Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần anh em tư vấn làm pin dự phòng cho dân không chuyên

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

sản còn thiếu chế độ an toàn cho smartphone, thiếu sạc cho pin, đang sạc bằng pin đa năng

ai có cách gì hay và dễ không

Comment

Nguyên văn bởi vanchuong86 Xem bài viết
      sau khi nối 2 cực giữa usb thì em nó sạc được , giờ nghiên cứu mạch sạc nữa, chứ dùng sạc đa năng sạc cho mấy quả pin, có ổn ko mấy bác nhỉ, ai tư vấn tiếp với
      Vậy là có ích rồi, mạch xạc thì cũng dễ thôi, các bạn hãy kiếm cái xạc di động loại xịn, về độ chế lại là quá ngon luôn, loại đó giờ họ bỏ quá nhiều, tháo vỏ ra nối lại mạch là chạy đủ sức nạp mà rất an toàn vì mạch này rất ổn định, loại 5v 800mA, 5v/1A của máy bàn di động LG (home phone)v,.v chứ còn lắp ráp thì chua lắm đó!
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        Vậy là có ích rồi, mạch xạc thì cũng dễ thôi, các bạn hãy kiếm cái xạc di động loại xịn, về độ chế lại là quá ngon luôn, loại đó giờ họ bỏ quá nhiều, tháo vỏ ra nối lại mạch là chạy đủ sức nạp mà rất an toàn vì mạch này rất ổn định, loại 5v 800mA, 5v/1A của máy bàn di động LG (home phone)v,.v chứ còn lắp ráp thì chua lắm đó!
        thứ nhất là có 2 cặp pin 3,7 v, vậy mình phải gắn mạch bảo vệ pin như thế nào.....4 cell sạc bằng sạc nokia thì sau bao lâu nhỉ.....

chắc phải chơi sạc 2A của ipad quá

ai chỉ cách sạc cho 2 cặp 3,7 v với

Comment

thứ nhất là có 2 cặp pin 3,7 v, vậy mình phải gắn mạch bảo vệ pin như thế nào.....4 cell sạc bằng sạc nokia thì sau bao lâu nhỉ.....

chắc phải chơi sạc 2A của ipad quá

ai chỉ cách sạc cho 2 cặp 3,7 v với
          Bạn xài loại pin Li-P 18650 này xạc cho nó phải chú ý đến thiết bị xạc, nó rất khó chịu khi xạc không đúng tiêu chuẩn, mau chai pin, hoặc đứt pin khi xạc quá lố! nếu bạn có 4 viên =7v2 thì phải ráp một bộ xạc hoàn chỉnh cho nó, nguồn để xạc là 12v /2A stab(ổn định) qua một bộ kiểm soát chế độ nạp khi đầy thì có đèn báo để tắt nguồn, nếu bạn nào khéo tay hơn thì làm một mạch tự ngắt cũng tốt. thông thường xạc 2 viên từ khi cạn đến đầy khoảng 3giờ, 4 viên khoảng 5 giờ, mạch dùng để xạc pin rời. Loại này có bán trên thị trường(ít thấy), nếu bạn nào muốn thì chiều nay tôi vẽ sơ đồ mạch xạc và gửi lên cho vì sáng nay đang mắc bận, linh kiện đễ tìm , đơn giản nhưng hiệu quả, cái cần nhất là hộp đựng pin khi xạc(1cặp hoặc 2 cặp, nếu 3 cặp thì phải dùng quạt làm mát cho sò)

Comment

mình là dân kinh tế, ko rành về điện tử, nếu có cái nào dễ thì quá tuyệt....chứ phức tạp thì chịu....thấy bạn nhiệt tình quá, cái của mình 2 cặp đó
            Bạn xài loại pin Li-P 18650 này xạc cho nó phải chú ý đến thiết bị xạc, nó rất khó chịu khi xạc không đúng tiêu chuẩn, mau chai pin, hoặc đứt pin khi xạc quá lố! nếu bạn có 4 viên =7v2 thì phải ráp một bộ xạc hoàn chỉnh cho nó, nguồn để xạc là 12v /2A stab(ổn định) qua một bộ kiểm soát chế độ nạp khi đầy thì có đèn báo để tắt nguồn, nếu bạn nào khéo tay hơn thì làm một mạch tự ngắt cũng tốt. thông thường xạc 2 viên từ khi cạn đến đầy khoảng 3giờ, 4 viên khoảng 5 giờ, mạch dùng để xạc pin rời. Loại này có bán trên thị trường(ít thấy), nếu bạn nào muốn thì chiều nay tôi vẽ sơ đồ mạch xạc và gửi lên cho vì sáng nay đang mắc bận, linh kiện đễ tìm , đơn giản nhưng hiệu quả, cái cần nhất là hộp đựng pin khi xạc(1cặp hoặc 2 cặp, nếu 3 cặp thì phải dùng quạt làm mát cho sò)

Comment

mình là dân kinh tế, ko rành về điện tử, nếu có cái nào dễ thì quá tuyệt....chứ phức tạp thì chịu....thấy bạn nhiệt tình quá, cái của mình 2 cặp đó
              eo ơi! dân kinh tế không rành điện tử không biết lắp mạch được không đây? hì...hì! gọi là đơn giản nhưng chỉ đơn giản với người biết, chứ không thì cũng gay đó ! ơ mà dân kinh tế thì lo gì, cầm cái sơ đồ thuê họ làm rẹc rẹc là có ngay thôi mà!

Comment

cái nhỏ, nói tụi họ ko chịu làm, hix...........nếu thế cũng nhờ, ka ka
                eo ơi! dân kinh tế không rành điện tử không biết lắp mạch được không đây? hì...hì! gọi là đơn giản nhưng chỉ đơn giản với người biết, chứ không thì cũng gay đó ! ơ mà dân kinh tế thì lo gì, cầm cái sơ đồ thuê họ làm rẹc rẹc là có ngay thôi mà!

Comment

Ko phải lúc nào cũng đội bô nâng bi cho Apple làm gì nhé nghianam, nguời ta hỏi Ss galaxy S3 thì lôi ipad vào , S3 nó dùng sạc theo kiểu Dedicated charging port nên phải ngắn mạch hai chân data để cellphone nó hiểu là sạc rời chứ ko phải là cắm vào usb trên máy tính.
                  Sạc cho pin 18650 thì ra hàng bán đèn pin Led mà hỏi. Có rất nhiều loại giá tiền để lưạ chọn.

Comment

[SOLVED] Nexus 7 charger/cable issues - xda-developers
                    Cách nhìn khác về sạc với USB.

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                      Ko phải lúc nào cũng đội bô nâng bi cho Apple làm gì nhé nghianam, nguời ta hỏi Ss galaxy S3 thì lôi ipad vào , S3 nó dùng sạc theo kiểu Dedicated charging port nên phải ngắn mạch hai chân data để cellphone nó hiểu là sạc rời chứ ko phải là cắm vào usb trên máy tính.
                      Sạc cho pin 18650 thì ra hàng bán đèn pin Led mà hỏi. Có rất nhiều loại giá tiền để lưạ chọn.
                      Ôi ! thế thì là tuyệt vời. Cụ chỉ cho bác vanchuong86 chỗ nào bán để bác ấy đi mua cho mau, đỡ phải làm nghen Cụ!

Comment

Làm sạc dự phòng cho iPhone bằng pin của MSI Wind

Không “chơi” với những viên pin dự phòng, những bộ sạc đa năng được bán đầy trên thị trường, prusajr - một vọc sĩ người Mỹ đã quyết định biến chính cục pin của chiếc netbook MSI Wind thành thiết bị sạc...

Không “chơi” với những viên pin dự phòng, những bộ sạc đa năng được bán đầy trên thị trường, prusajr - một vọc sĩ người Mỹ đã quyết định biến chính cục pin của chiếc netbook MSI Wind thành thiết bị sạc dự phòng cho chiếc iPhone 3GS của mình. Tất nhiên là sau khi được chế tác lại, cục pin “đặc biệt” này vẫn dùng được cho MSI Wind. Chúng ta hãy cùng xem cách mà vọc sĩ này đã làm.
                        Việc đầu tiên, dĩ nhiên là mở tung cục pin ấy ra, khám xét nội thất và tính toán những gì cần làm. Pin 3 cell, một mạch điện nhỏ và rất nhiều khoảng không gian còn trống.
                        Nội soi thiết kế pin của MSI Wind

Do còn rất nhiều khoảng không gian trống nên tác giả quyết định gắn luôn cổng USB vào trong. Cổng USB sử dụng nguồn điện 5V, nhỏ hơn điện thế chuẩn của một viên pin laptop (12V). Vì thế một mạch điều chỉnh nhỏ sử dụng IC ổn áp 7805 được sử dụng để hạ áp nguồn điện xuống mức 5V.
                        Tuy IC ổn áp họ 78xx khá rẻ và có thể tìm mua dễ dàng (kể cả ở Việt Nam), nhưng nhược điểm của nó là rất nóng khi sử dụng. Do đó, bạn cần có biện pháp tản nhiệt tốt nếu muốn dòng ra đảm bảo trong mức mong muốn, ở đây là 300mA.
                        Khoét lỗ cho cổng USB

Gắn thử cổng USB

Mạch sử dụng IC 7805, giúp ổn định điện áp ở 5V

Đấu dây nối vào mạch của pin

Dán thêm heatsink lên lưng IC 7805 để tản nhiệt

Khoét thêm lỗ tản nhiệt trên vỏ pin

Gắn vỏ pin lại, hoàn thành một bộ sạc dự phòng cho iPhone

Sạc thử luôn
                        Với dung lượng không lớn nhưng cục pin sạc dự phòng này vẫn đủ để nạp đầy cho 2 chiếc iPhone 3GS, với thời gian khoảng 2 giờ 20 phút mỗi chiếc, hơn hẳn những thiết bị cùng loại được bán trên thị trường – prusajr cho biết.

Tuy vậy, theo đánh giá của chúng tôi, nếu vọc sĩ này thay IC 7805 bởi IC LM317 (hay một loại nào khác) thì hiệu năng cũng như độ bền của bộ sạc này chắc chắn sẽ tăng lên rất nhiều bởi nói gì đi chăng nữa, IC 7805 vẫn rất nóng ngay cả khi nó được dán một miếng heatsink to như vậy trên lưng.
                        [MENTION=40348]m4a1kabin[/MENTION]
                        Cu ơi,cu đọc lại yêu cầu của chủ thớt từ đầu nhé xem là Iphone hay galaxy.Cu cứ lái nó sang chỗ khác đấy chứ.(Gọi là CU vì đoán chắc chỉ bằng tuổi con lớn nhà tớ nên ăn nói mới lôm côm vậy).

Chào anh quocthai thôi anh em mình già rồi nghỉ đi,lên đây tưởng đỡ buồn lại thêm bức xúc.Ở đây nhiều bạn tuổi trẻ tài cao lắm rồi.Mỗi cái là con cháu giờ nó hỗn quá anh ạ.Chúc anh mạnh khỏe.
                        Last edited by nghianam; 28-11-2012, 19:31.

Comment

Nguyên văn bởi nghianam Xem bài viết
                          [MENTION=40348]m4a1kabin[/MENTION]
                          Cu ơi,cu đọc lại yêu cầu của chủ thớt từ đầu nhé xem là Iphone hay galaxy.Cu cứ lái nó sang chỗ khác đấy chứ.(Gọi là CU vì đoán chắc chỉ bằng tuổi con lớn nhà tớ nên ăn nói mới lôm côm vậy).

Chào anh quocthai thôi anh em mình già rồi nghỉ đi,lên đây tưởng đỡ buồn lại thêm bức xúc.Ở đây nhiều bạn tuổi trẻ tài cao lắm rồi.Mỗi cái là con cháu giờ nó hỗn quá anh ạ.Chúc anh mạnh khỏe.
                          Đúng là thế thật ! cảm ơn Bác nhiều đã hiểu cho cảnh anh em mình! Chúc Bác vui!

Comment

Đọc lại post lúc 15h05 27/11/2012 xem là S3 hay iP nhé.
                            Bọn Tây nó ko đề cập tới trở phân áp ko có nghiã là nó ko làm , nhìn ảnh cuối thấy iP đang chỉ thị sạc ko có phân áp thì sạc bằng lòng tôn kính với Steve Job chăng.
                            Còn sạc 18650 thì Google đi, post lên mất công mod phải đi xoá.
                            Keyword : Surefire , Fenix , ThruNite

Comment

Nguyên văn bởi dangtu4444 Xem bài viết
                              Ccas bác chuyên gia cho chút ít " cố vấn " cái.
                              Em đang sài bờ nách be di di di...blackberry.
                              Sạc thì cũng chả kén lắm,cổng usb mini ! Nguồn vào 5 voltage.dòng nạp yêu cầu trên 750mA.
                              Về quê điện rất yếu,lên sạc không thể đáp ứng được !( Có lúc còn tụt xuống 100v, sạc nào đáp ứng nổi khi mà nguồn yêu cầu 220~250v).đã thế lại rất hay mất điện !!!
                              Tứ mùa mất điện,do biến áp trạm đã quá cũ kỹ,không thể tải được cho nhiều hộ gia đình,xã thì đéo chịu thay,toàn bỏ túi hết lượt....
                              Hừm ... Chỉ khổ dân đen.
                              Nhà có mỗi cái đèn xách tay acquy 12v của tàu chó !....
                              Muốn lắp cái mạch hạ áp xuống tầm áp,và dòng yêu cầu ở trên ( 5 vol,>750mA). Để sạc cho máy điện thoại mỗi khi về quê. Mua pin dự phòng thì lại mất cả trăm (150k).mà dự phòng thì cũng phải hết pin.chạy đi đâu cho thoát !!!!.tại em hay dùng mạng với đọc truyện tranh,nhắn tin thì thôi rồi...lên ngốn lắm. Một ngày phải sạc 2 lần....
                              Mong các bác thương tâm cho chút bí kíp....
                              Cho em xin cái mạch nào đơn giản ,nhỏ gọn ,hiệu suất cao chạy nguồn 12v acquy đèn xách tay trung quốc nhé. Em cảm ơn các bác nhiều nhiều. Linh kiện thì ra chợ trời thì đầy rùi.không phải lo...cứ càng đơn giản,càng nhỏ gọn thì càng tốt.
                              Nếu các bác có hảo tâm có thể gửi cho em xin một bản image tới mail : anhngheorotmongtoi44@gmail.com
                              --------- ---------
                              Thân ái chào tạm biệt.
                              Bác ơi ! Pin mà ngày xạc 2 lần thì cũng sắp "tử vong" rồi ! Bác dùng mạch ở trang trước làm dc đấy IC LM2576 ỏ MC34063 or H1061 + zener or 7805..v..v
                              Vọc sĩ, nghiệp dư...

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                                Đọc lại post lúc 15h05 27/11/2012 xem là S3 hay iP nhé.
                                Bọn Tây nó ko đề cập tới trở phân áp ko có nghiã là nó ko làm , nhìn ảnh cuối thấy iP đang chỉ thị sạc ko có phân áp thì sạc bằng lòng tôn kính với Steve Job chăng.
                                Còn sạc 18650 thì Google đi, post lên mất công mod phải đi xoá.
                                Keyword : Surefire , Fenix , ThruNite
                                ko nên làm mất hòa khí anh em, anh em giúp mình nhé

thực tế cái sạc mình thế này: sạc cho 1280 thì ok, LG GX200 OK, nếu ko nối 2 dây data vẫn sạc cho em này được , nối 2 dây này lại thì sạc được cho chiếc S3 của mình, còn sạc cho em 7610 (lá lớn ấy) thì lại sạc ko được

Comment

Về tác giả

Collapse

vanchuong86 Tìm hiểu thêm về vanchuong86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X