Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi conghoan40md Xem bài viết
    Sao cháu thấy lần 1 làm khi nạp thuận (bàng nước lã)để hoàn tất có ngăn sôi và ngăn ko sôi. Ngăn sôi thì có vẻ ngon lám đo dc 1.9v . Làm lần 2 thì những ngăn ngon trước đó lại tịt sôi và ngăn ko sôi ở lần 1 giờ lại sôi và nạp thuận bàng nuoc la lại ngon dc 1.9v . Nhưng các ngăn kia lại tịt . Bây giờ cháu chuẩn bị lạp nguoc lan 3
    - Làm lần 2 thì những ngăn ngon trước đó lại tịt sôi: cái này đúng vì lúc đó điện cực bị đảo ngược.
    - ngăn ko sôi ở lần 1 giờ lại sôi: cái này sai, nếu tốt nó phải tịt sôi.Nó sôi vì lúc trước nó chưa đầy điện.
    Lưu ý: phải nạp cho đến khi toàn bộ sôi đều.

Comment

• cháu cũng ko nhớ là mình làm những gì nữa rùi bác ah , loạn hết rùi. có lẽ là do ngan có điện và ngăn ko có điện nên nó với cọc lạch như vậy , nạp thuận có ngăn kim đồng hồ chỉ nhúc nhích , có ngăn được 1.9v , giờ cháu xả kiệt điện hết các ngăn rùi và đang sạc ngược lần 3 . hôm nay trời mưa nên cháu kiếm cái thau nhựa hứng được 1 thau , giờ cháu đang dùng nước mới nè bác , mong là lần 3 nó ngon , có gì mai bác vào diễn đàm hỗ trợ cháu nhé , 9h sáng mai là đụơc 12tieng nạp ngược , thanks bác

Comment

• Lưu ý: phải nạp cho đến khi toàn bộ sôi đều. có ngĩa là nạp thuận và ngược đều phải sôi đều các ngăn thì mới dừng nạp àh bác , cháu cám ơn bác

Comment

• chán rùi các bác ơi , ko phục hồi đuơc . bây giờ toàn két trắng đầy cưc âm và duơng . chán rùi , bây giờ thử cách khác ko biét đọc được của ai đó , nạp với dòng 1,25% dung lượng trong thời gian 80-100 giờ , em cứ quang đấy thôi , thử để dòng nhỏ 1 tháng sau nhòm lại xem sao

Comment

• Chừng nào bản cực chưa bị mục nát thành lớp bùn lắng dưới đáy thì ắc-quy vẫn có thể hồi phục được. Đầu tiên bạn thử đổ một ít nước oxy già H2O2 vào xem, có thể làm tan một phần lớp bám trắng đó đấy.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Chừng nào bản cực chưa bị mục nát thành lớp bùn lắng dưới đáy thì ắc-quy vẫn có thể hồi phục được. Đầu tiên bạn thử đổ một ít nước oxy già H2O2 vào xem, có thể làm tan một phần lớp bám trắng đó đấy.

thnkas bác , em thử xem sao . bình em ngon lám , xúc mạnh vô đối mà nước vẫn trong vắt

Comment

chán rùi các bác ơi , ko phục hồi đuơc . bây giờ toàn két trắng đầy cưc âm và duơng . chán rùi , bây giờ thử cách khác ko biét đọc được của ai đó , nạp với dòng 1,25% dung lượng trong thời gian 80-100 giờ , em cứ quang đấy thôi , thử để dòng nhỏ 1 tháng sau nhòm lại xem sao

Thẻ dương chỉ bị sulfat khi accu hết điện lâu mà không charge, tỷ trọng acid cao, sulfat chì có thời gian kết tinh, bao phủ toàn bộ điện cực âm và dương màu trắng cứng rắn, lấy cưa sắt cạo cũng khó ra,điện trở accu lên cao, khi đó dòng nạp sẽ không tăng được.

Trường hợp của cháu nạp lên 5A, thay nước thường xuyên, tỷ trọng acid trong accu bây giờ rất thấp do nạp xả liên tục sulfat không có thời gian kết tinh toàn bộ điện cực được. Tôi khẳng định 100% không bao giờ có chuyện thẻ dương bị sulfat. Tôi chưa bao giờ gặp trường hợp này

Cháu viết: bình em ngon lắm , xúc mạnh vô đối mà nước vẫn trong vắt. Như vậy không phải tốt đâu cháu. Thẻ bị sulfat cứng như ngói, không giản nở được. Điện cực âm tốt màu xanh đen. Dùng tay vạch lên bề mặt điện cực sẽ có màu sáng chì đặc trưng. Ném lên cao rớt xuống chất Pb không rơi bể, dù cạnh điện cực bị bẻ cong lại. Điện cực dương màu nâu đỏ, mềm móng tay bấm lủng.
                Last edited by vi van pham; 08-11-2014, 20:48. Lý do: thêm phần cháu viết

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                  Thẻ dương chỉ bị sulfat khi accu hết điện lâu mà không charge, tỷ trọng acid cao, sulfat chì có thời gian kết tinh, bao phủ toàn bộ điện cực âm và dương màu trắng cứng rắn, lấy cưa sắt cạo cũng khó ra,điện trở accu lên cao, khi đó dòng nạp sẽ không tăng được.

Trường hợp của cháu nạp lên 5A, thay nước thường xuyên, tỷ trọng acid trong accu bây giờ rất thấp do nạp xả liên tục sulfat không có thời gian kết tinh toàn bộ điện cực được. Tôi khẳng định 100% không bao giờ có chuyện thẻ dương bị sulfat. Tôi chưa bao giờ gặp trường hợp này
                  Cchau cũng ko biết đươc. nó bị sao ấy. Cháu thấy cả cục âm và dương đều có keo trắng. Sạc ngược áp nạp có hơn 5v mà đã dc 2.8a,nạp mãi ko sôi. Ddiien người cháu ra đồng nát kiếm cái nguồn máy tính cũ 40k. Đầu output có nhanh 12v 14a. Cháu sạc 3 ngăn của acquy thì 1 tẹo nó sôi , dây điện nối vào acquy nóng nên nhưng cháu cứ kệ nó , xác định phá mà. Thế là cháy nguuon máy tính

Comment

Cchau cũng ko biết đươc. nó bị sao ấy. Cháu thấy cả cục âm và dương đều có keo trắng. Sạc ngược áp nạp có hơn 5v mà đã dc 2.8a,nạp mãi ko sôi. Ddiien người cháu ra đồng nát kiếm cái nguồn máy tính cũ 40k. Đầu output có nhanh 12v 14a. Cháu sạc 3 ngăn của acquy thì 1 tẹo nó sôi , dây điện nối vào acquy nóng nên nhưng cháu cứ kệ nó , xác định phá mà. Thế là cháy nguuon máy tính
                    nạp ngược mà không xả điện dòng tăng rất cao cháy biến thế là phải rồi.
                    Nguyên tắc khử sulfat là trong khi nạp, thay nước thương xuyên .

Comment

nạp ngược mà không xả điện dòng tăng rất cao cháy biến thế là phải rồi.
                      Nguyên tắc khử sulfat là trong khi nạp, thay nước thương xuyên .
                      làm gì có điện bác ơi , đo được 1v thôi mà , thì cháu mới nạp

Comment

làm gì có điện bác ơi , đo được 1v thôi mà , thì cháu mới nạp
                        Nạp ngược dòng bắt đầu nạp tăng cao, sau đó giảm từ từ, phải theo dỏi để can thiệp chứ?
                        Nạp thuận dòng bắt đầu nạp nhỏ, sau đó tăng từ từ.

Comment

Chừng nào bản cực chưa bị mục nát thành lớp bùn lắng dưới đáy thì ắc-quy vẫn có thể hồi phục được. Đầu tiên bạn thử đổ một ít nước oxy già H2O2 vào xem, có thể làm tan một phần lớp bám trắng đó đấy.
                          bác ơi em cho 3 nọ oxy già mỗi lọ 50ml , vào rùi cho nước vào , xủi tăm nên nhìn vui lắm . rùi cho xạc ngược dòng 1.25% dung luong . 1.5 giờ bây giờ cực âm mầu vàng như cục mầu sáp của trẻ con , cực duơng vẫn có keo trắng . thế là sao bác , phản ứng gì nhỉ , em sắp thành nhà ngieen cứu hóa học

Comment

• Chẳng làm gì được. Chỉ có cách cưa bình ra, lấy cưa sắt cạo sạch lớp sulfat mà thôi. ( Mà cạo cũng không phải dễ)
                            Last edited by vi van pham; 08-11-2014, 21:35.

Comment

bác ơi em cho 3 nọ oxy già mỗi lọ 50ml , vào rùi cho nước vào , xủi tăm nên nhìn vui lắm . rùi cho xạc ngược dòng 1.25% dung luong . 1.5 giờ bây giờ cực âm mầu vàng như cục mầu sáp của trẻ con , cực duơng vẫn có keo trắng . thế là sao bác , phản ứng gì nhỉ , em sắp thành nhà ngieen cứu hóa học

Comment

up 2 lần
                                nó bị sao bác ạ , trước đây nạp ngược hơn 5v đã ăn dòng 2.8a , bây giờ cháu cho oxy già vào , nạp ngược hơn 5 v ăn dòng có khoảng 0.37a

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X