Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc pin li-ion 18v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch sạc pin li-ion 18v

chuyện là mình có cái súng vặn ốc chạy pin như này
    Click image for larger version

Name:	41ygHMZ70PL.jpg
Views:	1
Size:	19.1 KB
ID:	1413581

nhưng cái sạc bị cháy rồi. tớ tìm dc cục sạc laptop 19v định làm thành cái sạc thay cái cũ nhưng ko bit dùng sơ đồ nào.
    mấy bữa nay đọc tài liệu tớ có bit sơ về nguyên lý sạc:
    1. chỉnh lưu (chỗ này có cục sạc laptop rùi)
    2. ổn áp (nghe nói chỗ này phải có áp sạc = 18*1.1=20V thì sạc mới đầy dc)
    3. băm xung 300Hz để sạc mau đầy và đỡ chai pin
    4. sạc ổn dòng đến khi gần đầy
    5. sạc ổn áp đến khi đầy hẳn
    6. mạch tự ngắt khi đầy (máy khoan xịn nên chắc trong quả pin có sẵn khỏi làm)
    7. mạch báo đầy (cái này làm xong search trên diễn đàn chắc có)

Thông số thành phần như sau:
    Cục pin: Li-ion 18V, 47Wh
    Cục sạc laptop: 19V, 3.95A
    Cục sạc zin: 18V, 3.5A

P/S: các bác vào xem cố gắng giúp em nhé, nếu dc thì giảng cho em 1 chút lun. sạc dc nhưng ko đầy và hoặc lâu đầy cũng dc, em xin đội ơn các bác.

thừơng pin li-ion sẽ có điện áp là bội của 3.6v hay 3.7v, pin của bạn 18v như vậy khả năng là bộ pin ghép 5 cell 3.6v, như vậy điện áp của pin khi sạc no là 21v, khi pin còn 18v là pin hết -> cục sạc laptop của bạn sẽ không đủ sức sạc no điện cho pin, để sạc pin bạn cần điện áp khoảng 24v

mình dùng cái mạch này, đang dùng sạc cho bộ pin máy khoan điện ( sạc zin dùng điện 120v đã cháy ) bạn có thể làm thử coi sao, chi phí cũng rẻ mà dễ làm nữa
    http://shdesigns.org/files/Plots.zip
    thông số tính toán trị số và công suất cho trở r1 ở đây
    Li-ion Charger options
    Con 317 mã chỉ 1A ( sạc lâu đầy pin ) nên muốn sạc nhanh bạn có thể tìm 350 hoặc làm thên con tran công suất vô

Comment

Pin lithium rất khắt khe về dòng sạc. Do đó bạn cần tính toán cẩn thận dòn sạc cho pin, loại này mà nổ cũng nguy hiểm lắm đấy.
      Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
      - Website: www.dientu4u.com
      - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

Nguyên văn bởi dientu4u Xem bài viết
        Pin lithium rất khắt khe về dòng sạc. Do đó bạn cần tính toán cẩn thận dòn sạc cho pin, loại này mà nổ cũng nguy hiểm lắm đấy.
        cái này cũng tùy loại thiết kế của pin nữa, cùng là li-ion nhưng pin của bọn RC cao cấp cho phép dòng sạc cực đại có thể lên đến 7 - 10C ( tức dùng sạc lớn gấp 7 - 10 lần dung lượng pin ) -> thời gian sạc siêu ngắn luôn

Comment

Sạc pin Lithium 1 cell đã phức tạp, các bác lại định dùng mạch sạc đơn giản cho pin Lithium ghép bộ, thật là nguy hiểm quá
          Loại này nổ hay hơn pháo đấy. Chính vì thế người ta cấm vận chuyển pin Li dung lượng cao trên máy bay.

Bạn nên:
          - Xem chính xác pin là loại Li hay Cd (người ta thường ký hiệu Li 3.7V/cell, Cd 1.2V/cell)
          - Nếu là Li, xem nó có sẵn mạch bảo vệ không
          - Nếu có sẵn mạch bảo vệ, việc sạc sẽ đơn giản hơn với mạch hạn dòng (việc còn lại mạch bảo vệ lo, dù không tối ưu)
          - Nếu không có sẵn mạch bảo vệ, tớ chả khuyên gì cả

Bạn hãy search Google với từ "Lithium battery charging" và tham khảo một số thông tin.

Comment

Mấy cái khoan này tui có nhiều, nhưng phần sạc thì bó tay.

Sạc tốt nó có chế độ cân bằng các cell, kiểm tra có cell nào tụt áp không, kiểm tra nhiệt độ tùm lum hết.

BẠn có thể mua 1 cái sạc của mấy người chơi rc sạc tốt. Tầm 5-6 trăm sạc được nhiều loại pin. Nếu 5cell thì mua đồ củ có thể rẻ hơn.

Thêm nữa là mấy cái khoan đời mới này lại càng nhức đầu hơn, nhiều hãng bên trong cục bin nó có 1 cái mạch ( chủ yếu là bảo vệ pin) nó phải tương thích với cục sạc.
            Của bạn chắc đang xài thì không sao, còn nếu ra bãi mua đồ củ về thì có nguy cơ không sữa được, nhiều khi gặp mấy cái chạy 3 pha hư mạch thì có nước dục bỏ

Comment

Các bác phức tạp hóa vấn đề rồi. Thông thường pin Li-ion loại package thường có mạch sạc và giám sát bên trong. Mở pin ra sẽ thấy. Nếu không mở, có thể biết được = cách xài hết pin. Nếu đang xài mà tự nhiên pin bị ngắt đột ngột, là bên trong pin có mạch sạc + bảo vệ pin. Lúc này cứ yên tâm, có thể dùng cục sạc mtinh cho nó, miễn là tầm 19V-24V là được. dòng lớn hơn 1/4 dung lượng pin là okie.
              Còn nếu xài khoan mà thấy khoan yếu dần mà không cắt, thì hơi phức tạp. Phải thiết kế mạch sạc nguồn dòng (1/10 - 1/5 dung lượng PIN) và bảo vệ cắt áp. Áp cắt ngõ ra là 4.2 * số lượng cell nối tiếp (áp đầy trên mỗi pin la 4.2V). Nếu quá điện áp trên mỗi cell, pin sẽ nóng và died.
              Mình xài khoan tay Hitachi, pin 18V, bên trong có mạch sạc tự động.
              EDA Engineer - Design on Demand
              Email:
              Web:

Comment

các bạn cho hỏi m dùng cục sạc chuẩn của đèn đội (trong cục sạc là ic TC3582DA) để sạc cell laptop nhưng lạ một điều là đến 4v31 nó mới báo đầy mà lúc đầy vẫn còn dòng điện tầm 30mA chạy qua pin. liệu có gì đó không ổn hay mình cứ để liều vậy có hại hay nguy hiểm gì không (trong lúc sạc pin ko hề nóng). xin chân thành cảm ơn
                Attached Files
                Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                SĐT: 0542234068

Comment

bác nào có kinh nghiệm tư vấn thêm giúp m với!

Comment

Nguyên văn bởi vanphan85 Xem bài viết
                    các bạn cho hỏi m dùng cục sạc chuẩn của đèn đội (trong cục sạc là ic TC3582DA) để sạc cell laptop nhưng lạ một điều là đến 4v31 nó mới báo đầy mà lúc đầy vẫn còn dòng điện tầm 30mA chạy qua pin. liệu có gì đó không ổn hay mình cứ để liều vậy có hại hay nguy hiểm gì không (trong lúc sạc pin ko hề nóng). xin chân thành cảm ơn
                    Mạch xạc như vậy là còn tốt, không việc gì đâu.
                    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết

Mạch xạc như vậy là còn tốt, không việc gì đâu.
                      cảm ơn bạn nhé, vụ này thiếu cả kiến thức - kinh nghiệm lại nghe đâu sạc cái giống này khá phức tạp nên hơi ngại

Comment

có các cell pin rời thì nên đấu nối tiếp hay đấu song song trong trường hợp sạc đủ dòng và không có sạc cân bằng để sạc tốt cho pin nhất vậy ạ

Comment

Nguyên văn bởi vanphan85 Xem bài viết
                          30mA là pin đã đầy rồi , còn vấn đề là chất lượng của cục sạc bạn chưa chất lượng thôi..

Comment

mình thấy trên thị trường có bán rất nhiều mạch sạc bảo vệ pin cho máy cấm tay đó bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

giaanthunder Tìm hiểu thêm về giaanthunder

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X