Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trongkhoibp Xem bài viết
    em xin phép góp ý với bác mnbcxz là mình thử tăng thời gian xạc lên xem. đèn báo tín hiệu đầy bình nhưng thực sự mới đạt mức đầy thôi, chưa nạp cứng bình. em xin phép có vài ý như vậy. còn vụ 55ah mà sao chỉ được 35ah thì theo em nghĩ là bình mới mua tích điện chưa đủ nên công suất phát ra chỉ ở mức đó. bác cứ thử xạc hơn 3h xem.
    em mới vào nên có phần kém kỏi, xin các bác góp ý.
    Cám ơn Bác Trongkhoibp đã góp ý em cũng đang đau đầu với chiếc Accu này đây, bộ kích điện của e là Hồ Điện có chế độ nạp rất tốt ( Q Cáo thế ) .Với Accu VT 12V100Ah mới mua máy này nạp tới 13h mới đầy và xả đúng dung lượng. Không biết chiếc 55Ah của e có bị sun phát hóa không ?

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
      sạc có 2,5h thì quá nhanh rồi, làm sao bình no thực sự được nhỉ
      Chào Bác 123456789 Máy nạp của e là máy HĐ nạp Auto mà .

Comment

Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
        Chào Bác 123456789 Máy nạp của e là máy HĐ nạp Auto mà .
        thế em mới thấy lạ. hồ điện loại 800VA đâu dòng nạp max chưa tới 10A mà nạp được có 2,5h đã ngắt thì....
        mà bác bảo bình mới mua nữa nên em nghĩ thế thôi. bác thử kiếm cái máy sạc khác xem, để dòng sạc cỡ 5A trong 10h xem thế nào

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
          thế em mới thấy lạ. hồ điện loại 800VA đâu dòng nạp max chưa tới 10A mà nạp được có 2,5h đã ngắt thì....
          mà bác bảo bình mới mua nữa nên em nghĩ thế thôi. bác thử kiếm cái máy sạc khác xem, để dòng sạc cỡ 5A trong 10h xem thế nào
          Khổ thía Bác ạ chiều e vùa mới mua máy nap mới xong .

Comment

Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
            Chào Bác Vi Van Pham - Tôi rất ngưỡng mộ sự hiểu biết của Bác về Accu và sự nhiệt tình của Bác trả lời các câu hỏi trên diễn đàn này . Tôi muốn hỏi bác một việc cũng liên quan đến Accu. Tôi mới mua 1 bình Accu mới Rocket 55Ah bình kín khí dùng cho Oto , nhưng tôi đang lăn tăn với dung lượng của bình này. Theo tính toán của tôi thì dung lượng thực tế chỉ đạt 30-35Ah ( Xả qua kích HĐ với tải 100W được 2.5h, thì kích Stop. Nạp lại sau 2.5h thì đầy ) . Vậy theo Bác bình này có vấn đề gì không ? , Bác cho lời khuyên cách xử lý để có thể dung lượng có thể tăng lên theo chỉ số đc không ? Thk Bác .
            Theo lý thuyết bình accu 55 Ah sẽ cung cấp dòng 5,5A an toàn trong 10 giờ.
            Trên thực tế tôi vẫn chưa gặp được accu nào lý tưởng như thế.

Trường hợp của em nên đo lại dòng thực tế của máy khi đang tải,vì muốn tải 100w dòng thực sự sẽ >10Ampe,không thể suy đoán rồi làm sai vấn đề.
            Ngoài ra khi tải dòng cao,các điện cực nóng lên làm điện thế giảm.Nếu để vài giây cho điện cực nguội,điện thế trở lại bình thường (dân gian thường gọi là phục hồi điện).Hiện tượng này hay xảy ra khi dùng accu sát định mức điện dung.

Không nên tin tưởng vào mạch tự động ngắt điện khi accu đầy.Khi accu đầy dòng nạp sẽ rất nhỏ ( điện thế sẽ lớn nhất trong toàn bộ quá trình nạp điện.)Em nên gắn đồng hồ Ampe để theo dỏi quá trình nạp điện.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
              Theo lý thuyết bình accu 55 Ah sẽ cung cấp dòng 5,5A an toàn trong 10 giờ.
              Trên thực tế tôi vẫn chưa gặp được accu nào lý tưởng như thế.

Trường hợp của em nên đo lại dòng thực tế của máy khi đang tải,vì muốn tải 100w dòng thực sự sẽ >10Ampe,không thể suy đoán rồi làm sai vấn đề.
              Ngoài ra khi tải dòng cao,các điện cực nóng lên làm điện thế giảm.Nếu để vài giây cho điện cực nguội,điện thế trở lại bình thường (dân gian thường gọi là phục hồi điện).Hiện tượng này hay xảy ra khi dùng accu sát định mức điện dung.

Không nên tin tưởng vào mạch tự động ngắt điện khi accu đầy.Khi accu đầy dòng nạp sẽ rất nhỏ ( điện thế sẽ lớn nhất trong toàn bộ quá trình nạp điện.)Em nên gắn đồng hồ Ampe để theo dỏi quá trình nạp điện.

Cám ơn Bác Vi Van Pham đã trả lời .

Em cũng vừa qua của hàng bán Accu và cũng được họ trả lời rất hợp lý , họ cũng nghe e trìng bày cách xả điện , thiết bị nào, công suất xả . Và họ cũng tính toán kq họ tính toán phải đạt 4,2h với tải 100W .Họ sẽ đổi bình cho nếu hiện trạng đúng như thế.

Comment

chào bác.cháu có 1 thắc mác muốn hỏi bác
                cháu đã nạp và xả rất nhiều acquy rồi nhưng dòng điện đo được của các bình khi sạc có cái lên đến 15,8 vôn(khi ấm bình)
                vậy theo bác như thế có đúng hay ko và nếu nạp=biến áp thì mình có thể căn cứ vào số v này để biết được ngưỡng no của bình hay ko
                Chân thành cảm ơn bác
                Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
                bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
                  chào bác.cháu có 1 thắc mác muốn hỏi bác
                  cháu đã nạp và xả rất nhiều acquy rồi nhưng dòng điện đo được của các bình khi sạc có cái lên đến 15,8 vôn(khi ấm bình)
                  vậy theo bác như thế có đúng hay ko và nếu nạp=biến áp thì mình có thể căn cứ vào số v này để biết được ngưỡng no của bình hay ko
                  Chân thành cảm ơn bác
                  Để biết accu acid được nạp đầy cần có 3 yếu tố:
                  1-tỷ trọng acid đã tăng tối đa.
                  2-điện thế accu tăng tối đa.
                  3-điện cực đã ổn định không còn thay đổi tính chất hóa học nữa,lúc này dòng nạp nhỏ, chỉ phân tích nước mà thôi.

Trở lại vấn đề của em,accu của em khi ngừng nạp điện là 15v8,nhưng sau vài phút sẽ chỉ còn lại 12vx mà thôi.Yếu tố 1 và 3 em không thể kiểm tra được vì vậy có thể kết luận rằng accu của em đang phân tích nước (khác với nạp điện) và chưa chắc đã đầy điện.

Vắn tắt vài hàng cho em.Thân ái.

Comment

chào Bác Vi Van Pham ! cháu làm theo cách của bác :Xả hết điện-đổ dung dịch axit ra-thay nước vào-nạp ngược cực với dòng = 1/10 dung lượng ghi trên bình (bình của cháu là loại 12v5A của xe máy)
                    nhưng chỉ có 1 ngăn sôi .những ngăn còn lại không tăng nhiệt độ & không có tăm sủi. Vậy có phải ngăn đó đã hỏng không ? có cách khắc phục không ạ ! Thank bác. Trước khi làm bình điện đo được 10,2v

Comment

Phuthanh2004 nạp dòng nhỏ nên ít tác động , khi áp dụng cách của bác Phạm cần nguồn có dòng lớn chừng 10 A và chỉnh được , khi câu nguồn vào mới đầu bình ăn dòng nhỏ sau đó dòng tăng hơn 7 A lúc này bình sôi mạnh văng cả nước ra ngoài cần chỉnh dòng xuống sao cho bình sôi nhẹ để tránh làm rã lắc và để càng lâu càng tốt để khử hết sunfat hóa , với bình ăn dòng lớn và sôi mạnh tôi chỉ nạp có 1 lần sau đó đổ nước ra thay acid vào nạp lại bình tích và giử điện rất tốt .

Comment

chào bác Vi Van Pham! cho cháu hỏi câu nầy tý nha! khi acquy còn mới mà mình lỡ đổ nhầm nước cất ( thay vì phải đổ H2SO4 23 độ B), đem nạp, thì có bị hư không? theo cháu nghĩ là nó sẽ hư bản cực âm có đúng không ạ? mong bác giải thích giúp!

Comment

Nguyên văn bởi huruou Xem bài viết
                          chào bác Vi Van Pham! cho cháu hỏi câu nầy tý nha! khi acquy còn mới mà mình lỡ đổ nhầm nước cất ( thay vì phải đổ H2SO4 23 độ B), đem nạp, thì có bị hư không? theo cháu nghĩ là nó sẽ hư bản cực âm có đúng không ạ? mong bác giải thích giúp!
                          Cháu nghĩ thế nào làm cực âm bị hư ?

Comment

theo cháu khi cho nước cất vào nếu chúng ta không nạp thì sẽ không có hiện tượng gì xảy ra, nhưng khi chúng ta nạp, sẽ xuất hiện hiện tượng điện phân nước sinh ra H2 và O2, phản ứng với pb: 2Pb + O 2 + 2H 2 O -> 2 Pb (OH) 2
                            vậy cháu nghĩ thế có đúng không ạ? mong bác chỉ thêm!

Comment

Nguyên văn bởi huruou Xem bài viết
                              theo cháu khi cho nước cất vào nếu chúng ta không nạp thì sẽ không có hiện tượng gì xảy ra, nhưng khi chúng ta nạp, sẽ xuất hiện hiện tượng điện phân nước sinh ra H2 và O2, phản ứng với pb: 2Pb + O 2 + 2H 2 O -> 2 Pb (OH) 2
                              vậy cháu nghĩ thế có đúng không ạ? mong bác chỉ thêm!
                              Công thức của cháu sai hoàn toàn.Nếu tính theo kiểu của cháu thì khi điện giải nước không phải cho H2 và O2 mà là 2H2 và O2.
                              Nạp điện cho bình accu đầy bằng nước cất,không có hiện tượng thay đổi hóa học trên điện cực,chỉ điện giải nước mà thôi.

Cháu là "học trò ruột" của cựu mod Lan Hương tại sao lại hỏi tôi mà không hỏi thầy ???????? Hay cháu chuẩn bị ném đá tôi ?????
                              Last edited by vi van pham; 14-04-2011, 19:36.

Comment

chắc bác lầm cháu với ai chứ, cháu chỉ tham gia vào vụ inverter có mấy bài thôi, chủ yếu là học hỏi. thời gian này nhiều việc nên không tham gia DĐ được. thấy bài viết của bác về vấn đề acquy hay quá nên chau mới mạo muội hỏi bác thôi, không có ý gì khác. cháu rất ít khi tham gia hỏi mà chỉ tham khảo để học hỏi kinh nghiệm thôi!

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X