Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Biện pháp không để điện cực âm thành PbO

Trước khi viết bài, tôi đố các bạn,khi làm điện cực mới,thẻ âm để ra không khí sẽ hút Oxy thành PbO.Khi ngâm vào acid sẽ thành PbSo4.

Như vậy làm sao ráp bình accu mới,làm sao bán điện cực? Nếu dùng máy hút chân không thì cồng kềnh, không kinh tế.
    1-Tôi thí nghiệm đem điện cực vào lò sấy điện sấy thử,kết quả còn tệ hơn để tự do ngoài khí trời, các điện cực âm đổi toàn bộ thành màu vàng chanh. (PbO)
    2-Tôi đem sấy trên bếp than,Ok,vẫn giữ được màu xanh đen ,lấy móng tay vạch lên điện cực có màu sáng kim loại đặc trưng.

Đố các bạn tại sao cùng sấy nhiệt có cái thì hư,có cái được?cái thí nghiệm này đã tiêu hao biết bao mồ hôi và chất xám của tôi đấy. Các bạn giải đáp được câu đố này,bài viết sắp tới các bạn tiếp thu dễ dàng hơn.

Comment

Chắc vì khí bếp than có chứa CO (các-bon mô-nô-ô-xýt), tác dụng với PbO thành Pb và CO2.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Chắc vì khí bếp than có chứa CO (các-bon mô-nô-ô-xýt), tác dụng với PbO thành Pb và CO2.
        Bác nói đúng 50% rồi,chờ bác cho kết quả còn lại.(thực ra lúc này điện cực âm chưa là PbO đâu bác,nếu bị hút Oxy nhờ có kết quả của bác ,hạn chế được rất nhiều,xem như không đáng kể.)

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Trước khi viết bài, tôi đố các bạn,khi làm điện cực mới,thẻ âm để ra không khí sẽ hút Oxy thành PbO.Khi ngâm vào acid sẽ thành PbSo4.

Như vậy làm sao ráp bình accu mới,làm sao bán điện cực? Nếu dùng máy hút chân không thì cồng kềnh, không kinh tế.
          1-Tôi thí nghiệm đem điện cực vào lò sấy điện sấy thử,kết quả còn tệ hơn để tự do ngoài khí trời, các điện cực âm đổi toàn bộ thành màu vàng chanh. (PbO)
          2-Tôi đem sấy trên bếp than,Ok,vẫn giữ được màu xanh đen ,lấy móng tay vạch lên điện cực có màu sáng kim loại đặc trưng.

Đố các bạn tại sao cùng sấy nhiệt có cái thì hư,có cái được?cái thí nghiệm này đã tiêu hao biết bao mồ hôi và chất xám của tôi đấy. Các bạn giải đáp được câu đố này,bài viết sắp tới các bạn tiếp thu dễ dàng hơn.
          Bác Vivanpham ơi, xin mạn phép góp ý một chút nhé. Thực ra khi mới bắt đầu chế tạo điện cực ( bằng phương pháp ép bột PbO vào các sườn bằng chì) thì tất cả chỉ toàn là PbO chứ chưa hình thành 2 điện cực dương PbO2 và điện cực âm Pb. Sau khi sắp toàn bộ vào bình accu theo ứng nhóm thì người ta mới đổ acid sulfuric vào rồi charge lần đầu tiên gọi là charge trở. Lúc đó điện cực dương nhận Oxy và biến thành PbO2 còn điện cực âm thì phóng thích Oxy và trở thành Pb. Thời gian charge này tương đối dài cho đến khi nào toàn bộ các điện cực biến thành PbO2 và Pb thì mới hoàn chỉnh. Sau đó mới đổ acid ra, hút sạch không khí trong các hộc , đậy kín nắp lại rồi mới xuất xưỡng. Đây là toàn bộ quá trình chế tạo điện cực mà mình học được trên lý thuyết và thực tế.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
            Bác Vivanpham ơi, xin mạn phép góp ý một chút nhé. Thực ra khi mới bắt đầu chế tạo điện cực ( bằng phương pháp ép bột PbO vào các sườn bằng chì) thì tất cả chỉ toàn là PbO chứ chưa hình thành 2 điện cực dương PbO2 và điện cực âm Pb. Sau khi sắp toàn bộ vào bình accu theo ứng nhóm thì người ta mới đổ acid sulfuric vào rồi charge lần đầu tiên gọi là charge trở. Lúc đó điện cực dương nhận Oxy và biến thành PbO2 còn điện cực âm thì phóng thích Oxy và trở thành Pb. Thời gian charge này tương đối dài cho đến khi nào toàn bộ các điện cực biến thành PbO2 và Pb thì mới hoàn chỉnh. Sau đó mới đổ acid ra, hút sạch không khí trong các hộc , đậy kín nắp lại rồi mới xuất xưỡng. Đây là toàn bộ quá trình chế tạo điện cực mà mình học được trên lý thuyết và thực tế.
            Quanghien không xem từ đầu nên không nắm được vấn đề. Điện cực âm sau khi charge đã là Pb,nếu đem nó ra không khí,hoặc accu khô nước sẽ tác dụng với Oxy thành PbO,đem điện cực này ráp thành bình accu,châm acid tỷ trong 23B, sau một đêm là hết điện.
            Năm 1976 tôi làm điện cực accu bán,vấn đề này làm tôi đau đầu.Cách nào để điện cực âm không bị oxy hóa?
            Quanghien xem thêm tại đây:http://www.dientuvietnam.net/forums/...nh-acquy/page5 bài số#46 tôi có chụp hình các điện cực ngày xưa tôi làm sót lại trong nhà kho bị oxy hóa
            Last edited by vi van pham; 20-02-2011, 09:09.

Comment

Viết bài tiếp đi bác,câu đố khó quá.

Comment

Quanghien không xem từ đầu nên không nắm được vấn đề. Điện cực âm sau khi charge đã là Pb,nếu đem nó ra không khí,hoặc accu khô nước sẽ tác dụng với Oxy thành PbO,đem điện cực này ráp thành bình accu,châm acid tỷ trong 23B, sau một đêm là hết điện.
                Năm 1976 tôi làm điện cực accu bán,vấn đề này làm tôi đau đầu.Cách nào để điện cực âm không bị oxy hóa?
                Quanghien xem thêm tại đây:http://www.dientuvietnam.net/forums/...nh-acquy/page5 bài số#46 tôi có chụp hình các điện cực ngày xưa tôi làm sót lại trong nhà kho bị oxy hóa
                Xin lỗi Bác vivanpham vì mình không đọc loạt bài này ngay từ đầu. Kiến thức của Bác Vị đã giúp ích cho các bạn trẻ ngày nay tìm hiểu về accu. Đúng là dân Quân Cụ ngày xưa có khác. Mình cũng nhờ Bác hướng dẫn dùm cách phục hồi các bình accu khô hiện nay được dùng trên các xe đạp điện. Cám ơn Bác nhiều.

Comment

Theo mình nghĩ là dùng giấy keo dán hai mặt điện cực âm lại để cho nó tránh tiếp xúc với không khí thì mới bảo quản được lâu. Không biết có đúng không ? bác Vị ra câu đố này là làm khó cho giới trẻ rồi ! Tuy nhiên đây là một câu đố hay để các bạn trẻ ôn lại kiến thức về hóa học.
                  Thân chào.

Comment

Chú vi van phạm ơi cho cho hỏi với ác quy kín thì có phục hồi dc không chú. Con có cái ac quy 12V 7Ah lấy ra từ UPS nó bị yếu đo dc có 10V dùng với ups thì không kích dc

Comment

Bác vi van pham cho cháu hỏi một chút nhé. Trên thị trường hiện nay cháu thấy ácquy kín được quảng cáo là tuổi thọ bền và tốt hơn nhiều so với loại ácquy nước truyền thống, nhưng giá thành cũng cao hơn khá nhiều. Với kinh nghiệm lâu năm Bác có thể đưa ra vài điều so sánh và nhận xét về hai loại acquy này cho cháu có thêm hiểu biết để lựa chọn được không? Cảm ơn Bác.

Comment

Nguyên văn bởi 16091985 Xem bài viết
                        Chú vi van phạm ơi cho cho hỏi với ác quy kín thì có phục hồi dc không chú. Con có cái ac quy 12V 7Ah lấy ra từ UPS nó bị yếu đo dc có 10V dùng với ups thì không kích dc
                        Bình accu kín khí thực ra chất điện phân là nước acid được thiết kế kín,hay là gel acid.Nếu là acid nước em cạy nắp accu kín ra trong đó có 6 nắp cao su,lấy 6 cái nắp này ra cho nước cất vào charge thì phục hồi được.
                        Nếu nạp điện không có dòng thì tăng điện thế để ép điện vào.Sau đó xả điện ra nạp ngược,thuận như đã chỉ dẫn ở trên.

Nguyên văn bởi anhminh Xem bài viết
                        Bác vi van pham cho cháu hỏi một chút nhé. Trên thị trường hiện nay cháu thấy ácquy kín được quảng cáo là tuổi thọ bền và tốt hơn nhiều so với loại ácquy nước truyền thống, nhưng giá thành cũng cao hơn khá nhiều. Với kinh nghiệm lâu năm Bác có thể đưa ra vài điều so sánh và nhận xét về hai loại acquy này cho cháu có thêm hiểu biết để lựa chọn được không? Cảm ơn Bác.
                        Chớ có tin vào lời quảng cáo,dù sử dụng điện môi là gel acid hay nước acid, accu khi nạp dòng lớn hoặc đã đầy mà vẫn tiếp tục nạp thì dung môi sẽ bốc hơi,đó là điều không thể phủ nhận.Nếu accu kín thì phù bình hoặc gây nổ là điều chắc chắn.Tóm lại cần phải biết cách sử dụng accu theo châm ngôn:"của bền nhờ người sử dụng".

Comment

Bác vi van pham cho cháu hỏi chút xíu cháu có đọc ở diễn đàn có bác nào đó nói khi phục hồi acu thì cần có 1 bộ nguồn với dõng rất lớn,vậy có đúng không bác.bình thường thì nạp 1/10 nhưng khi phục hồi thì có khác gì không bác.

Comment

Nguyên văn bởi truclinhvn Xem bài viết
                            Bác vi van pham cho cháu hỏi chút xíu cháu có đọc ở diễn đàn có bác nào đó nói khi phục hồi acu thì cần có 1 bộ nguồn với dõng rất lớn,vậy có đúng không bác.bình thường thì nạp 1/10 nhưng khi phục hồi thì có khác gì không bác.
                            Chưa bao giờ tôi nạp với dòng lớn hơn 1/10 điện dung.Nhưng nếu cần phục hồi accu có điện dung 250Ah,thì bộ nguồn với dòng 25A là đúng rồi.

Comment

Từ từ tôi sẽ nói cách phục hồi loại này..
                              mong bác phạm nói cách này sớm cho chúng cháu học hỏi nhé.

Comment

Bac Pham ơi. Bình của em thuê nơi sạc bình ráp. Bình có 6 nắp, 12V. Dùng để câu đèn, nghe radio, hoặc xem tivi trắng đen. Làm sao biết bình của mình là dòng điện bao nhiêu? Còn dòng nạp = 1/10 điện dung là như thế nào? Em không biết nhìu về acquy, xin Bác hướng dẫn chi tiết ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X