Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chỉnh lưu nguồn xung không dùng didoe.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    - Với xung không đối xứng, nếu phân tích Fourier thì sẽ có 2 thành phần DC và AC. Dùng cuộn lọc loại bỏ phần AC đi thì còn lại thành phần DC. Chuyện này chẳng có gì lạ. Cuộn lọc cũng không nhất thiết phải là loại xuyến.

- Trong mạch buck, điện áp phía trước cuộn dây biến thiên trong khoảng từ -Vd đến +Vcc. Vậy mà dòng điện luôn đi theo chiều từ cuộn dây ra tụ, chẳng có dòng điện nào xả ngược từ tụ về cuộn dây cả. Nếu mức L trong một thời gian đủ ngắn thì không có dòng điện xả ngược. Chuyện này cũng chẳng có gì lạ vì dòng điện qua cuộn dây có tính chất liên tục.

- Trong máy siêu âm của bác vvp, nếu tắt nguồn, mất dao động, tụ lọc nguồn đang có điện. Chẳng lẽ không có dòng xả ngược qua cuộn thứ cấp?
    Kỹ thuật không có chuyện cảm tính ở đây. Nếu mức L đủ dài thì sao? ai cấm nó xả về? lúc trước diode cấm nó xả ngược về bây giờ TLM làm cách nào cấm nó?rồi khi off máy thì sao? tụ không được xả ngược về à?

@nhatthung:bộ nguồn không diode có lâu rồi, chỉ dùng trong các máy chuyên dụng nên ít người biết.Có lẽ sắp tới máy tính cũng dùng bộ nguồn này vì mới đây đi đánh thuê, sửa máy chụp x quang đo lõang xương thấy máy tính của nó dùng bộ nguồn này, máy đã sửa xong không chụp hình được) nên có chuyện gởi lên để diễn đàn sôi nổi.

Comment

Bộ nguồn nắn ko dùng diode thì em cũng thấy nhiều. Nhưng đó là dạng nắn đồng bộ dùng MOS. Ở các nguồn hiệu suất cao, điện áp ra thấp bây giờ dạng này dùng nhiều hơn dạng dùng diode. Còn nắn chỉ với cuộn cảm thì chưa thấy bao giờ.

Trước đoán mò là cuộn cảm nó phải dùng dạng lõi có từ tính 1 chiều, như ghép nam châm vào. Thấy bác Vị chốt là dùng lõi xuyến thì lại đoán mò là nó quấn dạng như cuộn lọc EMI, có 2 cuộn có tỷ số, chiều quấn hợp lý.

Hoặc cũng có thể đó chỉ là bộ nguồn chỉnh lưu đồng bộ, có thêm mắt lọc EMI ở đầu ra DC.

Bác Vị câu cá giỏi quá.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
        Mạch điện của nó chỉ có biến áp phár ra xung dương và cuộn dây xuyến lọc nguồn với 2 cái tụ
        Chỉ phát ra xung dương (xung âm không có hoặc rất nhỏ). Như vậy đây là nguồn 1 chiều nhấp nhô. Chỉ cần lọc chứ không cần chỉnh lưu. Bác phán là chỉnh lưu không dùng diode đúng là câu cá rất giỏi.

Vấn đề là làm sao để biến áp chỉ phát ra xung dương? Đây mới là điều cốt lõi đáng để bàn.

Nguồn này có lâu rồi nhưng không phổ biến. Lý do là nó có khuyết điểm là ...
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Kỹ thuật không có chuyện cảm tính ở đây. Nếu mức L đủ dài thì sao? ai cấm nó xả về? lúc trước diode cấm nó xả ngược về bây giờ TLM làm cách nào cấm nó?rồi khi off máy thì sao? tụ không được xả ngược về à?
          Cháu nói dựa theo lý thuyết "dòng qua cuộn dây thì chậm pha hơn áp" chứ không phải theo cảm tính.

Bác hỏi: làm sao để tụ không xả ngược về cuộn dây khi ở mức L? Cháu trả lời: bằng cách cho thời gian ở mức L đủ ngắn. Ở tần số cao thì thời gian L không thể nào dài được.

Ở bài #12 cháu cũng đã nói khi tắt máy chẳng lẽ không có dòng ngược? và đang chờ bác giải thích chỗ này.

Dù sao cũng cám ơn bác đã nêu một vấn đề giúp diễn đàn sôi động, và lịch sự hơn những luồng trước.
          sau.ph

Comment

Đã gặp nhiều mạch này nhưng trình còi nên không hiểu sao nó ra được DC nay có bác Vị đưa ra nếu được giải thích thì thật là hay .
            P/S TLM ơi tranh cãi thường là do TLM đem dao trâu ra mổ gà hay là thiên về lý thuyết hơn thực hành thành ra đi quá xa nếu hạn chế bớt như trong này thì không có gì đâu mà lo .

Comment

Cháu nói dựa theo lý thuyết "dòng qua cuộn dây thì chậm pha hơn áp" chứ không phải theo cảm tính.

Bác hỏi: làm sao để tụ không xả ngược về cuộn dây khi ở mức L? Cháu trả lời: bằng cách cho thời gian ở mức L đủ ngắn. Ở tần số cao thì thời gian L không thể nào dài được.

Ở bài #12 cháu cũng đã nói khi tắt máy chẳng lẽ không có dòng ngược? và đang chờ bác giải thích chỗ này.

Dù sao cũng cám ơn bác đã nêu một vấn đề giúp diễn đàn sôi động, và lịch sự hơn những luồng trước.
              Dòng tô đỏ không cảm tính là gì? thế nào là ngắn, thế nào là dài?
              Tự nhận là nguồn này có lâu rồi, có khuyết điểm là .... mà lại hỏi khi tắt máy có điện áp ngược về cuộn dây biến áp không? Biết rồi sao lại hỏi ngu thế?

Chỉ phát ra xung dương (xung âm không có hoặc rất nhỏ). Như vậy đây là nguồn 1 chiều nhấp nhô. Chỉ cần lọc chứ không cần chỉnh lưu. Bác phán là chỉnh lưu không dùng diode đúng là câu cá rất giỏi.

Vấn đề là làm sao để biến áp chỉ phát ra xung dương? Đây mới là điều cốt lõi đáng để bàn.

Nguồn này có lâu rồi nhưng không phổ biến. Lý do là nó có khuyết điểm là ...

Lấy con 555 phát xung qua trans khuyếch đại qua biến thế là có xung dương, con nít có trí khôn là đã biết mà chú em lại không biết?. Cái xung dương này còn tốt hơn điện thế dương chỉnh lưu bán sóng hay tòan sóng sao người ta lại không dùng được?

Chú em tòan có ý tưởng không giống ai, giống như từ trường rẻ nhánh vừa rồi.
              Tôi nhắc lại đây là nơi dành cho người am hiểu kỹ thuật, không phải là trại ...

Comment

Vậy đúng là đầu vào BAX là xung dương/DC rồi, như là khi đưa áp chỉnh lưu không tụ vào biến áp sắt vậy. Như thế rất có thể phần dao động/ mạch vào của nó đã dùng diode để triệt xung âm qua một trở công suất rồi cũng nên. Giá mà có cáu sơ đồ nguồn đó mà phân tích thì hay quá, khỏi phải thày bói xem voi....

Comment

BAX có xung ra chỉ dương. Lắp thêm tụ vào nó thành ra xung... khó nói. Nối tiếp cuộn lọc hay ko, ko thành DC đc đâu nhé. Tùy vào giá trị LK. Có khi thành xung sine.

Cái BAX phát chỉ xung dương 0.9 duty, hoặc đến 0.3 D giống y xung vào có gì mà lạ. Nó là cái BAX GDT (Gate Driver Transformer) thôi.

Ở đây bác Vị câu cá chắc chỉ chú trọng vào vấn đề LK căn bản. Để xem hồi sau thế nào. Em cũng hóng. Chỉ sợ bác nhầm bọn nắn đồng bộ có lọc EMI.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                    BAX có xung ra chỉ dương. Lắp thêm tụ vào nó thành ra xung... khó nói. Nối tiếp cuộn lọc hay ko, ko thành DC đc đâu nhé. Tùy vào giá trị LK. Có khi thành xung sine.

Cái BAX phát chỉ xung dương 0.9 duty, hoặc đến 0.3 D giống y xung vào có gì mà lạ. Nó là cái BAX GDT (Gate Driver Transformer) thôi.

Ở đây bác Vị câu cá chắc chỉ chú trọng vào vấn đề LK căn bản. Để xem hồi sau thế nào. Em cũng hóng. Chỉ sợ bác nhầm bọn nắn đồng bộ có lọc EMI.
                    Tôi chán rồi bác ơi! có kỹ thuật hay nói cho mọi người cùng biết, nữa chừng có con gì đó vào rống lên làm mất hứng.
                    Bác có thấy biến áp xuyến lọc nào bị cháy đen thui, dòn như cục than không? mua cái khác giống hình dáng ráp vào là hư con mosfet, phải nhập về bác ạ!

Comment

Chà. Có thêm 1 thông tin là lõi xuyến này phải có ngưỡng bão hòa rất cao. Chế độ hoạt động gần sát ngưỡng bão hòa của lõi. Nên có lỗi, là lõi - dây thành than, và ko thể thay vô tội vạ kiểu cảm tính giông giống được.

Comment

Bác Vị ơi bác nêu ra rồi thì giải đáp luôn đi em tò mò quá , có em thanhfc và dinhthuong là đủ tụ rồi mạch nguồn này có ưu điểm gì so với mạch có dùng diod . Khi xưa em có gặp mạch này cũng cháy dây , lỏi kiếm lỏi khác quấn lại ráp vô cấp nguồn là nướng ngay con mos kiểm tra lại mạch thay con mos khác vào cũng nướng luôn phải trả lại vì khách đòi sửa nguyên bản ..

Comment

Cái biến áp xuyến đó là linh kiện đặc biệt.để chỉnh lưu. Muốn biết nó còn tốt hay hư tháo tụ lọc ra . Nếu tốt sẽ không thấy 2 cạnh xung chỉ thấy bề rộng xung
                          Tòan bộ lỏi xuyến và 2 tụ lọc nằm trên mạch điện in nhỏ, có ghi chữ in và out. Ưu điểm của nó không bị "nhấp nhô" khi dùng dòng lớn, khó bị nhiễu vì máy siêu âm chẩn đóan đòi hỏi nguồn tốt.

Để tôi hỏi anh kỹ sư của hãng cái linh kiện đó tên gì rồi cho bác biết sau.
                          p/s:
                          Tài liệu ghi tên linh kiện này viết tắt là DD có thể là diode dynamic chẳng biết đúng sai.
                          Last edited by vi van pham; 16-10-2017, 14:59. Lý do: thêm p/s

Comment

Bác tuyennhan ơi! tên linh kiện đó là magnetic diode .

Comment

Vậy là đúng rồi, họ dùng cái lõi từ đặc biệt mà, từ hóa một chiều nên mới chỉnh lưu được.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                                Bộ nguồn nắn ko dùng diode thì em cũng thấy nhiều. Nhưng đó là dạng nắn đồng bộ dùng MOS. Ở các nguồn hiệu suất cao, điện áp ra thấp bây giờ dạng này dùng nhiều hơn dạng dùng diode. Còn nắn chỉ với cuộn cảm thì chưa thấy bao giờ.

Trước đoán mò là cuộn cảm nó phải dùng dạng lõi có từ tính 1 chiều, như ghép nam châm vào. Thấy bác Vị chốt là dùng lõi xuyến thì lại đoán mò là nó quấn dạng như cuộn lọc EMI, có 2 cuộn có tỷ số, chiều quấn hợp lý.

Hoặc cũng có thể đó chỉ là bộ nguồn chỉnh lưu đồng bộ, có thêm mắt lọc EMI ở đầu ra DC.

Bác Vị câu cá giỏi quá.
                                Em chào các Bác!!! em đang hóng cái kiểu chỉnh lưu này,các Bác có thể giải thích hoạc có tài liệu về nó cho em hiểu đc ko ạ? em gặp kiểu chỉnh lưu ko dùng diot mà dùng mosfet này trong mấy bộ nguồn adapter tivi sony,thực sự chưa hiểu nó làm kiểu gì để ra DC,dòng chảy chỉnh lưu đi như nào,chỉ biết là hiệu suất nó cao hơn dùng D,vì miếng tản nhiệt cho mosfet rất bé.mosfet k40a10n1 có 1 con ic 8 chân điều khiển.
                                Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X