Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [QUOTE=hoathanhminh;389186]
    Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    Bình accu kín khí thực ra chất điện phân là nước acid được thiết kế kín,hay là gel acid.Nếu là acid nước em cạy nắp accu kín ra trong đó có 6 nắp cao su,lấy 6 cái nắp này ra cho nước cất vào charge thì phục hồi được.
    Nếu nạp điện không có dòng thì tăng điện thế để ép điện vào.Sau đó xả điện ra nạp ngược,thuận như đã chỉ dẫn ở trên.

Cái accui kín khí của cháu cũng có 6 nắp cao su nhưng khi mở ra thì nó không có nước , khi châm nước vào thì chỉ vào có một chút thôi ( không có chỗ chứa hay sao ấy ). Vậy cháu phải làm sao ? Cám ơn chú Vi nhiều !
    Lấy ống chích hút nước, bơm vào từ từ.Đổ nước hay bơm nước nhanh quá không khí trong bình cản nước không vào được.

Comment

• chà, ngồi đọc từ #1 đến #122 hay quá, rất cám ơn bác vi van pham đã chia sẽ kinh nghiệm cực kỳ quý báu, vậy là em có thể tự sữa mầy cái ac-qui cũ để dùng rồi!
      rất cảm ơn tinh thần chia sẽ cho "đàn em gặt hái nụ cười"!
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

• Mấy bác cho em hỏi. Nếu gắn ngược dòng thì cục sạc không hư sao? Lúc trước ở gần nhà em, thấy anh thợ sửa xe gắn lộn (ngược dòng) thì máy sạc bốc khói...hixhix cũng may là chưa hư.

Comment

• Nguyên văn bởi potayluonroi Xem bài viết
          Mấy bác cho em hỏi. Nếu gắn ngược dòng thì cục sạc không hư sao? Lúc trước ở gần nhà em, thấy anh thợ sửa xe gắn lộn (ngược dòng) thì máy sạc bốc khói...hixhix cũng may là chưa hư.
          Để lâu sẽ hư ...

Comment

• Để lâu là như thế nào Bác. Em thấy anh thợ đó mới gắn vào chưa được 1 phút thì có mùi khét rồi, cũng may cục sạc chưa hư. (hay là cục sạc dỏm nhỉ, nghe nói cục sạc này mua vài trăm ah) Nhưng em đọc thì thấy bác văn phạm để vài tiếng. Mong mọi người giải thích giúp e với ? Thanks

Comment

• Oh, ra la vậy. Cảm ơn thanhfdc rất nhiều. Giờ thì mình đã hiểu ^^ . Ah, loại sạc này chỉ có 2 đầu dây gắn vào là sạc, k có nút điều chỉnh gì hết. Như thế thì sao nạp dòng bằng 1/10 điện dung được bác. Mình không phải dân điện tử nên những khái niềm này đôi khi mập mờ. Mong bác giải thích dùm mình với ?
              Last edited by potayluonroi; 12-08-2011, 12:00.

Comment

• Nguyên tắc sạc là phải sạc dòng bằng 1/10 điện dung của bình. VD bình ghi 12AH thì sạc với dòng là 1,2A. Vậy thì bạn phải kiếm cái sạc nào có chức năng hạn dòng (điều chỉnh được dòng sạc theo ý mình), hoặc tự làm lấy 1 cái theo luồng này đây:

http://www.dientuvietnam.net/forums/...E1%BB%93n-ATX-.

http://www.dientuvietnam.net/forums/...%E1%BB%93n-ATX

Comment

• accu là thiết bị đắt tiền .Trong thực tế bình hư hỏng nhiều .Các tấm cực dương hoàn toàn mục nát nhưng các tấm cực âm thì vẫn có thể dùng lại được .Nếu có cách chuyển tấm cực âm thành dương thì hay nhỉ .Bác nào biết thì truyền cho ae chút kinh nghiệm nhé .Xin cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi denchuavn Xem bài viết
                    accu là thiết bị đắt tiền .Trong thực tế bình hư hỏng nhiều .Các tấm cực dương hoàn toàn mục nát nhưng các tấm cực âm thì vẫn có thể dùng lại được .Nếu có cách chuyển tấm cực âm thành dương thì hay nhỉ .Bác nào biết thì truyền cho ae chút kinh nghiệm nhé .Xin cảm ơn.
                    Cái này người ta đã làm cách đây 50 năm rồi... nhưng phải có đồ nghề và chuyên môn, phải cưa bình ra bóc tách rồi hàn ghép lại nhwng thường cực âm mong hơn cực dương nên dung lượng của acquy sẽ giảm và làm rất lích kích nên giờ họ không làm nũa...

Comment

• Nếu bạn biết cách làm thì chỉ bảo cho ae với.cám ơn nhiều.

Comment

• em thấy mấy ông ráp bình ở gần nhà em dùng nhựa (giống nhựa làm đường đi) cho vô nồi nấu rồi đổ lên mặt bình sau khi đã sắp sếp các lắc xong để cố định lại. Còn sắp sếp thế nào thì em không rõ.

Comment

• Chào bác Phạm
                          Cháu đọc luồng này thấy hay quá,nên cháu quyết định phục hồi một bình ắc qui khô 6V-4,5Ah hiện trạng là càng sạc thuận thì điện áp không tăng mà lại giảm đi(từ 6V xuống 5V ?),cháu có vài câu hỏi mong bác giải thích ạ:
                          -Cháu cần dùng bóng đèn loại nào để xả hết điện cho ắc qui ??vì ở các bài trước bác chỉ đề cập đến bóng Halogen 12V-150W,không biết có bóng loại 6V để xả điện cho nhanh cho bình ắc qui 6V không ạ ??Nếu không thể xả hết điện tới 0V thì điện áp còn lại tối đa cho phép để có thể nạp ngược là bao nhiêu V ??
                          Cháu hình dung phục hồi ắc qui theo hd của bác theo các bước sau:
                          +Xả hết điện
                          + mở nắp kín ra châm nước lọc R/O của nhà,sau đó nạp ngược với dòng max=1/10C=0,45A
                          + với ắc qui khô khi nạp xuôi ngược bắt buộc phải mở nắp châm nước hay cứ đậy kín như khi xử dụng ắc qui khô ??(đây là điều cháu tìm mãi không thấy nên cháu muốn hỏi để đảm bảo an toàn tránh nổ bình )
                          +sau khi nạp ngược điện áp ắc qui tăng đến khoảng 6V thì xả hết điện
                          + châm nước a xit tỷ trọng 23 độ B,rồi tiến hành nạp bình thường =0,45A.
                          Qui trình có thể lặp lại vài lần tùy theo tình trạng ắc qui sau phục hồi.
                          Cháu có máy nạp ắc qui của Liên xô có 9 mức điều chỉnh điện áp khi nạp và có đồng hồ A tích hợp nên hoàn toàn có thể theo dõi dòng nạp và nạp được cho cả ắc qui 6 V và 12V .
                          Xin cảm ơn bác,
                          Last edited by ndp62; 27-10-2011, 11:58.

Comment

• Cảm ơn bác vi van pham rất nhiều đọc topic này đúng là mở mang nhiều. Mong bác có thêm nhiều bài hay đóng góp cho diễn đàn.

Comment

• Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
                              Chào bác Phạm
                              Cháu đọc luồng này thấy hay quá,nên cháu quyết định phục hồi một bình ắc qui khô 6V-4,5Ah hiện trạng là càng sạc thuận thì điện áp không tăng mà lại giảm đi(từ 6V xuống 5V ?),cháu có vài câu hỏi mong bác giải thích ạ:
                              -Cháu cần dùng bóng đèn loại nào để xả hết điện cho ắc qui ??vì ở các bài trước bác chỉ đề cập đến bóng Halogen 12V-150W,không biết có bóng loại 6V để xả điện cho nhanh cho bình ắc qui 6V không ạ ??Nếu không thể xả hết điện tới 0V thì điện áp còn lại tối đa cho phép để có thể nạp ngược là bao nhiêu V ??
                              Cháu hình dung phục hồi ắc qui theo hd của bác theo các bước sau:
                              +Xả hết điện
                              + mở nắp kín ra châm nước lọc R/O của nhà,sau đó nạp ngược với dòng max=1/10C=0,45A
                              + với ắc qui khô khi nạp xuôi ngược bắt buộc phải mở nắp châm nước hay cứ đậy kín như khi xử dụng ắc qui khô ??(đây là điều cháu tìm mãi không thấy nên cháu muốn hỏi để đảm bảo an toàn tránh nổ bình )
                              +sau khi nạp ngược điện áp ắc qui tăng đến khoảng 6V thì xả hết điện
                              + châm nước a xit tỷ trọng 23 độ B,rồi tiến hành nạp bình thường =0,45A.
                              Qui trình có thể lặp lại vài lần tùy theo tình trạng ắc qui sau phục hồi.
                              Cháu có máy nạp ắc qui của Liên xô có 9 mức điều chỉnh điện áp khi nạp và có đồng hồ A tích hợp nên hoàn toàn có thể theo dõi dòng nạp và nạp được cho cả ắc qui 6 V và 12V .
                              Xin cảm ơn bác,
                              -Trước hết tôi chưa gặp trường hợp nào càng nạp, điện thế càng giảm cả,có thể xảy ra 2 vấn đề:
                              1-Accu của em quá cũ,nạp nhiều rơi chất điện môi.
                              2-Máy nạp của em không nạp được dòng lớn,khi accu tăng dòng làm sụt áp nạp.

-Tùy vào máy nạp,nếu máy có dòng nạp lớn thì không cần xả hết điện,chỉ còn vài volt là nạp ngược được.

-Khi nạp nên mở nắp accu tránh nổ.

-Accu kín không nên châm acid 23 độ B,chỉ châm nước cất.

Không phải accu nào cũng phục hồi được.Accu mới không sử dụng để trong kho mỗi tháng nạp bổ xung 1 lần vẫn bị hư sau vài năm lưu trử.Các điện cực trong môi trường acid bị mục nát theo thời gian là chuyện bình thường,vì vậy nếu accu đã sử dụng >2 năm, nên bỏ đi đừng phục hồi vô ích.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                                -Trước hết tôi chưa gặp trường hợp nào càng nạp, điện thế càng giảm cả,có thể xảy ra 2 vấn đề:
                                1-Accu của em quá cũ,nạp nhiều rơi chất điện môi.
                                2-Máy nạp của em không nạp được dòng lớn,khi accu tăng dòng làm sụt áp nạp.

-Tùy vào máy nạp,nếu máy có dòng nạp lớn thì không cần xả hết điện,chỉ còn vài volt là nạp ngược được.

-Khi nạp nên mở nắp accu tránh nổ.

-Accu kín không nên châm acid 23 độ B,chỉ châm nước cất.

Không phải accu nào cũng phục hồi được.Accu mới không sử dụng để trong kho mỗi tháng nạp bổ xung 1 lần vẫn bị hư sau vài năm lưu trử.Các điện cực trong môi trường acid bị mục nát theo thời gian là chuyện bình thường,vì vậy nếu accu đã sử dụng >2 năm, nên bỏ đi đừng phục hồi vô ích.
                                Chào bác Phạm,
                                Cháu định hỏi bác tiếp thì bác đã có trả lời,trước hết cháu xin cảm ơn bác rất nhiều.
                                Cái ắc qui kín mà cháu nói càng nạp càng giảm điện áp là khi lắp vào quạt và sạc,dòng sạc nhỏ chắc chỉ 0,2A thôi bác ạ.
                                Ắc qui loại Globe màu vàng cháu cũng chỉ dùng hơn 1 năm mà cũng chỉ chạy quạt vài lần khi mất điện,sạc mãi cũng không thấy led báo đầy,khi mở quạt ra đo điện áp 2 bình là 6,45V và 5,0V,cháu đã thay bình hư 5,0V bằng bình khác thì quạt lại hoạt động bình thường bác ạ.
                                Bây h cháu xin quay lại hỏi về vấn đề phục hồi cái ắc qui bị rớt điện áp xuống 5,0V:
                                Có thể nói cháu đã thất bại ắc qui không thể phục hồi được ,điện áp bây giờ chỉ là 2,05V,cháu không thể nạp để tăng điện áp lên được vì chỉ bật nấc đầu tiên ,điện áp khoảng 5,5V dòng nó đã nhảy vọt lên trên 2A và nắp đậy bị bung ra ngay sau vài phút nên cháu không dám nạp lâu vì sợ nổ bình,thông thường máy biến áp nạp ắc qui của cháu do liên xô SX chỉ cần bật nấc 2 là có điện áp khoảng 7,5V đủ áp và dòng để nạp 1 ắc qui 6V
                                Cháu xin nói lại về quá trình cháu phục hồi cái ắc qui trên gồm các bước sau:
                                1.Dùng 1 bóng đèn 21W-12V của xe máy để xả hết điện,điện áp giảm chỉ còn 0,5V
                                2.nạp ngược--> do dòng quá lớn với nấc đầu tiên khi cắm 220V,cháu quyết định cắm vào nguồn 100V thì mới điều chỉnh được dòng nạp khoảng 1/10C,kết thúc quá trình nạp ngược điện áp khoảng 5,5V
                                3.Xả hết điện ắc qui,châm nước lọc qua máy lọc RO.
                                4.Cũng do dòng nạp quá lớn,cháu lại phải cắm điện vào nguồn 100V và chỉnh dòng nạp khoảng 0,5-0,6A bình thường,nhưng thật lạ là sau khoảng 4-5giờ thì đột nhiên dòng đột ngột tăng đến 2,5A ??? nắp đậy bị đẩy lên nhưng rất may không thất dung dịch axit chảy ra ???
                                Lúc này kiểm tra điện áp ắc qui chỉ 2,05V?? cháu không hiểu sao dòng nạp lớn vậy, tưởng là ắc qui đã được phục hồi theo như bác hướng dẫn mà điện áp lại không tăng ??
                                Mong được bác chỉ ra nguyên nhân cháu thất bại(ắc qui mở ra còn rất mới),qui trình cháu thực hiện có gì sai xót không ạ mong bác chỉ giúp.
                                Xin cảm ơn bác .

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X