Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào bác vvp,
    Tình cờ đọc dc luồng này của bác, rất bái phục bác đã dày công chia sẽ kinh nghiệm cho đàn em, sẵn dịp biết luôn bác cũng đã lớn tuổi rồi.
    và em nghĩ ở ng lớn tuổi mới có quan điểm rộng mở và chia sẽ nhiệt tình như vậy, không thèm dấu nghề, đây là điều hiếm thấy ở tuổi trẻ.
    Sẵn bác cho em hỏi luôn, nếu acquy khô, mà phục hồi theo cách của bác thì thành acquy nước rồi chăng? lúc đó không thể đậy kín acquy lạ để xài được?
    Hay là sau khi phục hồi xong lại đổ bỏ nước hết? Và trong quá trình phục hồi đổ bỏ nước thì axit lúc này có tan ra và hao hụt mất không? vì theo như KN của bác là không đổ axit vào acquy loại này.
    Sẵn dịp, em có mạch sạc acquy áp vào 12-35VAC (max khoảng 60VDC sau khi chỉnh lưu là dc, vì dùng tụ 63V), ngõ ra thay đổi áp từ 12-28vDC, dòng thay đổi dc từ 100mA đến 15A (có thể cao hơn nếu đổi linh kiện). Đây là loại sạc nguồn dòng, chập mạch dòng vẫn không đổi.
    Đáng ra là dấu nghề để dành, nhưng thấy bác vvp chia sẽ nên hổ thẹn quá. heheee.
    Nếu bác nào thật sự có nhu cầu thì í ới, em sẽ post lên layout của nó. nguyên lý switching dùng IRF9540.
    (Tuyệt đối không được kinh doanh lại khi chưa xin phép em, heheee.)
    EDA Engineer - Design on Demand
    Email:
    Web:

Comment

• Bác vvp ơi,
      Nhờ bác tư vấn giúp em cái vụ acquy khô. Hồi xưa em đã nạp ngược làm phù bình rồi. Giờ phục hồi theo cách của pác thì khâu cuối cùng có trở thành bình nước ko vậy bác?
      Email:
      Web:

Comment

• Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
        Bác vvp ơi,
        Nhờ bác tư vấn giúp em cái vụ acquy khô. Hồi xưa em đã nạp ngược làm phù bình rồi. Giờ phục hồi theo cách của pác thì khâu cuối cùng có trở thành bình nước ko vậy bác?
        1-Em nạp thế nào mà bị phù bình?khi nạp ngược dòng sẽ tăng cao phải theo dỏi để điều chỉnh chứ?
        2-Thế nào là accu khô và accu ướt?Nếu là accu gel acid mà phục hồi theo cách của tôi sẽ hư luôn accu.Nếu là acid kín khí thì vẫn là led acid.
        Tóm lại nếu đã phù bình,là do em không chịu kiểm tra khi nạp ngược đưa đến nóng điện cực,bốc hơi chất điện phân.
        Em xem cách làm điện cực mới tái sinh từ các điện cực cũ để hiểu rõ hơn cách hình thành điện cực accu: http://www.dientuvietnam.net/forums/...h-acquy-25258/
        Last edited by vi van pham; 29-12-2011, 12:44.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          1-Em nạp thế nào mà bị phù bình?khi nạp ngược dòng sẽ tăng cao phải theo dỏi để điều chỉnh chứ?
          2-Thế nào là accu khô và accu ướt?Nếu là accu gel acid mà phục hồi theo cách của tôi sẽ hư luôn accu.Nếu là acid kín khí thì vẫn là led acid.
          Tóm lại nếu đã phù bình,là do em không chịu kiểm tra khi nạp ngược đưa đến nóng điện cực,bốc hơi chất điện phân.
          Em xem cách làm điện cực mới tái sinh từ các điện cực cũ để hiểu rõ hơn cách hình thành điện cực accu: http://www.dientuvietnam.net/forums/...h-acquy-25258/
          Dạ cái này là do em để quên, nên nóng phù bình. đây là cái acquy trong xe đạp điện, cũng có 6 nút cao su, e không biết nó là loại nào nữa. lead acid hay gel.
          Chắc chắn bây giờ thì nó bị bốc hơi rồi. Như vậy em đổ thêm nước vào rồi làm theo cách của bác dc không vậy? Em sạc bằng nguồn dòng 1/10 nhưng do để nguyên đêm nên toi cơm rồi.
          cảm ơn bác.
          Email:
          Web:

Comment

Cái lớp màu trắng đó là sulfat chì đấy,có thể cháu để cạn acid rồi mới châm nước
            Đầu tiên cháu thay acid bằng nước (không cần nước cất,vì sẽ thay nước nhiều lần)
            Bắt đầu nạp điện bằng 1/10 điện dung.

1-Nếu bình tốt dòng nạp sẽ tăng dần,cháu phải giảm điện thế nạp để I luôn bằng 1/10 điện dung.Nếu trong giai đoạn này I không tăng hoặc rất nhỏ là bình accu bị sufat nặng hay bị gảy,rụng điện cực v.v.Nếu I quá nhỏ phải tăng điện thế để "Ép" nạp điện.
            2-Dòng tăng đến trị số nào đó thì không tăng nữa (kinh nghiệm thấy I càng tăng cao là accu càng tốt) và duy trì.
            3-Thời gian duy trì càng lâu càng tốt (accu không được sôi).
            4-Khi thấy accu sôi, dùng đèn halogen 12 volt 150w xả hết điện ,thay nước,nạp ngược chiều accu.

Chú ý:
            1-Nếu I quá nhỏ,nạp điện thế cao I vẫn không tăng. Sufat chì đã kết tinh toàn bộ bề mặt điện cực không thể phục hồi bằng nước .
            2-Không thể dùng nước ở bình lọc,vì nước có vi kim loại sẽ tác hại đến tuổi thọ accu.
            bac vvp cho hỏi tí: thấy các bài viết thường nói acquy full khoảng 14,5V nhưng một số bài tài liệu đồ án môn học lại viết đầy thật sự là 2,7V một ngăn tức khoảng 16,2V. thế cái nào là chính xác, dùng sao cho đúng???

ở bài trên bác có viết "nếu bình tốt dòng nạp sẽ tăng dần" vì sao thế??? bình nạp thì áp lên cao nếu ko chỉnh áp đầu vào thì với 1 mạch nạp đơn giản thì dòng phải giảm dần chứ??

Comment

• Nguyên văn bởi totitete Xem bài viết
              bac vvp cho hỏi tí: thấy các bài viết thường nói acquy full khoảng 14,5V nhưng một số bài tài liệu đồ án môn học lại viết đầy thật sự là 2,7V một ngăn tức khoảng 16,2V. thế cái nào là chính xác, dùng sao cho đúng???

ở bài trên bác có viết "nếu bình tốt dòng nạp sẽ tăng dần" vì sao thế??? bình nạp thì áp lên cao nếu ko chỉnh áp đầu vào thì với 1 mạch nạp đơn giản thì dòng phải giảm dần chứ??
              1-Có thể tôi lạc hậu không được xem các tài liệu này,nhưng thực tế ngay cả các accu chuyên dụng nhập từ nước ngoài về điện thế cao nhất đo được chỉ có 14 volt mà thôi.
              2-Accu bắt đầu nạp điện,dòng sẽ tăng dần đến giai đoạn ổn định sẽ không tăng nữa, duy trì giai đoạn này 1 thời gian và sau đó dòng sẽ giảm dần.Giai đoạn duy trì dòng càng lâu accu càng tốt.

Comment

2-Accu bắt đầu nạp điện,dòng sẽ tăng dần đến giai đoạn ổn định sẽ không tăng nữa, duy trì giai đoạn này 1 thời gian và sau đó dòng sẽ giảm dần.Giai đoạn duy trì dòng càng lâu accu càng tốt.
                bác giải thích giúp tí câu này.
                dòng tăng dần trong khoảng thời gian bao lâu (bác cho thời gian cụ thể bình xấu nhất thì khoảng bao lâu)? giải thích hiện tượng này thế nào?

mình hỏi thêm câu mới này: nạp accu là ổn dòng thì tốt nhưng nếu đo dạng sóng dòng điện nạp accu thì nó phải có dạng gì là tốt cho accu (dc thuần, nhấp nhô, xung hay j khác ...). mình đọc bài của lan hương và minh_dt thì nói dòng điện nhấp nhô giúp phản ứng hóa học tốt nên nạp nhanh hơn. nhưng thầy mình thì phản bát rằng đó là hoàn toàn bậy bạ, nạp cho accu thì dòng phải là càng ít nhấp nhô càng tốt (ví dụ lấy 1 bình accu lớn nạp cho bình nhỏ dòng thuần Dc là lý tưởng), thầy còn lấy sách đem từ nước ngoài về một accu to bằng cái nhà của một công ty, bên đấy họ bảo quản chiếc accu đắt tiền này rất kỹ và họ nạp cho nó bằng dòng gần như phẳng, có kiểm tra độ nhấp nhô đạt đến giá trị không cho phép thì ngắt nạp luôn nhằm kéo dài tuổi thọ acquy.

vậy theo kinh nghiệm và kiến thức bạn thì thế nào??? nếu có giải thích kỹ càng thì càng hay
                tui nghĩ thầy tui đã dẫn chứng vậy thì chắc ko sai rồi. Như vậy mấy bạn nói dòng nhấp nhô là muốn bán accu à (đùa tí )

Comment

• Nguyên văn bởi totitete Xem bài viết
                  bác giải thích giúp tí câu này.
                  dòng tăng dần trong khoảng thời gian bao lâu (bác cho thời gian cụ thể bình xấu nhất thì khoảng bao lâu)? giải thích hiện tượng này thế nào?

mình hỏi thêm câu mới này: nạp accu là ổn dòng thì tốt nhưng nếu đo dạng sóng dòng điện nạp accu thì nó phải có dạng gì là tốt cho accu (dc thuần, nhấp nhô, xung hay j khác ...). mình đọc bài của lan hương và minh_dt thì nói dòng điện nhấp nhô giúp phản ứng hóa học tốt nên nạp nhanh hơn. nhưng thầy mình thì phản bát rằng đó là hoàn toàn bậy bạ, nạp cho accu thì dòng phải là càng ít nhấp nhô càng tốt (ví dụ lấy 1 bình accu lớn nạp cho bình nhỏ dòng thuần Dc là lý tưởng), thầy còn lấy sách đem từ nước ngoài về một accu to bằng cái nhà của một công ty, bên đấy họ bảo quản chiếc accu đắt tiền này rất kỹ và họ nạp cho nó bằng dòng gần như phẳng, có kiểm tra độ nhấp nhô đạt đến giá trị không cho phép thì ngắt nạp luôn nhằm kéo dài tuổi thọ acquy.

vậy theo kinh nghiệm và kiến thức bạn thì thế nào??? nếu có giải thích kỹ càng thì càng hay
                  tui nghĩ thầy tui đã dẫn chứng vậy thì chắc ko sai rồi. Như vậy mấy bạn nói dòng nhấp nhô là muốn bán accu à (đùa tí )
                  Cháu nhờ tôi giúp đỡ hay truy vấn tôi vậy?muốn biết cứ thí nghiệm sẽ rõ.

Comment

• trời bác nói thế oan wa'
                    thí nghiệm được đã hỏi làm gì. với lại tui chỉ thuật lại điều mà thầy tui nói chứ có nói năng j khó nghe đâu
                    ngôn ngữ thì mỗi người mỗi vẽ mà
                    với bác trã lời giúp tui cũng như giúp nhiều người khác thôi.
                    tui thấy trong mấy bài nạp accu thường kêu nhấp nhô nạp nhanh, nếu đã sai bác lại cho câu trả lời chính xác thì chẳng phải cập nhật kiến thức đúng cho mọi người, ko lẽ để sai hoài sao
                    như tui chẳng hạn nếu thầy ko nói tui cũng tưởng như mình đã đọc trên các bài post, nhiều khi nói chuyện người ta chê mình rồi sao
                    nếu bác có chứng cứ chứng minh nhấp nhô đùng thì đưa ra để còn chuyên sâu tranh luận chư

Comment

Cháu nhờ tôi giúp đỡ hay truy vấn tôi vậy?muốn biết cứ thí nghiệm sẽ rõ.
                      Chào bác vvp,
                      Ngày trước có vài lần vào dd, thấy "chị" lanhuong phán chắc như đinh đóng cột một số kiến thức, nhiều người cứ nghĩ chắc là người có nhiều KN nên đúng (với lại không thuộc chuyên môn của em và cũng không có time để kiểm chứng).
                      Hội chứng này rất nhiều anh em trên dd gặp phải, nhất là các em sv mới ra trường, chưa có nhiều KN và đang trong giai đoạn học hỏi.
                      Sau này phát hiện có 1 số bài viết của "chị" có vấn đề, nên mọi thứ cần suy nghĩ lại.
                      bác titotete chắc cũng đang phân vân vấn đề này, nhờ bác chia sẽ thêm tí KN để mọi người cùng học hỏi, vì acquy là cái rất nhiều người xài đến, nhưng dân điện tử thì hiếm có người có KN cũng như kiến thức về nó.
                      Email:
                      Web:

Comment

• Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
                        Chào bác vvp,
                        Ngày trước có vài lần vào dd, thấy "chị" lanhuong phán chắc như đinh đóng cột một số kiến thức, nhiều người cứ nghĩ chắc là người có nhiều KN nên đúng (với lại không thuộc chuyên môn của em và cũng không có time để kiểm chứng).
                        Hội chứng này rất nhiều anh em trên dd gặp phải, nhất là các em sv mới ra trường, chưa có nhiều KN và đang trong giai đoạn học hỏi.
                        Sau này phát hiện có 1 số bài viết của "chị" có vấn đề, nên mọi thứ cần suy nghĩ lại.
                        bác titotete chắc cũng đang phân vân vấn đề này, nhờ bác chia sẽ thêm tí KN để mọi người cùng học hỏi, vì acquy là cái rất nhiều người xài đến, nhưng dân điện tử thì hiếm có người có KN cũng như kiến thức về nó.
                        Các em chưa làm điện cực bao giờ nên ko biết vấn đề này cũng đúng thôi.Tôi không thích tranh luận chỉ gây mất đoàn kết và mua lấy sự bực mình.Để tôi kể lại quá trình bắt đầu nạp điện từ lắc "sống" đến lắc "chín" các em sẽ biết tại sao nạp "nhồi" accu vẫn không hư.

1-Các điện cực âm và dương "sống" (điện cực mới làm chưa nạp điện lần nào) nạp với điện thế 14-16 volt DC (tùy vaò accu để có dòng ban đầu là 1/10 điện dung) .
                        2-Dòng nạp tự động tăng dần đến 1/7 dung lượng accu vẫn không có hiện tượng sôi, sau đó dòng ngưng lại không tăng nữa và bắt đầu có hiện tượng sôi nhẹ,lúc này phải giảm dòng về 1/10 điện dung,nếu không hiện tượng sôi càng lúc càng nhiều,đến khi các điện cực "chín" (điện cực nạp no điện) chất Pbo2 bám vào sườn chì rất kém,đôi khi sấy khô xong gỏ nhẹ rơi toàn bộ Pbo2 chỉ còn lưới chì.
                        3-Dòng nạp bây giờ không tăng mà duy trì 1 thời gian
                        4-Dòng nạp bắt đầu đi xuống và hiện tượng sôi nhiều,phải giảm dòng nạp không cho accu sôi.
                        5- Giai đọan này phải theo dỏi điều chỉnh dòng nạp liên tục sao cho điện thế nạp >12.6volt mà accu không sôi.
                        6-Điện cực dương nạp đầy điện có màu nâu đỏ .Điện cực âm nạp đầy điện có màu xanh đen,lấy móng tay vạch lên điện cực để lại màu trắng chì đặc trưng.

KẾT LUẬN:
                        BẮT ĐẦU NẠP ĐIỆN VỚI DÒNG LỚN >1/10 ĐIỆN DUNG ACCU VẪN KHÔNG SÔI.KHI ACCU GẦN ĐẦY HOẶC ĐẦY NẾU NẠP VỚI DÒNG 1/10 ĐIỆN DUNG VẪN SÔI ÀO ÀO ------>DO ĐÓ LUÔN LUÔN NẠP ACCU VỚI MẠCH ỔN DÒNG KHÔNG PHẢI LÀ ĐIỀU TỐT, CẦN PHẢI ĐIỀU CHỈNH DÒNG TÙY VÀO GIAI ĐỌAN CÙA ACCU.

ACCU HƯ DO HIỆN TƯỢNG SÔI LÀM CÁC CHẤT HÓA HỌC KHÔNG CÒN BÁM TRÊN LƯỚI CHÌ CHỨ KHÔNG PHẢI TẠI NẠP DÒNG NHẤP NHÔ GÌ CẢ.RẤT NHIỀU CÁC MÁY XQUANG DI ĐỘNG SỬ DỤNG accu NHƯ MÁY GENERAL ELECTRIC AMX4 HAY SHIMADZU 1200 MÁY NẠP LÀ XUNG ĐIỀU KHIỂN BỞI VDK ĐỂ NẠP "NHỒI "BAN ĐẦU VÀ TỰ ĐỘNG GIẢM DÒNG KHI GẦN ĐẦY ACC CÓ TUỔI THỌ BAO GIỜ CŨNG >3 NĂM.
                        Last edited by vi van pham; 10-01-2012, 21:55.

Comment

• Chào Bác vi van pham
                          Cháu có cái bình acqui GS 35Ah loại nước, mua được khoảng 2 năm, chủ yếu dùng để thắp sáng khi mất điện. Bây giờ nó không giữ điện nữa, đo vôn được 12V nhưng khi lấy bóng đèn xe máy(12V) bắt vào khoảng 30 phút là đèn mờ, đo được 10V, cháu đọc qua vài bài của bác về cách phục hồi và cháu đã làm thử:
                          Lần 1 :đổ hết nước trong bình ra và châm bằng nước mưa, đem sạc, đo dòng sạc được khoảng 1.5A, sạc được khoảng 45phút là thấy bình ấm ấm, hơn 1 tiếng thì nước trong acqui sôi và bình nóng, cháu không sạc nữa, để sang ngày hôm sau cho bình nguội hẳn, đo vôn còn 9V.
                          Lần 2: lại đổ hết nước ra, lần này châm bằng nước châm bình acqui xe honda, đem sạc, đo dòng sạc xấp xỉ 2A, khoảng 2 tiếng là bình nóng và nước trong acqui sôi, không sạc, để ngày hôm sau bình nguội, đo vôn cũng 9V
                          Lần 3 làm như lần 2 thời gian sạc acqui nóng lâu hơn, dòng sạc cũng tăng
                          Lần 4: cháu mua axit pha sẵn ở cửa hàng bán acqui, đổ hết nước trong acqui ra châm axit vào cũng để qua ngày hôm sau cháu mới đem đi sạc. Chỉnh dòng sạc với 5A, thời gian âm ấm của bài cũng lâu khoảng hơn 2 tiếng, sau gần 7 tiếng thì acqui nóng thì không sạc nữa. đo áp khoảng 13.5V khi bình còn nóng, đề bình nguội dần đo áp còn 12Vhôm sau giảm còn 9V, lấy bóng đèn xe máy (12 V)cắm vào thì áp tụt còn ~6V, đèn sáng yếu.

ở trên là các bước cháu đã làm, Bác cho cháu hỏi các bước trên có đúng cách không, chắc bình acqui của cháu đã sunfat nặng quá chăng, cháu nhìn qua lỗ châm nước thì các bản cực cũng còn mới chưa bị ăn mòn gì cả. mấy lần đổ nước trong acqui ra đều có cặn nâu đỏ.
                          Bác cho cháu hỏi mình sạc ngược cực khi nước trong bình là axit hay nước cất, hiện tại trong bình là axit , cháu xả điện bằnng đèn xe máy còn ~4V, thử sạc ngược cực nhưng cũng sợ sợ. nên lấy kẹp sạc quẹt nhẹ thấy phóng diện ghê quá nên không dám sạc.

Hơi dài dòng, Bác vi van pham đọc rùi cho cháu ý kiến nhé. Cám ơn Bác.
                          "Cái gì cũng phải học"
                          My mail:

Comment

• Nguyên văn bởi hocdientu Xem bài viết
                            Chào Bác vi van pham
                            Cháu có cái bình acqui GS 35Ah loại nước, mua được khoảng 2 năm, chủ yếu dùng để thắp sáng khi mất điện. Bây giờ nó không giữ điện nữa, đo vôn được 12V nhưng khi lấy bóng đèn xe máy(12V) bắt vào khoảng 30 phút là đèn mờ, đo được 10V, cháu đọc qua vài bài của bác về cách phục hồi và cháu đã làm thử:
                            Lần 1 :đổ hết nước trong bình ra và châm bằng nước mưa, đem sạc, đo dòng sạc được khoảng 1.5A, sạc được khoảng 45phút là thấy bình ấm ấm, hơn 1 tiếng thì nước trong acqui sôi và bình nóng, cháu không sạc nữa, để sang ngày hôm sau cho bình nguội hẳn, đo vôn còn 9V.
                            Lần 2: lại đổ hết nước ra, lần này châm bằng nước châm bình acqui xe honda, đem sạc, đo dòng sạc xấp xỉ 2A, khoảng 2 tiếng là bình nóng và nước trong acqui sôi, không sạc, để ngày hôm sau bình nguội, đo vôn cũng 9V
                            Lần 3 làm như lần 2 thời gian sạc acqui nóng lâu hơn, dòng sạc cũng tăng
                            Lần 4: cháu mua axit pha sẵn ở cửa hàng bán acqui, đổ hết nước trong acqui ra châm axit vào cũng để qua ngày hôm sau cháu mới đem đi sạc. Chỉnh dòng sạc với 5A, thời gian âm ấm của bài cũng lâu khoảng hơn 2 tiếng, sau gần 7 tiếng thì acqui nóng thì không sạc nữa. đo áp khoảng 13.5V khi bình còn nóng, đề bình nguội dần đo áp còn 12Vhôm sau giảm còn 9V, lấy bóng đèn xe máy (12 V)cắm vào thì áp tụt còn ~6V, đèn sáng yếu.

ở trên là các bước cháu đã làm, Bác cho cháu hỏi các bước trên có đúng cách không, chắc bình acqui của cháu đã sunfat nặng quá chăng, cháu nhìn qua lỗ châm nước thì các bản cực cũng còn mới chưa bị ăn mòn gì cả. mấy lần đổ nước trong acqui ra đều có cặn nâu đỏ.
                            Bác cho cháu hỏi mình sạc ngược cực khi nước trong bình là axit hay nước cất, hiện tại trong bình là axit , cháu xả điện bằnng đèn xe máy còn ~4V, thử sạc ngược cực nhưng cũng sợ sợ. nên lấy kẹp sạc quẹt nhẹ thấy phóng diện ghê quá nên không dám sạc.

Hơi dài dòng, Bác vi van pham đọc rùi cho cháu ý kiến nhé. Cám ơn Bác.
                            Lần 2-3-4 cháu làm sai nguyên tắc,accu bị sulfat mà nạp với nước pha acid sẽ không phục hồi được trạng thái hóa học điện cực, vì gốc sulfat (So4) cản trở sự hình thành Pbo2 (điện cực dương) và Pb (điện cực âm).

Lần 1 cháu làm đúng nguyên tắc,nhưng accu bị sulfat nặng nạp không vào điện,cháu cần tăng điện áp nạp lên để dòng là 3.5 A.Nếu accu phục hồi được,dòng sẽ tự động tăng dần lên,cháu cần theo dỏi để thường xuyên điều chỉnh giảm dòng.Trong giai đọan này accu không sôi thì tốt.Sau đó dòng sẽ không tăng và duy trì như các bài bác viết trước.
                            Lưu ý:Nếu accu ngay từ lúc đầu nạp, dòng vẫn không tăng, accu sẽ không thể phục hồi .

Muốn nạp ngược cháu phải xả hết điện, sau đó điều chỉnh điện thế nạp chỉ có 6 volt DC,nạp vào accu 12 volt. Lúc này dòng tăng cao nhưng từ từ giảm (ngược với nạp thuận),khi dòng giảm còn 1 Ampe thì lại tăng điện thế nạp lên,cứ như thế cho đến khi điện thế nạp lên >12 volt thì nạp bình thường.

Lưu ý:Nạp ngược kiểu nầy accu sẽ nóng nên thay nước liên tục để loại bỏ gốc So4 .Khi thay nước thấy bùn nâu đỏ ra nhiều quá,là điện cực dương đã bị mục nát không nên phục hồi,mất công vô ích

Comment

• Bác Vi Van Pham cho cháu hỏi:
                              Bình acqui cháu châm lại bằng nước cất, sạc với dòng 3.5A. Ngày sau, cháu thay nước cất khác thấy dòng nạp có tăng 1 chút nhưng cháu vẫn chỉnh bằng 3.5A, đo áp đang sạc thấy chưa tới 10V, mặc định điên áp sạc của bộ sạc là 13.5~15V.
                              Ý cháu muốn hỏi có cần nâng áp khi sạc không hay là tại vì nước trong acqui là nước cất nên áp không đủ 12V mà chỉ có 10V hoặc thấp hơn nữa. Hay là trong giai đoạn nạp acqui châm với nước cất chỉ quan tâm tới dòng nạp mà không quan tâm đến áp.
                              Vấn đề nữa là đến lúc nào nhận biết là acqui có thể châm lại bằng axit và sạc lại bình thường .
                              Cám ơn Bác Vi Van Pham
                              "Cái gì cũng phải học"
                              My mail:

Comment

• Nguyên văn bởi hocdientu Xem bài viết
                                Bác Vi Van Pham cho cháu hỏi:
                                Bình acqui cháu châm lại bằng nước cất, sạc với dòng 3.5A. Ngày sau, cháu thay nước cất khác thấy dòng nạp có tăng 1 chút nhưng cháu vẫn chỉnh bằng 3.5A, đo áp đang sạc thấy chưa tới 10V, mặc định điên áp sạc của bộ sạc là 13.5~15V.
                                Ý cháu muốn hỏi có cần nâng áp khi sạc không hay là tại vì nước trong acqui là nước cất nên áp không đủ 12V mà chỉ có 10V hoặc thấp hơn nữa. Hay là trong giai đoạn nạp acqui châm với nước cất chỉ quan tâm tới dòng nạp mà không quan tâm đến áp.
                                Vấn đề nữa là đến lúc nào nhận biết là acqui có thể châm lại bằng axit và sạc lại bình thường .
                                Cám ơn B5ác Vi Van Pham
                                Lớp sulfat chì bao bọc toàn bộ điện cực âm, dương làm nội trở tăng cao và điện thế giảm.Nạp điện trong vòng 30 phút đầu tiên nếu accu không tự động tăng dòng là accu không nhận điện cháu phải tăng thêm điện thế nạp.Nếu dòng vẫn không tăng,accu này không phục hồi được.

Dòng và áp luôn luôn quan hệ với nhau.Dòng tăng khi áp hạ và ngược lại (cháu thấy mối liên hệ này khi accu đầy, điện thế accu tăng cao, dòng nạp tự động hạ thấp).

Khi nạp đầy, nước điện phân không có acid accu sẽ không phát ra dòng lớn được,chứ không phải điện thế thấp đâu cháu.
                                Cháu sẽ thay nước acid khi accu tăng dòng tối đa,rồi duy trì và hạ dòng tối thiểu (xuống còn vài trăm mA)

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X