Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IC R2153 switching power supply làm Amply

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• IC R2153 switching power supply làm Amply

Em mới kiếm được cái mạch switching power supply này của bọn Thái, định làm nó để làm nguồn cho con amply cùi của em công suất 250w. nhưng động đến cái biến áp của nó em không biết tính toán thế nào các bác có thể giúp hay chi em cách tính số vòng dây cho nó được không.
    em định dùng cái biến áp xung trong cục nguồn máy tính để làm con biến áp trong cái mạch này các bác xem có ổn không.
    nhân tiện các bác cho em hỏi kiếm con IC R2153 ở VN mình có không để em còn đặt mua trên mạng.
    thanks các bác trước nha.
    đây là link diễn đàn của bọn thái: นอกเรื่องเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟที่เป็นสวิทชิ่งครับ...

đây là diễn đàn của bọn Thái mà em xem. Click image for larger version

Name:	index_ccc.jpg
Views:	1
Size:	38.8 KB
ID:	1412416Click image for larger version

Name:	Switching_XX.jpg
Views:	1
Size:	73.4 KB
ID:	1412417

Em mới kiếm được cái mạch switching power supply này của bọn Thái, định làm nó để làm nguồn cho con amply cùi của em công suất 250w. nhưng động đến cái biến áp của nó em không biết tính toán thế nào các bác có thể giúp hay chi em cách tính số vòng dây cho nó được không.
    em định dùng cái biến áp xung trong cục nguồn máy tính để làm con biến áp trong cái mạch này các bác xem có ổn không.
    nhân tiện các bác cho em hỏi kiếm con IC R2153 ở VN mình có không để em còn đặt mua trên mạng.
    thanks các bác trước nha.
    đây là link diễn đàn của bọn thái: http://www.htg2.net/index.php?topic=50701.0

Comment

Sao cái mạch hình chữ Nhật dài thò-òng vậy mà trên hình để cả 2 chiều đều là 70mm là sao ta?!?
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nếu đọc hết Topic của nó thì nó nói là dùng BA Xung của PSU máy tính.
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
          Sao cái mạch hình chữ Nhật dài thò-òng vậy mà trên hình để cả 2 chiều đều là 70mm là sao ta?!?
          hihi chắc bọn nó ghi bừa vậy thôi.
          bác nào cao thu dạy em làm với. cách tính số vòng dây sơ cấp thứ cấp thế nào? giúp em với

Comment

tỉ lệ là 220/30/30 còn đường kính dây và số vòng thì chọn kích thước biến áp xung rồi tính tiếp
            Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
            Web :

Comment

làm cái này cũng dễ,biến áp xung cuốn nhiều thành quen
              em đang tìm mua IR2153 mà chưa có
              Last edited by bboyminh; 10-04-2012, 18:23.
              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
              Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
                tỉ lệ là 220/30/30 còn đường kính dây và số vòng thì chọn kích thước biến áp xung rồi tính tiếp
                Pro ơi nói rõ chút nữa được không.
                em dùng biến áp của cái nguồn máy tính ấy công suất cần là >= 250w
                pro chỉ em với em gà lắm

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                  làm cái này cũng dễ,biến áp xung cuốn nhiều thành quen
                  em đang tìm mua IR2153 mà chưa có
                  bạn đang tìm con này mà chưa có ah.
                  mình cũng đang tìm nó đang định có pro nào chi cách tính toán ngon lành xong len ebay mua luôn nếu như ở VN mình ko có
                  Nếu bạn mua đượcở đâu thì chỉ với nha.

Comment

Nguyên văn bởi DOANHck2a Xem bài viết
                    bạn đang tìm con này mà chưa có ah.
                    mình cũng đang tìm nó đang định có pro nào chi cách tính toán ngon lành xong len ebay mua luôn nếu như ở VN mình ko có
                    Nếu bạn mua đượcở đâu thì chỉ với nha.
                    em thấy trong nam có bán,nếu anh ở trong ấy thì giúp em được không?để em vẽ PCB và tặng anh con BAX OK????
                    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                    Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                      em thấy trong nam có bán,nếu anh ở trong ấy thì giúp em được không?để em vẽ PCB và tặng anh con BAX OK????
                      cậu biết cụ thể chỗ nào trong nam bán không minh có thể nhờ người mua hộ mình có nhiều bạn trong ấy. mình ở nam định lật tung nam định nên rồi nhưng không có. sang tuần đang định lên phố huế HN tìm xem có không.

Comment

Chủ đề này hay ghê mà sao rơi vào lãng quên thế nhỉ?

Comment

Lâu không vào 4room ghé vào thăm bạn tép chơi thì thấy luồng này. Không biết có ai làm chuột bạch chưa. Con IC lái fet đó chỗ nào bán nhỉ. BAX trong máy tính thì sơ 20v ,thứ mỗi bên 10v xong lại ,sơ 20 vòng tiếp. Cuối cùng lấy dây bỏ hay dư quấn vài vòng rồi hàn xuống mass bên sơ. Kích thước dây thì tùy vào thí nghiệm nhé.chỉ đến đó thôi. Cặp fet nên xài 840 cho khỏe tí.Mình chỉ cần con ic thôi BAX thì hơi dư hì hì

Comment

Nếu dùng BAX ATX nếu để nguyên bản thì lắp ở mạch này nó ra khoảng 26V, nên phải quấn lại thứ cấp.

Quấn lại BAX ATX thì bạn có thể tham khảo cách tính nông dân của mình ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...17#post1665317.

Theo như sơ đồ thì mạch này nó chạy ~45khz, IR2153 có deatime 1.2uS, thì max duty ~0.45% (0.446%) mỗi van.

IR2153 ở Vn thiếu gì nơi bán. Mình đã có lần ship COD ở đây: http://www.linhkienchatluong.vn/ic-d...68_ct3695.aspx

Comment

Thế theo Anh Thanh FDC thì quấn như mình có đạt? 20 sơ, 10 thứ, 10 thứ , 20 sơ cho BAX ATX cho bạn kia. Em dùng BAX của tổ ong loại 30A to nên khác tí. Và ở Nhật Tảo hay khu vực Thủ Đức HCM thì tìm con ic trên nơi nào? Chẳng hay Tepriu mua được chưa, có thể share cho L vài con thí nghiệm chăng?

Comment

Về tác giả

Collapse

DOANHck2a Tìm hiểu thêm về DOANHck2a

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X