả lời giúp mình sao

Leave a comment:

• dientu8xlm
    replied
    Trích Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
    Khổ nỗi kỹ sư bách khoa bây giờ nhìn thấy oscilloscope tưởng là máy điều khiển tên lửa nên mới phải hướng dẫn nó cách quấn biến áp như vậy .
    Lại còn cả ông agnort vẽ mạch sai bét nhè hỏi có được không thì tôi chịu thua . Hết thuốc chữa !
    @ kiếp đam mê . Người Trung của làm cái 1 kí sử dụng 4 củ Phe . Riêng người Biên giới Trung của ăn gian hơn chỉ làm 3 củ ( ăn bớt một củ , công suất vẫn thế ) . Riêng người VN chỉ cần làm 1 củ mà công suất vẫn thế thì đúng là thứ để lắp vào tên lửa . Ăn bớt phe , ăn bớt dây đồng , ăn bớt số vòng dây lại muốn hiệu suất cao ? chắc phải chờ một nhà bác học của thế kỷ 22 thiết kế ra công thức tính toán trước . Chuyện đó chỉ có bàn cùng Lan Hương là hợp ý tưởng thôi .
    Thử mở cái Tivi Plasma 42 52 inch xem . Với công suất 450 > 650w . Người Nhật đã sử dụng một khối lượng phe như thế nào , để biết được mức độ ăn bớt của người Việt giỏi đến đâu .
    Tôi thấy anh " nguyendinhvan " lấy chê bai và khích bác làm chủ trương lối sống văn hóa, chưa nhận thấy sự đóng góp cho cộng đồng. Không hiểu bác đã làm được những gì và mức độ " Pro " của nó thế nào ???
    Ở Cty chúng tôi cũng đã từng thử với lõi Feritte chính hãng EC52, theo thông số của hãng cho phép chạy đến 500W ở tần số 100KHz. Nhưng chúng tôi cho chạy 600W ở tần số 100KHz lõi chỉ nóng <40 độ. Như vậy theo bác có ăn bớt quá không
    Bác muốn mọi người còn coi trọng bác thì bác nên có đóng góp hơn là châm biếm chỉ trích như thế, không xứng là bậc đàn anh

xin chào mấy anh em .tôi xin góp ý chút có gì ko pải bỏ qoa nhé .hiện mình đã làm 1 thời gian về kích điện rồi cũng đă tích được chút ít kinh ngiệm nói về biến áp xung ko biết. biến áp của cắc bác dù có biến áp nhật đi trăng nữa nếu ko quấn như bác đình văn nói ít nhất cũng pải 6+6 vòng dc : bởi vì cắc bác chưa có hàng thương mại bán ra thị trường .và các bác chưa có đủ bình để chạy liên tục tôi xin hỏi có ai đủ bình aq để thử bộ kích chạy trong vòng 5h chỉ cần chạy 500w thôi. và điều qoan trọng khi mà các bác bán hàng ra thị trường người dân họ chạy đủ cắc loại thiết bị .vì thế nếu ko quấn nhiều vòng thì mấy em fet đi luôn. đây ko pải là nổ fet vì nóng đâu nhé cũng ko pải là bị trùng dẫn đâu . mà là ko chịu được sốc tải đột ngột cho cắc bác tính toán công công xuất cao mấy đi trăng nữa .kể cả cái kích 2000w chỉ cần người dân họ chạy 500w -700w thôi cũng thu hồi về bảo hành cả đống

Leave a comment:

• dientu8xlm
    replied
    Trích Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
    Khổ nỗi kỹ sư bách khoa bây giờ nhìn thấy oscilloscope tưởng là máy điều khiển tên lửa nên mới phải hướng dẫn nó cách quấn biến áp như vậy .
    Lại còn cả ông agnort vẽ mạch sai bét nhè hỏi có được không thì tôi chịu thua . Hết thuốc chữa !
    @ kiếp đam mê . Người Trung của làm cái 1 kí sử dụng 4 củ Phe . Riêng người Biên giới Trung của ăn gian hơn chỉ làm 3 củ ( ăn bớt một củ , công suất vẫn thế ) . Riêng người VN chỉ cần làm 1 củ mà công suất vẫn thế thì đúng là thứ để lắp vào tên lửa . Ăn bớt phe , ăn bớt dây đồng , ăn bớt số vòng dây lại muốn hiệu suất cao ? chắc phải chờ một nhà bác học của thế kỷ 22 thiết kế ra công thức tính toán trước . Chuyện đó chỉ có bàn cùng Lan Hương là hợp ý tưởng thôi .
    Thử mở cái Tivi Plasma 42 52 inch xem . Với công suất 450 > 650w . Người Nhật đã sử dụng một khối lượng phe như thế nào , để biết được mức độ ăn bớt của người Việt giỏi đến đâu .
    Tôi thấy anh " nguyendinhvan " lấy chê bai và khích bác làm chủ trương lối sống văn hóa, chưa nhận thấy sự đóng góp cho cộng đồng. Không hiểu bác đã làm được những gì và mức độ " Pro " của nó thế nào ???
    Ở Cty chúng tôi cũng đã từng thử với lõi Feritte chính hãng EC52, theo thông số của hãng cho phép chạy đến 500W ở tần số 100KHz. Nhưng chúng tôi cho chạy 600W ở tần số 100KHz lõi chỉ nóng <40 độ. Như vậy theo bác có ăn bớt quá không
    Bác muốn mọi người còn coi trọng bác thì bác nên có đóng góp hơn là châm biếm chỉ trích như thế, không xứng là bậc đàn anh

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X