Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác ơi nhà cháu có bình acquy 30Ah c Tia Sáng nó bị hiện tượng như sau: cọc 12V chỉ đạt đc có 9v mà thôi cho dù cháu nạp cả ngày trời vẫn vậy. Cháu mở nắp ra nhìn vào trg thì thấy bản cực c cọc đó có 1 lớp gì đó trăng trắng bám vào, còn các bản cực khác thì vẫn đen. Bác có thể chỉ cho cháu cách phục hồi đc k ạ, bình này cháu mới mua có nửa năm thôi mà đã bị vậy rồi.
    À mà bác ơi nếu acquy cạn axit thì chỉ dc cho nc cất vào đúng k ạ. Cháu đi mua nc cất ở mấy tiệm dược phẩm thì họ bảo k có, cháu có thể lấy nc ở bình lọc nc uống cho vào có đc k ạ.
    Cháu cảm ơn bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
      Bác ơi nhà cháu có bình acquy 30Ah c Tia Sáng nó bị hiện tượng như sau: cọc 12V chỉ đạt đc có 9v mà thôi cho dù cháu nạp cả ngày trời vẫn vậy. Cháu mở nắp ra nhìn vào trg thì thấy bản cực c cọc đó có 1 lớp gì đó trăng trắng bám vào, còn các bản cực khác thì vẫn đen. Bác có thể chỉ cho cháu cách phục hồi đc k ạ, bình này cháu mới mua có nửa năm thôi mà đã bị vậy rồi.
      À mà bác ơi nếu acquy cạn axit thì chỉ dc cho nc cất vào đúng k ạ. Cháu đi mua nc cất ở mấy tiệm dược phẩm thì họ bảo k có, cháu có thể lấy nc ở bình lọc nc uống cho vào có đc k ạ.
      Cháu cảm ơn bác nhiều
      Cái lớp màu trắng đó là sulfat chì đấy,có thể cháu để cạn acid rồi mới châm nước
      Đầu tiên cháu thay acid bằng nước (không cần nước cất,vì sẽ thay nước nhiều lần)
      Bắt đầu nạp điện bằng 1/10 điện dung.

1-Nếu bình tốt dòng nạp sẽ tăng dần,cháu phải giảm điện thế nạp để I luôn bằng 1/10 điện dung.Nếu trong giai đoạn này I không tăng hoặc rất nhỏ là bình accu bị sufat nặng hay bị gảy,rụng điện cực v.v.Nếu I quá nhỏ phải tăng điện thế để "Ép" nạp điện.
      2-Dòng tăng đến trị số nào đó thì không tăng nữa (kinh nghiệm thấy I càng tăng cao là accu càng tốt) và duy trì.
      3-Thời gian duy trì càng lâu càng tốt (accu không được sôi).
      4-Khi thấy accu sôi, dùng đèn halogen 12 volt 150w xả hết điện ,thay nước,nạp ngược chiều accu.

Chú ý:
      1-Nếu I quá nhỏ,nạp điện thế cao I vẫn không tăng. Sufat chì đã kết tinh toàn bộ bề mặt điện cực không thể phục hồi bằng nước .
      2-Không thể dùng nước ở bình lọc,vì nước có vi kim loại sẽ tác hại đến tuổi thọ accu.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
        Cái lớp màu trắng đó là sulfat chì đấy,có thể cháu để cạn acid rồi mới châm nước
        Đầu tiên cháu thay acid bằng nước (không cần nước cất,vì sẽ thay nước nhiều lần)

1-Nếu bình tốt dòng nạp sẽ tăng dần,cháu phải giảm điện thế nạp để I luôn bằng 1/10 điện dung.Nếu trong giai đoạn này I không tăng hoặc rất nhỏ là bình accu bị sufat nặng hay bị gảy,rụng điện cực v.v.Nếu I quá nhỏ phải tăng điện thế để "Ép" nạp điện.
        2-Dòng tăng đến trị số nào đó thì không tăng nữa (kinh nghiệm thấy I càng tăng cao là accu càng tốt) và duy trì.
        4-Khi thấy accu sôi, dùng đèn halogen 12 volt 150w xả hết điện ,thay nước,nạp ngược chiều accu.

Chú ý:
        1-Nếu I quá nhỏ,nạp điện thế cao I vẫn không tăng. Sufat chì đã kết tinh toàn bộ bề mặt điện cực không thể phục hồi bằng nước .
        2-Không thể dùng nước ở bình lọc,vì nước có vi kim loại sẽ tác hại đến tuổi thọ accu.
        nếu không phục hồi = nước thì bằng gì ạ?
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Chú ý:
          bác cho cháu hỏi là chỉ cần đổ hết acid rồi châm nước vào hay là phải sụt rửa thật sạch
          sau khi nạp ngược điện cực rồi thì thay nước bằng acid và nạp điện bình thường phải không

Comment

ban minhtai nói rat giống với trường hợp của mình.hình như bình tia sáng nó ra cùng đợt sao y.mong bác pham giúp đỡ.cám ơn bác nhiều!

Comment

Bác vi van pham làm về lĩnh vực ACCU hay sao mà cao thủ thế.

Comment

Cái bình xe máy của em bị cạn nước sau khi châm đầy acid thì nạp không ăn dòng không tích điện , em đã làm theo hướng dẫn của bác đổ acid ra châm nước vào nạp thuận thì dòng nạp tăng dần theo thời gian nạp và có tích điện ,vậy thì em phải thay nước xả và nạp nhiều lần nữa cho đén khi dòng nạp bình thường rồi thay nước bằng acid hay là cuối cùng vẫn giữ nguyên nước và sử dụng luôn .

Comment

Bác Pham ơi,cháu làm theo lời bác đổ acid ra thay bằng nước.Nạp điện được 30 phút thì sôi,điện áp đo được là 12,2v, sau đó tự động giảm còn 12volt.Cháu xả điện ra nạp ngược,dòng tăng dần,45 phút sau thì sôi,điện áp đo được 12,3volt, tự động giảm xuống còn 12,1 volt.Cháu quẹt 2 đầu dây điện thì nẹt tia lửa mạnh lắm,nhưng bây giờ cực tính lại ngược, cháu phải làm gì để cực tính trở lại như cũ?Cháu có cần thay acid mới không hay cứ để vậy sử dụng?

Comment

Cháu cần mô tả chi tiết trạng thái dòng nạp trong 3 giờ tôi mới có thể giúp cháu.Phương pháp phục hồi accu tôi post lên chỉ dùng cho accu acid.[/QUOTE]

cháu sử dụng bộ nạp của kích điên TQ loại biến áp thường có ghi dòng nạp 10A bác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                      Cái bình xe máy của em bị cạn nước sau khi châm đầy acid thì nạp không ăn dòng không tích điện , em đã làm theo hướng dẫn của bác đổ acid ra châm nước vào nạp thuận thì dòng nạp tăng dần theo thời gian nạp và có tích điện ,vậy thì em phải thay nước xả và nạp nhiều lần nữa cho đén khi dòng nạp bình thường rồi thay nước bằng acid hay là cuối cùng vẫn giữ nguyên nước và sử dụng luôn .
                      Cuối cùng em phải thay acid mới vì acid hiện có trong accu không đạt tỷ trọng 23 độ B

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                      Bác Pham ơi,cháu làm theo lời bác đổ acid ra thay bằng nước.Nạp điện được 30 phút thì sôi,điện áp đo được là 12,2v, sau đó tự động giảm còn 12volt.Cháu xả điện ra nạp ngược,dòng tăng dần,45 phút sau thì sôi,điện áp đo được 12,3volt, tự động giảm xuống còn 12,1 volt.Cháu quẹt 2 đầu dây điện thì nẹt tia lửa mạnh lắm,nhưng bây giờ cực tính lại ngược, cháu phải làm gì để cực tính trở lại như cũ?Cháu có cần thay acid mới không hay cứ để vậy sử dụng?
                      Cháu phải xả điện ra,thay nước nạp điện thuận trở lại.Nạp xả vài lần như thế cho đến khi điện thế đạt 12,6v.Sau đó thay acid mới có tỷ trọng 23 độ B

Nguyên văn bởi bube Xem bài viết
                      Cháu cần mô tả chi tiết trạng thái dòng nạp trong 3 giờ tôi mới có thể giúp cháu.Phương pháp phục hồi accu tôi post lên chỉ dùng cho accu acid.
                      cháu sử dụng bộ nạp của kích điên TQ loại biến áp thường có ghi dòng nạp 10A bác ạ.[/QUOTE]

Cháu phải dùng máy charge điều chỉnh được điện thế,xem quá trình nạp qua dòng nạp để đánh giá Pan của accu.

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                      nếu không phục hồi = nước thì bằng gì ạ?
                      Từ từ tôi sẽ nói cách phục hồi loại này.

Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
                      bác cho cháu hỏi là chỉ cần đổ hết acid rồi châm nước vào hay là phải sụt rửa thật sạch
                      sau khi nạp ngược điện cực rồi thì thay nước bằng acid và nạp điện bình thường phải không
                      Không cần phải súc bình accu thật sạch vì có thể làm rơi chất PbO2 có màu nâu đỏ,nạp, xả, thuận nghịch vài lần sau đó thay acid có tỷ trọng 23 độ B .

@ các bạn trẻ:sau mỗi lần xả điện rồi nạp trở lại,các bạn tự đánh giá accu qua thời gian bắt đầu nạp đến khi bình accu có hiện tượng sôi.Accu phục hồi tốt sẽ có thời gian nạp điện tăng dần.Thí dụ lần đầu là 30 phút thì sôi,lần hai là 50 phút thì sôi,.....
                      @Tri_Tue:Năm 1976 tôi chuyên làm các thẻ điện cực âm, dương bán về đồng bằng sông Cửu Long cho dân soi ếch.
                      Last edited by vi van pham; 16-02-2011, 19:58.

Comment

Bài viết rất hay,cám ơn sự đóng góp kinh nghiệm quý báu của bác.

Comment

Thế nào là điện cực bị chai ?

Không phải accu nào cũng phục hồi được,vì vậy bài này nhằm mục đích giúp các bạn khỏi mất thời gian phục hồi accu.Có 2 trường hợp không nên phục hồi:

1-Điện cực bị mục nát:trường hợp này điện cực dương rơi ra,tạo thành lớp bùn đỏ,lắng đọng xuống đáy accu.Khi thay acid,các bạn thấy lớp bùn đỏ ra nhiều thì khỏi cần phục hồi nữa,giống như tòa nhà beton cốt thép đã bị mục nát lớp thép, phục hồi tốn công vô ích,phải thay điện cực.

2-Nạp điện không có dòng:Khi nạp điện dù tăng điện thế lên cao >16volt,dòng cũng rất nhỏ.Accu dạng này bị sulfat rất nặng, phục hồi tốn công vô ích.Muốn phục hồi dạng này phải khui accu ra,dùng lưởi cưa sắt cạo sạch lớp sulfat,sau đó dùng hóa chất khôi phục.
                          Bình accu còn tốt các điện cực giống như cục gạch xây nhà,nó hút acid ,dùng móng tay bấm vào điện cực dễ dàng.Khi điện cực bị sulfat,nó như cục gạch men lót sàn nhà,cứng không hút acid,không dùng móng tay bấm vào điện cực được.Các điện cực như thế dân thợ gọi là "lắc bị chai".

Các bạn có vấn đề gì cứ hỏi, tôi sẽ giải đáp trong sự hiểu biết của tôi.Nếu không ai thắc mắc tôi sẽ chuyển sang viết bài phục hồi accu bằng hóa chất.

Comment

em mới đọc qua nên ko hiểu lắm.Bác làm ơn nói rõ xem thay acic=nước nhưng=nước gì?(nước cất hay nước máy)Em cũng đang định làm nhưng phân vân giữa hai loại nước nên muốn hỏi bác 1 tí cho rõ.Cảm ơn bác trước
                            Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
                            bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
                              em mới đọc qua nên ko hiểu lắm.Bác làm ơn nói rõ xem thay acic=nước nhưng=nước gì?(nước cất hay nước máy)Em cũng đang định làm nhưng phân vân giữa hai loại nước nên muốn hỏi bác 1 tí cho rõ.Cảm ơn bác trước
                              Nếu có nước cất thì tốt,nếu không có thì dùng nước máy vì sau đó cũng đổ đi thay bằng acid.

Comment

BÁC viết tiếp đi bác,bài của bác còn hay hơn tiểu thuyết.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X