Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chọn mosfet cho mạch boost

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chọn mosfet cho mạch boost

Mọi người cho mình hỏi, mạch boost ra áp tầm 60V mà chọn mosfet chỉ chịu được 30V có được ko? Nguồn vào 19V nhé.

image widget

Ôi, làm sao được hả bạn, nếu mos 30V tốt thì chỉ cho ra áp max 30-40V là cùng, dỏm thì chết luôn.

Comment

Bởi vì không xem được ảnh ở bài viết #1, giả thiết rằng mạch boost người mở luồng đề cập là loại cổ điển với cuộn cảm thông thường, lấy ra đầu ra qua Schottky diode hoặc super fast diode. Với mạch boost kiểu cổ điển, điện áp MOSFET chịu đựng là điện áp đầu ra, cộng với điện áp rơi trên dliode đầu ra, cộng với cái gai điện áp cực D khi MOSFET chính chuyển từ đóng (dẫn) sang cắt (ngắt). Thông thường cái gai áp đó ước lượng bằng khoảng 40 - 45% điện áp đầu ra. Thực tế nó phụ thuộc vào tốc độ cắt, nội trở tụ đầu ra và vài thứ linh tính khác, liên quan rất ít tới điện áp cấp vào.

Ước lượng lạc quan với điện áp đầu ra 60V thì điện áp chịu đựng của MOSFET chính phải cỡ 90V trở lên. Thực tế MOSFET ra cần chịu điện áp 100V để duy trì độ dư dự phòng, đồng thời đây cũng là giá trị Vds_max thông dụng.

Bất kể điện áp vào bao nhiêu, nếu đầu ra 60V mà chọn MOSFET 75V thôi là khả năng 99% toi trong nháy mắt lúc khởi động. Dùng loại 30V thì ...

Phân tích trên chỉ đúng với mạch boost cổ điển. Mạch boost dùng cuộn cảm có điểm giữa hoặc dùng biến áp xung, mạch boost có chỉnh lưu đồng bộ đầu ra bằng MOSFET ... sẽ khác. Nhưng nói chung đối với mạch nâng áp không cách ly, điện áp chịu đựng của MOSFET chính không nên thấp hơn điện áp ra.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Bởi vì không xem được ảnh ở bài viết #1, giả thiết rằng mạch boost người mở luồng đề cập là loại cổ điển với cuộn cảm thông thường, lấy ra đầu ra qua Schottky diode hoặc super fast diode. Với mạch boost kiểu cổ điển, điện áp MOSFET chịu đựng là điện áp đầu ra, cộng với điện áp rơi trên dliode đầu ra, cộng với cái gai điện áp cực D khi MOSFET chính chuyển từ đóng (dẫn) sang cắt (ngắt). Thông thường cái gai áp đó ước lượng bằng khoảng 40 - 45% điện áp đầu ra. Thực tế nó phụ thuộc vào tốc độ cắt, nội trở tụ đầu ra và vài thứ linh tính khác, liên quan rất ít tới điện áp cấp vào.

Ước lượng lạc quan với điện áp đầu ra 60V thì điện áp chịu đựng của MOSFET chính phải cỡ 90V trở lên. Thực tế MOSFET ra cần chịu điện áp 100V để duy trì độ dư dự phòng, đồng thời đây cũng là giá trị Vds_max thông dụng.

Bất kể điện áp vào bao nhiêu, nếu đầu ra 60V mà chọn MOSFET 75V thôi là khả năng 99% toi trong nháy mắt lúc khởi động. Dùng loại 30V thì ...

Phân tích trên chỉ đúng với mạch boost cổ điển. Mạch boost dùng cuộn cảm có điểm giữa hoặc dùng biến áp xung, mạch boost có chỉnh lưu đồng bộ đầu ra bằng MOSFET ... sẽ khác. Nhưng nói chung đối với mạch nâng áp không cách ly, điện áp chịu đựng của MOSFET chính không nên thấp hơn điện áp ra.
        Vâng, đúng là nó dùng con D478 100V. E thử thay bằng mosfet nguồn trong adapter laptop, áp chịu đựng thì quá dư nhưng mạch kích dùng nguồn 5V, áp kích ko đủ nên nó rất nóng
        Click image for larger version

Name:	Screenshot_20200421-023930_Gallery.jpg
Views:	5614
Size:	68.3 KB
ID:	1717538

Comment

Mình dùng boost cổ điển 12V vào, , mos 75N75, áp ra vẫn đạt 75V

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Mình dùng boost cổ điển 12V vào, , mos 75N75, áp ra vẫn đạt 75V
            Bác ơi bây giờ tăng Rg lên 1k và thay mosfet bằng trans như 13007, 13009 có được ko? Chứ bây giờ cần gấp mà linh kiện thì khó tìm, các cửa hàng thì nghỉ bán offline.

Comment

trthnguyen hi mùa màng dịch bệnh mà bác làm việc không ngơi tay luôn á.
              Việc thay mos bằng trans thì tùy thuộc vào thực tế mạch của bác chứ ạ, về cơ bản 2 em trans bác đang có thì đủ sức làm, tuy nhiên mạch kích áp và dòng là hoàn toàn khác nhau cho 2 loại linh kiện, em nghĩ bác nên kiểm tra mạch bác đang có phù hợp như thế nào đã ah.

Comment

mình có mos TO-252 90V, 75N75, 60N60, không biết shipper có hoạt động mùa covid không nhỉ!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  mình có mos TO-252 90V, 75N75, 60N60, không biết shipper có hoạt động mùa covid không nhỉ!
                  Chắc ko được đâu bác, mạch điều khiển của nó dùng nguồn 5V nên phải loại Logic Level mới được, đã thử thay bằng loại dùng trong adapter laptop nhưng nóng và chết (cứ cho là do Rds(on) lớn nhưng đó ko phải là nguyên nhân chính gây nóng vì dòng nhỏ thôi mà, đó là mạch Led driver của màn hình).

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                    trthnguyen hi mùa màng dịch bệnh mà bác làm việc không ngơi tay luôn á.
                    Việc thay mos bằng trans thì tùy thuộc vào thực tế mạch của bác chứ ạ, về cơ bản 2 em trans bác đang có thì đủ sức làm, tuy nhiên mạch kích áp và dòng là hoàn toàn khác nhau cho 2 loại linh kiện, em nghĩ bác nên kiểm tra mạch bác đang có phù hợp như thế nào đã ah.
                    Chính ra dịch nên khách cần dùng máy tính nhiều, đây là đang sửa màn hình máy tính, nhưng sửa cho bạn thôi chứ mình chuyển sang bán linh phụ kiện lâu rồi

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Chắc ko được đâu bác, mạch điều khiển của nó dùng nguồn 5V nên phải loại Logic Level mới được, đã thử thay bằng loại dùng trong adapter laptop nhưng nóng và chết (cứ cho là do Rds(on) lớn nhưng đó ko phải là nguyên nhân chính gây nóng vì dòng nhỏ thôi mà, đó là mạch Led driver của màn hình).
                      Bạn thử mos IRF3205 chưa?

Mình thử kích ở áp 3.5V thì nó dẫn với Rdson chỉ khoảng 200miliohm thôi, 5V chắc nó dẫn bão hòa luôn đó. Nhưng nó chỉ 55V.

75N06 thì kích áp 3.5V nó yếu hơn tí, 5V chắc cũng đủ dẫn bão hòa.

Mạch led dùng pin LiPo 3.2V họ dùng 50N06 nhưng nó trích xung từ cực D đưa vô IC pwm tạo áp nuôi khoảng 5.5V kích 50N06. Soi tại G áp hơn 5V.

Comment

Có nguồn 19V rồi, sao không làm cái mạch nâng áp kích từ 5V lên thành 12V.
                        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                          Có nguồn 19V rồi, sao không làm cái mạch nâng áp kích từ 5V lên thành 12V.
                          Thời gian gấp quá nên mình ko muốn làm nó phức tạp lên nữa
                          Sau khi thay mosfet không đúng loại và chạy 1 lúc thì chả hiểu sao con trans khoanh đỏ bên phải bị chập rồi nên giờ chuyển sang hướng khác thôi, mình định nối tắt như đường xanh dương, còn mosfet thay bằng trans 2SC2625 lấy trong nguồn ATX, bạn xem được không

Name:	Screenshot_20200422-123255_Video Player.jpg
Views:	5701
Size:	114.0 KB
ID:	1717574

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Thời gian gấp quá nên mình ko muốn làm nó phức tạp lên nữa
                            Sau khi thay mosfet không đúng loại và chạy 1 lúc thì chả hiểu sao con trans khoanh đỏ bên phải bị chập rồi nên giờ chuyển sang hướng khác thôi, mình định nối tắt như đường xanh dương, còn mosfet thay bằng trans 2SC2625 lấy trong nguồn ATX, bạn xem được không

Name:	Screenshot_20200422-123255_Video Player.jpg
Views:	5701
Size:	114.0 KB
ID:	1717574
                            Em nghĩ bác làm mạch nâng lên và dùng những con mos bác có sẵn vẩn tốt hơn chứ ah.
                            còn thay trans vô đây chưa biết nó kích có đạt ngưỡng bão hoà k nữa k lại mau hỏng, nếu thaytnhuw bác thì có thể đệm thêm 1 trans kích đầu vào liệu ổn hơn không?

Comment

Về tác giả

Collapse

trthnguyen Tìm hiểu thêm về trthnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X