Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi box_milkcand Xem bài viết
    Bac Pham ơi. Bình của em thuê nơi sạc bình ráp. Bình có 6 nắp, 12V. Dùng để câu đèn, nghe radio, hoặc xem tivi trắng đen. Làm sao biết bình của mình là dòng điện bao nhiêu? Còn dòng nạp = 1/10 điện dung là như thế nào? Em không biết nhìu về acquy, xin Bác hướng dẫn chi tiết ạ.
    Chắc ý em muốn hỏi accu của em có điện dung bao nhiêu Ampe/h?Cái này em xem trên vỏ accu hay hỏi tại nơi ráp accu bán cho em rồi suy ra dòng nạp sẽ bằng 1/10 điện dung.

Giải đáp câu đố kỳ trước:Sau khi đã làm được điện cực âm mới,nếu đem nó sấy trên bếp điện khi khô Pb kết hợp với O trong ko khí thành PbO.Nếu đem nó sấy trên bếp than,khi khô Pb không tác dụng với Oxy thành Pbo. Do đó có thể đem bán hay lắp thành accu mới.

giải thích:Carbon khi cháy có ái lực với oxy mạnh hơn chì.Phản ứng cháy không hoàn toàn trong môi trường kín sẽ sinh ra khí Co tác dụng với O để thành Co2.Chì dành O để thành PbO. Chì không có thể "dành ăn" Oxy với carbon được, nên khô nước mà không thành PbO.

Carbon và Natri là 2 chất có ái lực với Oxy mạnh hơn chì.Người ta dùng Na2So4 để phục hồi accu khi accu khô nước bị sulfat hay dùng nó làm dung môi để nạp điện khi sản xuất điện cực âm.Kỳ tới tôi sẽ viết tiếp cách dùng Na2So4 để phục hồi accu.

Comment

Cháu đã làm theo cách bác hướng dẫn,ắc quy hoạt động tốt.Cám ơn bác, chúc bác sức khỏe để dìu dắt đàn em.

Comment

Phục hồi accu kín

Sáng nay có cái accu dòng nạp rất nhỏ,điện thế đo được là 8 volt.Cạy 6 nắp nhựa accu ra,lấy 6 cái valve cao su ra châm nước cất vào.Đem nạp điện dòng tăng dần,điện thế sau khi nạp hoàn tất là 12,6 volt.Thử tải bóng đèn halogene 12 volt 150w,OK.
        Chụp hình cho các em xem.
        Attached Files

Comment

Bác pham ơi loại bình dùng cho xe honda 12volt/5ah cháu có mở mấy cái nút nhựa ra thì thấy lớp bông trong bình da khô hết rồi,bậy giờ muốn ph nó thì châm thêm nước rồi nạp xả là dùng dược à bác?

Comment

mong bác chỉ dẫn cách phục hồi bình accu khô sử dụng cho xe đạp điện . cảm ơn rất nhiều . Chúc bác có nhiều sức khỏe để dìu dắt đàn em !

Comment

Bác vi van pham ơi theo kinh nghiệm của bác thì ac quy của VN sản xuất có những loại nào tốt
              1. Tia sáng có nhiều chủng loại ac quy nhất: Kín khí, a xit, ...
              2. Đồng Nai
              3. GS

Cháu biết có những loại đó thôi

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                Sáng nay có cái accu dòng nạp rất nhỏ,điện thế đo được là 8 volt.Cạy 6 nắp nhựa accu ra,lấy 6 cái valve cao su ra châm nước cất vào.Đem nạp điện dòng tăng dần,điện thế sau khi nạp hoàn tất là 12,6 volt.Thử tải bóng đèn halogene 12 volt 150w,OK.
                Vậy là xong hả bác? hay là phải xả hết điện ra rồi nạp ngược, rồi lại nạp xuôi vài lần nữa.
                bác cho em hỏi thêm là thời gian nạp hoàn tất với ắc qui của bác là mất bao lâu?
                cảm ơn bác rất nhiều
                Last edited by repairpro; 10-03-2011, 16:27.

Comment

Nguyên văn bởi 16091985 Xem bài viết
                  Bác vi van pham ơi theo kinh nghiệm của bác thì ac quy của VN sản xuất có những loại nào tốt
                  1. Tia sáng có nhiều chủng loại ac quy nhất: Kín khí, a xit, ...
                  2. Đồng Nai
                  3. GSi
                  Cháu biết có những loại đó thôi
                  Tôi cho rằng cái nào cũng tốt,chỉ có cái bình accu tôi sản xuất,tái sinh từ chất điện môi cũ là không tốt mà thôi.

Nguyên văn bởi repairpro Xem bài viết
                  Vậy là xong hả bác? hay là phải xả hết điện ra rồi nạp ngược, rồi lại nạp xuôi vài lần nữa.
                  bác cho em hỏi thêm là thời gian nạp hoàn tất với ắc qui của bác là mất bao lâu?
                  cảm ơn bác rất nhiều
                  Sau khi nạp điện,thử tải công suất lớn và đo điện thế.Nếu điện thế đang tải giảm nhiều thì tiến hành xả điện rồi nạp thuận nghịch vài lần.Tùy theo bình accu, có cái tôi nạp chỉ 5-6 giờ là hoàn tất,có cái nạp xuôi ngược vài ngày.

Comment

có cái tôi nạp chỉ 5-6 giờ là hoàn tất,có cái nạp xuôi ngược vài ngày.
                    Bác nạp dòng không quá 1/10 dung lượng thì thời gian tối thiểu phải là 10 tiếng chứ ạ. cái này cháu chưa hiểu lắm mong bác giải thích rõ hộ cháu nhé.

Comment

Nguyên văn bởi repairpro Xem bài viết
                      Bác nạp dòng không quá 1/10 dung lượng thì thời gian tối thiểu phải là 10 tiếng chứ ạ. cái này cháu chưa hiểu lắm mong bác giải thích rõ hộ cháu nhé.
                      Không phải accu nào cũng nạp 10 giờ cả,mất điện ít thì nạp ít là chuyện thường.

Comment

bác Pham cho cháu hỏi mua nước cất để châm thêm vào bình ở đâu ạ, mà nước từ máy lọc R/O gia đình có đảm bảo để đổ ko ạ?

// mà bình ô tô thường 2 năm là ko dùng được nữa, loại này thường hỏng do gì và có phục hồi được ko ạ

nhà cô cháu có 1 bình 12v25Ah nạp thì chỉ được 10V, 6 ngăn thì 5 ngăn có điện cực màu hồng hồng, một ngăn thì đen xám xám, cháu nghĩ ngăn này hỏng, ngăn này ko tích được điện thì phục hồi theo cách của bác có ảnh hưởng tới các ngăn còn tốt kia ko ạ
                        Last edited by 12346789; 11-03-2011, 21:18.

Comment

Bac Phạm ơi, sau khi nạp xong có phải đổ nước cất ra và châm acid vào không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                            bác Pham cho cháu hỏi mua nước cất để châm thêm vào bình ở đâu ạ, mà nước từ máy lọc R/O gia đình có đảm bảo để đổ ko ạ?

// mà bình ô tô thường 2 năm là ko dùng được nữa, loại này thường hỏng do gì và có phục hồi được ko ạ

nhà cô cháu có 1 bình 12v25Ah nạp thì chỉ được 10V, 6 ngăn thì 5 ngăn có điện cực màu hồng hồng, một ngăn thì đen xám xám, cháu nghĩ ngăn này hỏng, ngăn này ko tích được điện thì phục hồi theo cách của bác có ảnh hưởng tới các ngăn còn tốt kia ko ạ
                            1-Mua nước cất tại cty TTBKT y tế 252-254 Cống quỳnh q1 tpHCM.
                            2-Accu sử dụng 2 năm thường bị mục nát điện cực dương.Phải thay điện cực không phục hồi được.
                            3-Thông thường không ảnh hưởng,trừ khi accu quá cũ,bị mục nát điện cực dương.

Nguyên văn bởi hungvt Xem bài viết
                            Bac Phạm ơi, sau khi nạp xong có phải đổ nước cất ra và châm acid vào không ạ?
                            Sau khi nạp xong phải đổ nước cất ra và châm acid vào. (tôi trả lời câu hỏi này đến lần thứ 3 rồi đấy)

Comment

1-Mua nước cất tại cty TTBKT y tế 252-254 Cống quỳnh q1 tpHCM.
                              2-Accu sử dụng 2 năm thường bị mục nát điện cực dương.Phải thay điện cực không phục hồi được.
                              3-Thông thường không ảnh hưởng,trừ khi accu quá cũ,bị mục nát điện cực dương.

Sau khi nạp xong phải đổ nước cất ra và châm acid vào. (tôi trả lời câu hỏi này đến lần thứ 3 rồi đấy)
                              cảm ơn bác ạ,

cho cháu hỏi thêm chút nữa là bình nhỏ mà xả dòng cao lúc phục hồi có sao ko ạ, mà cháu thấy để xả hết sạch điện rất lâu, xuống đền tầm 10v thì nhanh chứ từ 10v->0v lâu lắm, có cách nào xả nhanh, nếu xả ko cạn hoàn toàn, đo còn 2,3 V mà đém sạc ngược có sao ko ạ

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                                cảm ơn bác ạ,

cho cháu hỏi thêm chút nữa là bình nhỏ mà xả dòng cao lúc phục hồi có sao ko ạ, mà cháu thấy để xả hết sạch điện rất lâu, xuống đền tầm 10v thì nhanh chứ từ 10v->0v lâu lắm, có cách nào xả nhanh, nếu xả ko cạn hoàn toàn, đo còn 2,3 V mà đém sạc ngược có sao ko ạ
                                Nếu xả không hết điện đem charge ngược,dòng nạp sẽ tăng rất cao có thể làm hư diode chỉnh lưu.
                                Last edited by vi van pham; 13-03-2011, 11:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X