Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em nói thêm tí.Em đã đổ hết axit cũ ra.Cho nước vào,súc 2 lần.Nhưng thấy nước có màu nâu.Nghĩ là bẩn nên em súc thêm lần nữa cho sạch bình,Nhưng nước vẫn có màu.Lười quá,ko súc nữa,e cho nước vào(giữa mức lower level va upper level ghi ở trên bình) rồi sạc.Vậy nước màu nâu đó là gì.và em rửa bình như thế có ảnh hưởng gì ko.Em nên sạc acquy với U=?(V), I=?(A),trong bao lâu.Tiện thể nếu ai có mạch sạc acquy 12v,5ah thì cho em xin với.(mạch đơn giản và hiệu quả tí nhé.vì em ở rất xa các thành phố nên mua linh kiện gặp nhiều khó khăn).cảm ơn mọi người.^^

Comment

• giúp em với các Mod ơi.chứ bình acquy của em khi sạc xong cứ tự hết điện hoài à.mà em đâu có dùng nó đâu.tình hình này chắc acquy ruột của em đi về nơi chín suối mất thôi.huhu.

Comment

• Ọc ọc. Giúp em với đi các bác ơi. Xin giúp em. Cao thủ đâu hết rồi. Acc ac. :-(

Comment

• Bác vi van pham ơi cho cháu hỏi chút ạ
          Cháu có 1 cái bình 12v100A đo điện được 10v cháu đem nạp thì dòng lạp rất nhỏ,k tích được điện,cháu mở nắp ra thì thấy có 1 ngăn bên phía cực (-) có 1 lớp màu trắng phủ lên,các ngăn còn lại k có gì
          Bình này của cháu có thể khắc phục được bằng cách đổ axit ra va lạp xả thuận nghịch bằng nước được k ạ.
          Mong bác hướng dẫn.cháu xin cảm ơn rất nhiều!
          Phương -Hải Dương
          Email:
          Fb

Comment

• Chào bác phạm Bác cho em hỏi 1 chút.
            Em có cái bình 12v200AH ,em chuẩn bị tiến hành phục hồi nhưng khổ nỗi là em xả mãi vẫn ko hết được điện trong bình.
            Xin hỏi bác có cách nào để xả hết điện trong bình 1 cách nhanh nhất được ko?
            Chân thành cảm ơn bác
            Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
            bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

• bác phạm oi cho em hỏi.. em xả hết điện và nạp ngược dòng lại nhung khi nước sôi do dược 9.7v, bình em là 100ah, em nạp với dòng là 10a.. bác phạm nghĩ thế nào về bình accu này?

Comment

• Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
                Em nói thêm tí.Em đã đổ hết axit cũ ra.Cho nước vào,súc 2 lần.Nhưng thấy nước có màu nâu.Nghĩ là bẩn nên em súc thêm lần nữa cho sạch bình,Nhưng nước vẫn có màu.Lười quá,ko súc nữa,e cho nước vào(giữa mức lower level va upper level ghi ở trên bình) rồi sạc.Vậy nước màu nâu đó là gì.và em rửa bình như thế có ảnh hưởng gì ko.Em nên sạc acquy với U=?(V), I=?(A),trong bao lâu.Tiện thể nếu ai có mạch sạc acquy 12v,5ah thì cho em xin với.(mạch đơn giản và hiệu quả tí nhé.vì em ở rất xa các thành phố nên mua linh kiện gặp nhiều khó khăn).cảm ơn mọi người.^^
                Accu khi súc có màu nâu đỏ là điện cực dương đã bị mục nát,chất Pbo2 rơi ra khỏi lưới chì tạo thành lớp bùn đỏ.Em thử nạp dòng 1/10 điện dung accu trong 10 giờ xem thế nào.

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
                Bác vi van pham ơi cho cháu hỏi chút ạ
                Cháu có 1 cái bình 12v100A đo điện được 10v cháu đem nạp thì dòng lạp rất nhỏ,k tích được điện,cháu mở nắp ra thì thấy có 1 ngăn bên phía cực (-) có 1 lớp màu trắng phủ lên,các ngăn còn lại k có gì
                Bình này của cháu có thể khắc phục được bằng cách đổ axit ra va lạp xả thuận nghịch bằng nước được k ạ.
                Mong bác hướng dẫn.cháu xin cảm ơn rất nhiều!
                Cái lớp màu trắng đó là sulfat chì kết tinh là nguyên nhân làm dòng nạp nhỏ,cháu ép điện thế nạp lên cao,dòng sẽ lên cao.

Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
                Chào bác phạm Bác cho em hỏi 1 chút.
                Em có cái bình 12v200AH ,em chuẩn bị tiến hành phục hồi nhưng khổ nỗi là em xả mãi vẫn ko hết được điện trong bình.
                Xin hỏi bác có cách nào để xả hết điện trong bình 1 cách nhanh nhất được ko?
                Chân thành cảm ơn bác
                Em xả bằng bóng đèn halogen 150w/12volt cũng lâu mới hết điện.Khi còn vài volt cứ nạp ngược và luôn điều chỉnh dòng =1/10 điện dung để an toàn cho accu và diode .

Nguyên văn bởi mrkiomi Xem bài viết
                bác phạm oi cho em hỏi.. em xả hết điện và nạp ngược dòng lại nhung khi nước sôi do dược 9.7v, bình em là 100ah, em nạp với dòng là 10a.. bác phạm nghĩ thế nào về bình accu này?
                Chưa kết luận được gì cả,em nên thay nước và nạp tiếp tục trong 10 giờ nếu điện thế tăng dần là tốt.

@ Tất cả các bạn đang phục hồi accu: lúc trước accu bị sulfat nặng tôi dùng lưởi cưa sắt cạo sạch,sau đó pha Na2so4 (có bán tại chợ Kim Biên giá vài ngàn đồng/kg chú ý: không phải Naso4) với nước đổ vào acuu rồi đem nạp.

Phương pháp này khử sulfat chì rất nhanh,nhưng sau đó phải đem điện cực ngâm nước cho sạch Na2so4 rồi đem sấy khô.Đây là khuyết điểm của phương pháp này nên tôi không hướng dẫn cho các bạn.
                Last edited by vi van pham; 13-05-2011, 21:12. Lý do: thêm ý

Comment

• Vất vả quá bác Phạm ạ.Em đã tim ra cách xả điện 1 cách nhanh và rẻ tiền nhất cho acquy 200AH(sử dụng dây cáp có trong dây điện thoại,dùng 1,5m chập đôi lại khi bình cạn dần điện thì ta rút ngắn dây lại đảm bảo dòng xả tầm 20A theo em chắc ko hại gì cho bình)
                  Còn về phần phục hồi thì em ko có nước cất nên sử dụng nước máy liệu có ổn ko bác?
                  Thật là đen đến lúc phục hồi thì bộ sạc lại hỏng em đành xử dụng 2 sạc cho binh 150a(sạc biến thế ko điều chỉnh được dòng, em quấn sạc nên cái này sẵn lắm)vì dòng nạp khi bình còn 1v nên rất lớn,em đành dùng thêm 1 cái lioa để lấy ra nguồn 110v cấp cho 2 cái sạc 12v15a dòng đo được khi bắt đầu nạp là 22a em nghĩ chắc ổn

Comment

• CÁm ơn Bác Phạm chàu nạp tăng áp k tháy kết quả ji.cháu đổ nước ra thấy có màu nâu đỏ,vậy chắc bình của cháu die rồi bác nhỉ?
                    Phương -Hải Dương
                    Email:
                    Fb

Comment

• Bác vivanpham cho chúng cháu biết chi tiết về cách dùng Na2so4 để phục hồi accu bị sulfat.Cám ơn bác.

Comment

• Hix ko được bác Phạm ơi.Em nạp và xả 3 hôm nay mà thấy có vẻ ko ổn(dòng nạp=1/10 nhưng chỉ tầm 1h là bình sôi ko cải thiện hơn được,V đo được khi nạp lên 15v nhưng khi dừng nạp thì tự động tụt còn 10v,em nhìn vào thì thấy bản cực âm vẫn bị bọc lại bởi cái lớp sulfat mầu trắng ây)
                        Theo bác bây giờ phải làm sao?Có phải bình của em bị sulfat quá nặng ko hả bác?Có thể dung Na2so4 để tẩy rửa ko?và quá trình tẩy rửa=dung dịch này ra sao?Ngoài Na2so4 thì ta có thể thay=dung dịch gì ko?Em nghe nói có thể dùng oxi già của ngành y tế để tẩy phải ko bác?
                        Mong bác giúp em.Chân thành cảm ơn bác

Comment

• Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
                          Hix ko được bác Phạm ơi.Em nạp và xả 3 hôm nay mà thấy có vẻ ko ổn(dòng nạp=1/10 nhưng chỉ tầm 1h là bình sôi ko cải thiện hơn được,V đo được khi nạp lên 15v nhưng khi dừng nạp thì tự động tụt còn 10v,em nhìn vào thì thấy bản cực âm vẫn bị bọc lại bởi cái lớp sulfat mầu trắng ây)
                          Theo bác bây giờ phải làm sao?Có phải bình của em bị sulfat quá nặng ko hả bác?Có thể dung Na2so4 để tẩy rửa ko?và quá trình tẩy rửa=dung dịch này ra sao?Ngoài Na2so4 thì ta có thể thay=dung dịch gì ko?Em nghe nói có thể dùng oxi già của ngành y tế để tẩy phải ko bác?
                          Mong bác giúp em.Chân thành cảm ơn bác
                          Em nạp ngược, accu rất lâu có hiện tượng sôi,bắt đầu nạp dòng rất lớn và sẽ tăng dần,vì vậy em phải theo dỏi trong giai đoạn này để điều chỉnh dòng nạp.Theo mô tả của em thì accu bị sulfat rất nặng,hoàn toàn không nạp điện được cho ngăn này.Nếu không khui accu ra cạo sạch lớp sulfat chì mà dùng Na2so4 vẫn không thể phục hồi được.

Bây giờ em tăng dòng nạp ngược lên 25A,khi "sôi" thay nước tiếp tục nạp ngược. Vài tiếng ngưng nạp đo lại điện thế accu xem có tiến triển không?Nếu điện thế accu tăng(khi không nạp điện) là có thể phục hồi được,nếu không tăng thì.....chịu thua.
                          Chú ý:bây giờ accu đổi cực tính nên điện thế tăng rất chậm.

Comment

• Bác cho hỏi khi khui bình ra ta có phải thay điện cực dương ko?em có 2 bình 12v200ah(bình 3K của thái)ta có thể dồn 2 bình lại thành 1 được ko hả bác?quy trình khui bình ra có phức tạp quá ko?

Comment

• Hỏi mãi mới có người giúp. Em đã mag acquy cho mấy thằng nhỏ trog xóm nghịch rùi. Nhưng dù sao cũng cảm ơn bác vi van pham nhiều.

Comment

• [QUOTE=vi van pham;327097]Bình accu kín khí thực ra chất điện phân là nước acid được thiết kế kín,hay là gel acid.Nếu là acid nước em cạy nắp accu kín ra trong đó có 6 nắp cao su,lấy 6 cái nắp này ra cho nước cất vào charge thì phục hồi được.
                                Nếu nạp điện không có dòng thì tăng điện thế để ép điện vào.Sau đó xả điện ra nạp ngược,thuận như đã chỉ dẫn ở trên.

Cái accui kín khí của cháu cũng có 6 nắp cao su nhưng khi mở ra thì nó không có nước , khi châm nước vào thì chỉ vào có một chút thôi ( không có chỗ chứa hay sao ấy ). Vậy cháu phải làm sao ? Cám ơn chú Vi nhiều !

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X