Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

vấn đề này cháu đang tranh luận cùng một anh kỹ thuật làm trong một hãng acquy lớn, anh ấy nói là nó đã xảy ra trong thực tế, nhưng cháu vẫn chưa tin vì không thể thực nghiệm được (bình acquy mới mắc quá), nên mạo muội hỏi bác là người có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực acquy, mong bác có thể nói rõ hơn được không? cảm ơn bác!

Comment

[QUOTE=vi van pham;341570]Công thức của cháu sai hoàn toàn.Nếu tính theo kiểu của cháu thì khi điện giải nước không phải cho H2 và O2 mà là 2H2 và O2.
      Nạp điện cho bình accu đầy bằng nước cất,không có hiện tượng thay đổi hóa học trên điện cực,chỉ điện giải nước mà thôi.

bác có thể giải thích kỹ giùm được không ạ?
      các công thức cháu viết ra có thể xảy ra không?
      2H2O điện phân --> 2H2 + O2
      2Pb + O2 + 2H2O -> 2 Pb(OH)2
      PbO + H2 -> Pb + H2O
      cứ như thế , và kết quả là bình hư toàn bộ.
      cháu đã tìm hiểu là các phản ứng trên rất khó xảy ra nhưng vì có người nói nó đã xảy ra, nhưng thử thục tế thì chưa. nên chưa tin chắc, nên tham khảo ý kiến bác!
      Last edited by huruou; 21-04-2011, 07:42.

Comment

Bác Phạm cho cháu hỏi là khi nạp bình 100Ah bằng 8A và 14A thì cái nào tốt hơn ạ?

Comment

[QUOTE=huruou;344004]
          Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Công thức của cháu sai hoàn toàn.Nếu tính theo kiểu của cháu thì khi điện giải nước không phải cho H2 và O2 mà là 2H2 và O2.
          Nạp điện cho bình accu đầy bằng nước cất,không có hiện tượng thay đổi hóa học trên điện cực,chỉ điện giải nước mà thôi.

bác có thể giải thích kỹ giùm được không ạ?
          các công thức cháu viết ra có thể xảy ra không?
          2H2O điện phân --> 2H2 + O2
          2Pb + O2 + 2H2O -> 2 Pb(OH)2
          PbO + H2 -> Pb + H2O
          cứ như thế , và kết quả là bình hư toàn bộ.
          cháu đã tìm hiểu là các phản ứng trên rất khó xảy ra nhưng vì có người nói nó đã xảy ra, nhưng thử thục tế thì chưa. nên chưa tin chắc, nên tham khảo ý kiến bác!
          Cháu sai từ cơ bản,xem cái tôi tô màu đỏ:

1-Phương tình thiếu H2
          2-điện cực dương không phải ký hiệu là PbO,không có cái việc PbO+H2--->PB+H2O.

Từ cái sai này dẫn sang cái sai khác,đừng phí thời giờ vào chuyện vô bổ.

Nguyên văn bởi NXK1138 Xem bài viết
          Bác Phạm cho cháu hỏi là khi nạp bình 100Ah bằng 8A và 14A thì cái nào tốt hơn ạ?
          Nạp bình không phải là dòng cố định,khi bình hết điện mới bắt đầu nạp dòng nhỏ nhưng sau đó sẽ tăng dần,khi đầy điện dòng nạp rất nhỏ.Thông thường người ta quy định dòng nạp = 1/10 điện dung accu (Với bình của cháu là 10 Ampe)

Comment

cảm ơn bác đã trả lời , cháu viết sai cái cực (+), như vậy là ac quy không sao hả bác?

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
              Nạp bình không phải là dòng cố định,khi bình hết điện mới bắt đầu nạp dòng nhỏ nhưng sau đó sẽ tăng dần,khi đầy điện dòng nạp rất nhỏ.Thông thường người ta quy định dòng nạp = 1/10 điện dung accu (Với bình của cháu là 10 Ampe)
              Cháu vẫn băn khoăn là nếu cháu dùng máy nạp với dòng nạp cố định >1/10 điện dung accu (14Ampe) hoặc <1/10 điện dung accu (8Ampe) thì cái nào tốt hơn vì máy nạp chỉ có 2 mức đấy thôi ạ.
              Bác có thể giải thích thêm về dòng nạp như thế nào cho đúng và hiệu quả không ạ?

Comment

Cháu vẫn băn khoăn là nếu cháu dùng máy nạp với dòng nạp cố định >1/10 điện dung accu (14Ampe) hoặc <1/10 điện dung accu (8Ampe) thì cái nào tốt hơn vì máy nạp chỉ có 2 mức đấy thôi ạ.
                Bác có thể giải thích thêm về dòng nạp như thế nào cho đúng và hiệu quả không ạ?
                Bạn có chắc chắn để dòng nạp 14 A là luôn luôn 14A không?dòng nạp 8 A là luôn luôn 8A không?
                Nếu luôn luôn nạp điện như thế thì bình ac quy của bạn hư mất.
                Nạp ban đầu 14 A thì mau đầy,cuối cùng khi đầy sẽ "sôi" nhiều làm hư bình.
                Nạp ban đầu 8 A thì lâu đầy,cuối cùng khi đầy sẽ ít "sôi" đỡ làm hư bình.

Comment

Cảm ơn bạn êprom: Bình của mình là bình kín khí đắt tiền lên mình muốn tìm hiểu để biết cách sử dụng cho nó bền.
                  Máy nạp của mình có ghi là "Chế độ nạp: Dòng cố định 9A hoặc 12A, khi đầy về áp cố định 13,8V" và có 2 nấc để chọn là Normal charge (theo mình hiểu tức là 9A) còn Quick charge (tức là 12A).

Cháu muốn tìm hiểu thêm mong bác Phạm giải thích cho cháu hiểu quá trình nạp như bác nói với ạ. Tại sao mới đầu khi bình hết điện lại nạp với dòng nhỏ nhưng sau đó sẽ tăng dần? và khi đầy điện dòng nạp rất nhỏ vì sao ạ? Khi nạp thì máy nạp tự điều chỉnh dòng hay là accu nó tự điều chỉnh dòng nhận từ máy nạp hay là mình phải điểu chỉnh bằng tay ạ?

Comment

Cảm ơn bạn êprom: Bình của mình là bình kín khí đắt tiền lên mình muốn tìm hiểu để biết cách sử dụng cho nó bền.
                    Máy nạp của mình có ghi là "Chế độ nạp: Dòng cố định 9A hoặc 12A, khi đầy về áp cố định 13,8V" và có 2 nấc để chọn là Normal charge (theo mình hiểu tức là 9A) còn Quick charge (tức là 12A).

Cháu muốn tìm hiểu thêm mong bác Phạm giải thích cho cháu hiểu quá trình nạp như bác nói với ạ. Tại sao mới đầu khi bình hết điện lại nạp với dòng nhỏ nhưng sau đó sẽ tăng dần? và khi đầy điện dòng nạp rất nhỏ vì sao ạ? Khi nạp thì máy nạp tự điều chỉnh dòng hay là accu nó tự điều chỉnh dòng nhận từ máy nạp hay là mình phải điểu chỉnh bằng tay ạ?
                    Cháu không cần điều chỉnh gì cả,khi nạp điện sẽ làm thay đổi nội trở accu --->tự động thay đổi dòng nạp.

Thí dụ cháu đặt điện thế nạp là 14volt DC,bắt đầu nạp điện dòng nạp sẽ nhỏ,sau đó dòng nạp tự động tăng dần đến ngưỡng tối đa và sẽ dừng lại (không được vượt quá 1/10 điện dung) và duy trì 1 thời gian. Thời gian duy trì càng lâu accu càng tốt,sau đó dòng nạp sẽ tự động giảm dần,khi giảm đến tối đa là accu đã đầy điện..

Cháu nên dùng mạch nạp điều chỉnh được điện thế DC để thay đổi dòng nạp không quá 1/10 điện dung khi ở trạng thái duy trì.Quan sát thời gian duy trì dòng nạp (ở mức tối đa) sẽ đánh giá được chất lượng accu.

Comment

• Bác Vi van pham ơi, mấy cái bình dùng trong UPS thì làm thế nào để sửa khi mà nó không tích được nhiều điện. Thấy nó bít bùng không có chỗ "nước nôi" gì cả!?!
                      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                        Bác Vi van pham ơi, mấy cái bình dùng trong UPS thì làm thế nào để sửa khi mà nó không tích được nhiều điện. Thấy nó bít bùng không có chỗ "nước nôi" gì cả!?!
                        Tepriu cạy cái nắp nhựa ra,bên trong có 6 cái nút cao su,lấy 6 cái nút ra châm nước cất vào charge thử xem thế nào?Nếu ko cải thiện,xả hết điện ra,nạp ngược chiều accu---->xả hết điện---->nạp thuận trở lại.Xem tại luồng này bài số#48

Nếu không cải thiện thì......mua accu mới .hi .hi

Comment

• Hi hi, cảm ơn bác VVP, để tép thử xem sao, vì có mấy cái bình của Server thay ra mấy tháng nay không dùng. Cầu cho chúng nó "được ông bà ban phước" cho sống lại cũng .. đỡ, dùng nó để nạp bình quạt cho thằng bé ở nhà lúc cúp điện.
                          Cảm ơn bác rất nhiều!

Comment

• À, bác VVP ơi, hôm bữa lấy cái UPS 500VA sạc cho cái bình xe máy (12V5Ah) , đo diện thấy lên 12v6 mà không thấy nó sôi , không nghe mùi gì hết. Bình thường đem ra thợ sạc khoảng 3 tiếng là nghe nó "bốc mùi" rồi, mà cái này cắm vô UPS sạc 5 tiếng vẫn chưa nghe mùi là sao vậy bác?!? hay là nó sạc dòng nhỏ quá nên phản ứng chậm , ít bốc mùi?!?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                              Bác đo được 12V6 khi đang sạc hay khi đã sạc xong. Nếu đo lúc đang sạc mà 12V6 thì nó sẽ ko sôi. Ở 20*C khi sạc với áp cao (2.39V/cell) thì mới có hiện tượng sủi bọt - điện phân nước. Các UPS có mạch sạc thiết kế tốt thì khi sạc với bình nước bác sẽ ko thấy bình nó sôi mạnh như mạch nạp được thiết kế đơn giản như ở các hàng sửa xe máy đâu.
                              Đo được 12v6 lúc sạc xong 5 tiếng, tắt UPS đo thử.

Comment

• mấy bác giúp em một tí với.Chả là xe máy của em ko đề được.Thế là em đi thay một bình ăcquy mới.em khuôn bình cũ về,đo điện thì vẫn là chuẩn 12v.Nhưng nó yếu quá.Sạc bằng cục sạc bình thường mua ở chợ thì thấy I mạnh hơn nhưng lại nhanh hết điện.Thay bình này vô xe thì đề được 3 cái là hết toi điện.Vậy đó.Mong mọi người rủ lòng từ bi giúp bé acquy nhà em.Thanks nhìu.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X