Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi sửa nguồn tổ ong

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mọi người cho mình hỏi ? mình đang sửa một nguồn tổ ong 12v/30A,mình đã kiểm tra 2 transistor công suất 13009 và con diode đôi vẫn còn tốt(tháo ra đo nguội ),ngõ ra diode cầu ~310VDC, áp trên Tụ lọc nguồn ~158VDC, nhưng đó chân 12 của TL494 không có áp(thông thường là 12vDC ), mọi người cho ý kiến giúp là nó có khả năng bị hỏng ở đâu và bày mình cách kiểm tra với? mình cảm ơn.

Comment

tình hiinhf là mình đã kiểm tra như các bước mà các bác đã hướng dẫn ở trên? nhưng nguồn ra chỉ có 1/10 áp thôi (tức áp ra12V thì chỉ còn 1,15 V thôi) mong các bác chỉ giáo giúp

Comment

Cho em hỏi
        Em có cái nguồn 12v20a nhưng không biết sao cuộn lọc ngõ ra rất nóng. Nóng đen cả board. Các anh chỉ giúp em giờ phải kiểm tra gì. Em cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi jambuka Xem bài viết
          Cho em hỏi
          Em có cái nguồn 12v20a nhưng không biết sao cuộn lọc ngõ ra rất nóng. Nóng đen cả board. Các anh chỉ giúp em giờ phải kiểm tra gì. Em cảm ơn.
          chạm tải đầu ra chăng

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết

chạm tải đầu ra chăng
            Lúc đầu thì nó bị chết 2 con diod 3 chân SBL3040, phù tụ 2200/25v, nguồn ra yếu, lúc tắt thì nghe có tiếng rít. Em đã thay tụ và diod giờ không còn nghe tiếng rít nhưng còn nóng. Em thử với tải khoảng 8A trong vài phút.
            Mong anh chị giúp em với

Comment

các bác cho e hỏi e có con nguồn tổ ong 12v 10A em kiểm tra nó chêt con diod kép 20100ct e lấy thay con diod kép 3045A trong nguồn máy tinh nó lên đèn nhưng em đo nó chỉ có 1.8v nhờ các bác chỉ giùm em ạ

Comment

Nguyên văn bởi lehung1988 Xem bài viết
                các bác cho e hỏi e có con nguồn tổ ong 12v 10A em kiểm tra nó chêt con diod kép 20100ct e lấy thay con diod kép 3045A trong nguồn máy tinh nó lên đèn nhưng em đo nó chỉ có 1.8v nhờ các bác chỉ giùm em ạ
                Đo lại diode đi, có thể nó lại chập rồi,

Comment

Nguyên văn bởi jambuka Xem bài viết
                  Lúc đầu thì nó bị chết 2 con diod 3 chân SBL3040, phù tụ 2200/25v, nguồn ra yếu, lúc tắt thì nghe có tiếng rít. Em đã thay tụ và diod giờ không còn nghe tiếng rít nhưng còn nóng. Em thử với tải khoảng 8A trong vài phút.
                  Mong anh chị giúp em với
                  Nguồn 12V sao nó dùng diode có 40V nhỉ? phải từ 60V trở lên mới ổn. Có thể vòng dây cuộn lọc bị cháy chạm, hoặc rò điện qua diode chỉnh lưu và tụ lọc .

@lehung1998: diode 3045 không dùng được, dùng con từ 60V trở lên.

Nguyên văn bởi codon_557 Xem bài viết
                  mọi người cho mình hỏi ? mình đang sửa một nguồn tổ ong 12v/30A,mình đã kiểm tra 2 transistor công suất 13009 và con diode đôi vẫn còn tốt(tháo ra đo nguội ),ngõ ra diode cầu ~310VDC, áp trên Tụ lọc nguồn ~158VDC, nhưng đó chân 12 của TL494 không có áp(thông thường là 12vDC ), mọi người cho ý kiến giúp là nó có khả năng bị hỏng ở đâu và bày mình cách kiểm tra với? mình cảm ơn.
                  Kiểm tra 2 con R 390K/0.5W ở chân B chưa, đo luôn 2 con diode chân CE của cặp lái biến áp đảo pha nữa nhé

Comment

Nhân đây mình cũng xin hỏi, mình có mạch nguồn tổ ong 12V/30A hiệu Mingwell bị vô nước chết 13009 và biến áp đảo pha, nổ con zenner nối chân 4TL494 qua R 1k5 và diode 4148, không biết nó bao nhiêu vôn. Vậy bạn nào biết chỉ giúp với nhé. Xin cảm ơn:

Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                      Nhân đây mình cũng xin hỏi, mình có mạch nguồn tổ ong 12V/30A hiệu Mingwell bị vô nước chết 13009 và biến áp đảo pha, nổ con zenner nối chân 4TL494 qua R 1k5 và diode 4148, không biết nó bao nhiêu vôn. Vậy bạn nào biết chỉ giúp với nhé. Xin cảm ơn:
                      Chân 4 TL494 là Deadtime control, điện áp đặt vào càng cao thì khoảng deadtime càng dài, duty cycle càng nhỏ nên có thể suy luận con zener đó có tác dụng chống quá áp. Khi VCC vượt quá trị số của zener thì nó sẽ qua zener + R 1k5 + D 4148 làm chân 4 494 tăng thêm điện áp -> duty giảm làm giảm áp VCC xuống => zener có trị số lớn hơn VCC 1 chút (mà ko có nó cũng được).

Comment

Cảm ơn bạn. Nhưng mình vẫn không hiểu dụng ý họ gắn con zenner ở đó, vì thông thường người ta dùng chân số 4 TL494 để điều khiển shuttdown, tức 0/5V thôi, và thực tế ở đó đã có con trans điều khiển ngắt xung khi chập mạch rồi: khi đó Vout nhỏ hơn 3,3V là trans ngưng, R1.5K chỉ cần đưa lên 5Vref là chân 4 của TL494 ở mức cao, ngắt xung ra rồi.
                        Chẳng lẽ nó chỉ bảo vệ qúa áp Vce cho trans, mà như vậy thì vô lí vì tốn thêm linh kiện trong khi cái nguồn này quá keo kiệt, không hề dùng một sợi dây đồng, tất cả dây BAX kể cả dây 0.25 của BA đảo pha nó đều dùng dây nhôm và các linh kiện đều chân sắt kia mà!!!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Cảm ơn bạn. Nhưng mình vẫn không hiểu dụng ý họ gắn con zenner ở đó, vì thông thường người ta dùng chân số 4 TL494 để điều khiển shuttdown, tức 0/5V thôi, và thực tế ở đó đã có con trans điều khiển ngắt xung khi chập mạch rồi: khi đó Vout nhỏ hơn 3,3V là trans ngưng, R1.5K chỉ cần đưa lên 5Vref là chân 4 của TL494 ở mức cao, ngắt xung ra rồi.
                          Chẳng lẽ nó chỉ bảo vệ qúa áp Vce cho trans, mà như vậy thì vô lí vì tốn thêm linh kiện trong khi cái nguồn này quá keo kiệt, không hề dùng một sợi dây đồng, tất cả dây BAX kể cả dây 0.25 của BA đảo pha nó đều dùng dây nhôm và các linh kiện đều chân sắt kia mà!!!
                          Thế VCC có cấp nguồn cho mạch nào nữa ko? Nếu nó cấp cho mạch khác nữa (hoặc là đưa ra ngoài để sử dụng) thì nó thiết kế vậy cũng có lý mà.

Comment

Hai cuộn dây ra hai cặp diode chỉnh lưu tia, một cặp ra Vcc cấp cho mạch TL494 và một cặp cho quạt làm mát.

Comment

Mình có bộ nguồn 12v 30a. Chay theo kiểu mạch 1 tụ 2 fet. 1 con lq1216 dò sai từ photo quang và chân s của 1 fet cấp xung ra cho đôi 2n2222 và 2n2902 chân e 2 con này vào biến áp trung gian ra 2 cuộn để kích mở 2 sò fet qua 2 con 2n222 nữa. Giờ cắm điện chỉ rít áp rất thấp. Kiểm trra từ cầu điot đên điot nắn thứ cấp ko sao cả. Nhờ mọi ng cho em hướng giải

Comment

Nguyên văn bởi solochom Xem bài viết
                                Mình có bộ nguồn 12v 30a. Chay theo kiểu mạch 1 tụ 2 fet. 1 con lq1216 dò sai từ photo quang và chân s của 1 fet cấp xung ra cho đôi 2n2222 và 2n2902 chân e 2 con này vào biến áp trung gian ra 2 cuộn để kích mở 2 sò fet qua 2 con 2n222 nữa. Giờ cắm điện chỉ rít áp rất thấp. Kiểm trra từ cầu điot đên điot nắn thứ cấp ko sao cả. Nhờ mọi ng cho em hướng giải
                                Điện áp tụ lọc bên sơ cấp đo được bao nhiêu?

Comment

Về tác giả

Collapse

kaitoukid93 Tìm hiểu thêm về kaitoukid93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X