Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bác vi cho hỏi quá trình phục hồi bằng cách sạc ngược,thế lúc mình đổ nước tinh khiết sạc thì là lúc bình no hay bình đấy điện và ngược lại khi thay nước bằng axit trở lại là lúc sạc với nước no hay hết điện!!! thank bác em chưa hiểu quá trình này lắm

Comment

• Nguyên văn bởi hehehehehehe Xem bài viết
      bác vi cho hỏi quá trình phục hồi bằng cách sạc ngược,thế lúc mình đổ nước tinh khiết sạc thì là lúc bình no hay bình đấy điện và ngược lại khi thay nước bằng axit trở lại là lúc sạc với nước no hay hết điện!!! thank bác em chưa hiểu quá trình này lắm
      Quá trình phục hồi Accu bị sulfat như sau:
      1- Đổ acid trong bình ra thay bằng nước cất.
      2- Charge thuận đến khi đầy.
      3- Đổ bỏ nước trong bình thay nước mới, xả hết điện trong bình ,tiến hành nạp ngược 12 giờ.( nếu không xả hết điện dòng nạp ngược sẽ rất cao)
      4- Đổ bỏ nước trong bình thay nước mới, ( sẽ thấy cặn trắng rất nhiều), xả hết điện trong bình ,tiến hành nạp thuận đến khi đầy bình.
      5- Đổ bỏ nước trong bình thay acid mới. (nếu cặn trắng vẫn còn nhiều, có thể nạp thuận nghịch thêm lần nữa.

chú ý: Các bình quá cũ, trong quá trình nạp thuận, nghịch chất PbO2 rơi khỏi sườn chì , nước có màu nâu có thể hư bình.

Comment

• Em cảm phục bác Phạm Văn Vĩ, đã gần 4 năm mà bác vẫn kiên trì trả lời về đề tài hữu ích về phục hồi bình acquy.
        Chúc bác sức khỏe để trả lời cho các bạn quan tâm.

Comment

• Bác Vĩ giúp Em với, Em có con accu 120Ah nó bị đứt cầu nối mà em không biết. em đổ hết dung dịch axit thay bằng nước mưa sạc đầy (dd tháo ra rất trong không bị bẩn) sau đó em thay bằng dd axit 25 độ B ngoài chỗ bán accu. em sạc tiếp rồi kiểm tra thấy vẫn không ăn dòng, em tăng áp nạp lên thì phát hiện cầu nối bị đứt. em nối lại cầu sạc thấy ăn dòng mạnh, sạc đến lúc đầy để một thời gian áp xuống còn 11.8V. em tiếp tục sạc đến đầy sau đó rút dd axit kiểm tra thì nồng độ thấp còn 14 độ B. em không xả điện mà tháo luôn dd trong bình thay bằng dd 23 độ B và sạc tiếp đến đầy kiểm tra lại sau một thời gian không sạc áp bình xuống 11.8v. Em thử tải với dòng 10A liên tục được 5 giờ thì áp xuống 10.8V. Bác chỉ giúp em khôi phục lại bình với ạ.(em không hiểu khi sạc đầy nồng độ dd lại giảm, hix). Thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi ksoto Xem bài viết
            Bác Vĩ giúp Em với, Em có con accu 120Ah nó bị đứt cầu nối mà em không biết. em đổ hết dung dịch axit thay bằng nước mưa sạc đầy (dd tháo ra rất trong không bị bẩn) sau đó em thay bằng dd axit 25 độ B ngoài chỗ bán accu. em sạc tiếp rồi kiểm tra thấy vẫn không ăn dòng, em tăng áp nạp lên thì phát hiện cầu nối bị đứt. em nối lại cầu sạc thấy ăn dòng mạnh, sạc đến lúc đầy để một thời gian áp xuống còn 11.8V. em tiếp tục sạc đến đầy sau đó rút dd axit kiểm tra thì nồng độ thấp còn 14 độ B. em không xả điện mà tháo luôn dd trong bình thay bằng dd 23 độ B và sạc tiếp đến đầy kiểm tra lại sau một thời gian không sạc áp bình xuống 11.8v. Em thử tải với dòng 10A liên tục được 5 giờ thì áp xuống 10.8V. Bác chỉ giúp em khôi phục lại bình với ạ.(em không hiểu khi sạc đầy nồng độ dd lại giảm, hix). Thanks!
            1- Thay acid bằng nước đem charge với mục đích lấy gốc so4 từ thẻ accu ra nước.
            2- Accu hết điện, tỷ trọng acid giảm, lại thay bằng acid 25 độ B đem charge là tạo cơ hội cho gốc so4 vào thẻ điện cực do đó tỷ trọng acid mới giảm.

Bây giờ đổ hết acid ra thay bằng nước charge lại.

Comment

• bác pham ơi , sao cháu làm như bác càng ngày bình càng hỏng nhỉ. bình của cháu là bình 28AH nước của pinaco . cháu nạp thuận nghịch đều với dòng 2.8A , giờ càng ngày tren tấm cực âm và duơng toàn bị keo trắng xóa . lúc đầu bình ngon lắm được khoảng 50% dung lượng , nạp điện các ngăn sôi đều , nạp đầy được 14v . sau khi lang thang trên mạng , đọc được bài viết này và làm theo bay giờ hỏng luôn rùi ,cho axits vào nạp được 4 giờ chỉ có 2 ngăn sôi , còn lại tịt hết (( nạp mãi các ngăn kia ko sôi chi nóng ). các ngăn kia bây giờ két toàn bột trắng . hic hic , sao bây giờ các bác , lơn lành thành lợn quèo

Comment

• cháu làm như thế này :

Quá trình phục hồi Accu bị sulfat như sau:
                1- Đổ acid trong bình ra thay bằng nước cất.
                2- Charge thuận đến khi đầy.
                3- Đổ bỏ nước trong bình thay nước mới, xả hết điện trong bình ,tiến hành nạp ngược 12 giờ.( nếu không xả hết điện dòng nạp ngược sẽ rất cao)
                4- Đổ bỏ nước trong bình thay nước mới, ( sẽ thấy cặn trắng rất nhiều), xả hết điện trong bình ,tiến hành nạp thuận đến khi đầy bình.
                5- Đổ bỏ nước trong bình thay acid mới. (nếu cặn trắng vẫn còn nhiều, có thể nạp thuận nghịch thêm lần nữa.

chú ý: Các bình quá cũ, trong quá trình nạp thuận, nghịch chất PbO2 rơi khỏi sườn chì , nước có màu nâu có thể hư bình.

Comment

• bình của cháu ngon lám súc ko có 1 tẹo bùn nâu nào cả

Comment

• Nguyên văn bởi conghoan40md Xem bài viết
                    bác pham ơi , sao cháu làm như bác càng ngày bình càng hỏng nhỉ. bình của cháu là bình 28AH nước của pinaco . cháu nạp thuận nghịch đều với dòng 2.8A , giờ càng ngày tren tấm cực âm và duơng toàn bị keo trắng xóa . lúc đầu bình ngon lắm được khoảng 50% dung lượng , nạp điện các ngăn sôi đều , nạp đầy được 14v . sau khi lang thang trên mạng , đọc được bài viết này và làm theo bay giờ hỏng luôn rùi ,cho axits vào nạp được 4 giờ chỉ có 2 ngăn sôi , còn lại tịt hết (( nạp mãi các ngăn kia ko sôi chi nóng ). các ngăn kia bây giờ két toàn bột trắng . hic hic , sao bây giờ các bác , lơn lành thành lợn quèo
                    Trên tấm điện cực có keo trắng xóa là bị sulfat. Lý do bị sulfat là nạp thuận nghịch với acid chứ không phải là với nước.Khi nạp với nước gốc so4 trên điện cực tác dụng với nước cho ra acid h2so4.

Comment

• cháu đổ hết aixit và súc mấy lần bằng nước mưa mà , nạp cũng bàng nước mưa, nhà cháu có bể nứoc mưa to lám , bể xây bằng xi măng được khoảng 50 năm rùi . giờ phài làm sao bác ơi

Comment

• bể nước này nhà cháu chỉ để ăn thôi , hàng xóm còn thi nhau đén xin về ăn

Comment

• bây giờ nạp thuận nghịch vẫn vào được dòng cao lám , cháu có bộ chỉnh điện áp ra từ 0->24v , vạn nên 24v dòng qua bình nên tận hơn 5A , nạp lâu bỏ bình ra đo chỉ đuơc 1V

Comment

• nhưng cháu cũng chỉ sạc thuận nghịch dòng là 2.8a thôi ( bình cháu 28ah mà ) , áp nạp nên khoảng 14v , nhưng bỏ bình ra chỉ đo dược 1v ( 1v là dùng nước bác à , cháu vẫn tiếp tục làm lần thứ 3 theo bác ạ)
                            Last edited by conghoan40md; 06-11-2014, 17:14.

Comment

• Nguyên văn bởi conghoan40md Xem bài viết
                              bây giờ nạp thuận nghịch vẫn vào được dòng cao lám , cháu có bộ chỉnh điện áp ra từ 0->24v , vạn nên 24v dòng qua bình nên tận hơn 5A , nạp lâu bỏ bình ra đo chỉ đuơc 1V
                              Không bao giờ có chuyện này.
                              - Đầu tiên thay acid trong bình bằng nước lã đem chargre, bình nạp đầy,nước lã bây giờ là acid sulfuric.
                              - Lại đổ nước đã thành acid đi, thay bằng nước lã. Xả điện acid dư còn sót lại sẽ tác dụng với điện cực cho Pbso4.
                              - Đem charge nước tác dụng với so4 ra acid h2so4.
                              - Lại đổ nước đã thành acid đi, thay bằng nước lã. Xả điện acid dư còn sót lại sẽ tác dụng với điện cực cho Pbso4.
                              - Đem charge nước tác dụng với so4 ra acid h2so4.
                              Mỗi lần đổ nước là mỗi lần đổ acid h2so4 đi làm sao bị sulfat được?
                              Tôi cho rằng trong nước mưa có nhiều acid nitric. Chính acid này đã " Nitrat hóa" làm hư điện cưc của cháu.

Comment

• Sao cháu thấy lần 1 làm khi nạp thuận (bàng nước lã)để hoàn tất có ngăn sôi và ngăn ko sôi. Ngăn sôi thì có vẻ ngon lám đo dc 1.9v . Làm lần 2 thì những ngăn ngon trước đó lại tịt sôi và ngăn ko sôi ở lần 1 giờ lại sôi và nạp thuận bàng nuoc la lại ngon dc 1.9v . Nhưng các ngăn kia lại tịt . Bây giờ cháu chuẩn bị lạp nguoc lan 3

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X