Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lấy Nguồn Năng lượng tự nhiên dễ hay khó?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhfdc
    @ to nonamenolie: Hôm qua bão ko biết tấm solar có bị bay đi đâu ko? Bay đâu bảo tớ nhặt nhé... Phải bắt ốc ác cho cẩn thận chứ!!! Hơn 400W 1 ngày cũng đáng để dùng đấy. Hôm nào qua tớ anh em tham khảo tý vụ solar này, cũng đang máu me. Tối qua bão mất điện cả làng mỗi nhà mình có điện. Đang muốn nâng cấp lên hệ thống tự động nữa.
    Hihi, E chưa kịp cập nhật ảnh lên bác Thành ơi. Cuối tuần em được nghỉ em qua nhà bác chơi tiện xem hệ thống tự động của bác và chia sẻ với bác về vụ solar này luôn. Hôm qua nắng đẹp mà mất điện tấm pin của em không đẩy vào lưới được nên sử dụng luôn nạp cho cái accu ^^

- Có điện thì mới thấy cái ngày "tắt đèn của chị dậu" và hiện tại nó cách xa thế nào ^^

Comment

• Chào các bác
      Cho em hỏi cách chế mạch sạc cho ăc quy nhé, hiện em cũng đang ngâm cứu cái vụ sử dụng Solar đây thông tin nh sau
      - Nguồn vào: U=11- 17.5VDC ( được lấy từ Solar có P=80W)
      - Nguồn ra : U= 13.5VDC- I=5A max dùng để sạc cho ăc quy

Đang lúng túng không biết hỏi đâu vớ phải ngay chủ đề đang nóng này, có bác nào đã từng thiết kế mạch này cho em xin cái sơ đồ hoặc chỉ dẫn nhé

Cảm ơn cả nhà
      TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
      Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
      DĐ: 0976.299.429 -

Comment

• Mạch này thì bác @tietnghianam cũng đưa lên rồi, nhưng mình k nhớ nó nằm ở đâu nữa. à đây rồi

http://www.dientuvietnam.net/forums/...87/#post614995

Chúc bạn có mạch nạp như ý!

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
          Với điện áp tấm pin thế thì đơn giản nhất là sử dụng 1 mạch buck để hạ áp xuống để nạp accu, đồng thời dòng nạp sẽ tăng lên được 1 chút so với dòng ngắn mạch max của tấm pin nếu áp ra của tấm pin cao (nắng to). Nhưng khi nắng yếu áp tấm pin thấp dưới 13.5V thì ko thể nạp cho accu được. Gây lãng phí năng lượng. Muốn khai thác tối đa hiệu suất của tấm pin phải sử dụng Buck-Boost Conveter.
          Không cần phức tạp như thế đâu bác. Nắng yếu thì chỉ có dòng giảm thôi. Đến lúc áp giảm thì hết nắng rồi. Dù có boost lên thì dòng cũng chẳng được bao nhiêu đâu (chắc cỡ chục mA)
          sau.ph

Comment

• Mình đọc trong quyển mạch điện đơn giản mà lý thú có 3 cách tạo ra điện đơn giản mà chưa thử
            1( lấy thỏi than trong pin con thỏ vỏ kẻm thả vào trong dung dich muoi ăn (nồng độ không nhớ) kẽm là âm thỏi than lá dương u= 1v thì phải người ta gọi nó lá pin nước
            2( pin đất lấy 1 thanh đồng rộng 5cm dài tuy ý và 1 thanh sắt rộng 5cm độ dài như thanh đồng cắm vào chậu hoa hay cắm xuông đất đều được cắm cách nhau 5mm đất càng ẩm ướt càng tốt u=0,7v
            3( bẫy sóng như ta đã biết ngày nay trong không gian có rất nhiêu sóng vô tuyến ta mắc môt mạch bẫy sóng để lấy điên nghe radio cách làm quấn 1 cuôn dây l=3000 cơ dây 0,3mm trên ống nhưạ 3cm quấn nhu quấn chỉ một đầu nối dây lên cao 3m -4m đầu còn lại trôn xuống đất ẩm ướt mắc thêm tụ xoay lấy trong radio hư hay còn tốt thì tùy bạn mắc vô 2 đâu cuộn đây lắp thêm cầu diode để nắng thành điện dc hỗ trợ thêm tụ lọc 220uf nuã nha dùng đồng hồ đo vôn vào 2 đầu tụ 220uf nhớ đăt đúng màu que theo cực từ từ xoay tụ soay sao cho khi thấy vôn hện lên trên đồng hồ cao nhất thi dùng .thế là tụ xoay và cuộn dây đã công hưởng với nhau và đã bắt được sóng cuả 1 đài nào đó nói chung vôn cao hay thấp phụ thuộc vào đài phát nếu nhà bạn ngay chân cột của đài tiếng nói việt nam thì quá ngon.
            Dang online bằng điện thoại lên không up hình dc nó cung gióng như bẫy sóng trong radio thôi vì trong radio chi cần lấy tín hiệu nhỏ rồi khuyếch đại lên và đưa ra loa .còn ta thi lấy tín hiệu cương độ lớn để lấy điện
            trên đây là minh đọc dc và nhớ lại viết ra thôi có chỗ nao sai các bác chém nhẹ tay chút .ai thử đi đọc nghe có lý lắm mà chưa có diều kiên thử
            Email:
            phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

• Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết
              hix. cái bác này hay thật. em chỉ nói nhìn nhận bên ngoài chứ ai nói là chất liệu đâu mà poly với mono?
              bác nonime ở bên tinh tế phải không ạ.hehe em mới diy xong tấm 63w xong.hôm trước thiếu cell tối hôm qua.em qua bên nhà bác tùng mua thêm ít cell nữa rồi.hôm nay về cắt kính ốp vào ngon lành lắm đọi mai nắng test thử thế nào.mấy hôm nay ninh bình có thu được nhiều điện khôngbacwsas.^-^

Comment

• em đang tính lấy cái mô tơ trong ổ cứng làm máy phát điện gió đồng bộ , em đập cái mô tơ HDD laptop ra thì chỉ có 3 đầu hình như là 3 pha , xem trên mạng thì mấy cái HDD có tới 4 đầu lận , em đang phân vân ko biết dùng mạch nào hợp lý để sạc khoảng 2 cục pin đt lithium ion 3.7 v đấu nối tiếp.

HDD laptop có vòng quay khoảng 4500 RPM , em định làm 1 bộ chong chóng đường kính khoảng 0.5 ~ 1m thì có đủ năng lượng ko , và đang thắc mắc ko bik kiếm đâu ra cái bộ bánh răng để đưa vào HDD 4500 RPM. mong các bác góp ý

Comment

• Nguyên văn bởi thuan3112 Xem bài viết
                  bác nonime ở bên tinh tế phải không ạ.hehe em mới diy xong tấm 63w xong.hôm trước thiếu cell tối hôm qua.em qua bên nhà bác tùng mua thêm ít cell nữa rồi.hôm nay về cắt kính ốp vào ngon lành lắm đọi mai nắng test thử thế nào.mấy hôm nay ninh bình có thu được nhiều điện khôngbacwsas.^-^
                  Đúng rồi Thuận! Ninh Bình nắng đẹp bác ah. Cách đây 3-4 ngày gì đó e có ghi lại thông số của ngày hôm trước và so với hôm sau thì thấy wattmetter báo đẩy vào lưới được 342w. Nắng to e chạy ra ngó cái công tơ của EVN thì thấy nó đứng yên (hoặc nó nhích từng tí 1 mà mắt thường k thấy ?) ^^ đã thật.

Trong nhà sử dụng những thiết bị sau: 2 cái tivi(29inch và 21inch) đang ở chế độ standby, 2 cái bóng compac 5 & 20w đang bật, 2 quả sủi bể cá, modem ADSL, WIFI, quạt trần, và 1 số đồ lk khác... bóng điện thờ.....

Comment

• Nguyên văn bởi belongtomes3 Xem bài viết
                    em đang tính lấy cái mô tơ trong ổ cứng làm máy phát điện gió đồng bộ , em đập cái mô tơ HDD laptop ra thì chỉ có 3 đầu hình như là 3 pha , xem trên mạng thì mấy cái HDD có tới 4 đầu lận , em đang phân vân ko biết dùng mạch nào hợp lý để sạc khoảng 2 cục pin đt lithium ion 3.7 v đấu nối tiếp.

HDD laptop có vòng quay khoảng 4500 RPM , em định làm 1 bộ chong chóng đường kính khoảng 0.5 ~ 1m thì có đủ năng lượng ko , và đang thắc mắc ko bik kiếm đâu ra cái bộ bánh răng để đưa vào HDD 4500 RPM. mong các bác góp ý
                    Motor HDD laptop bé như thế mà bác lắp cái chong chóng xải cánh 0.5 - 1m hỏi xem có lắp được không đã? chưa nói đến hiệu xuất. kể cả chạy được thì dòng cực kỳ bé tính bằng Mili ampe.

Không khả thi.

Nếu bác quan tâm đến năng lượng gió thì ghé qua topic này. trong đó có bài của mình đấy!
                    link đây: Máy phát điện bằng sức gió | Trang 9 | Tinhte.vn - Cộng đồng Khoa học & Công nghệ

post tạm cái clip cho bác xem

Comment

Đúng rồi Thuận! Ninh Bình nắng đẹp bác ah. Cách đây 3-4 ngày gì đó e có ghi lại thông số của ngày hôm trước và so với hôm sau thì thấy wattmetter báo đẩy vào lưới được 342w. Nắng to e chạy ra ngó cái công tơ của EVN thì thấy nó đứng yên (hoặc nó nhích từng tí 1 mà mắt thường k thấy ?) ^^ đã thật.

Trong nhà sử dụng những thiết bị sau: 2 cái tivi(29inch và 21inch) đang ở chế độ standby, 2 cái bóng compac 5 & 20w đang bật, 2 quả sủi bể cá, modem ADSL, WIFI, quạt trần, và 1 số đồ lk khác... bóng điện thờ.....
                      bác sướng thật.tấm 60w mà có lúc nó đẩy vào những 90w kinh thật.mấy món của bác là mua của bác tùng hết à.em thích cái inverter gird nhưng đắt quá với lại mất điện không dùng được.nên cũng đắn đo lắm bác à.với số tiền ấy mua được con inverter 2000w sóng sin luôn chứ chẳng chơi bác nhỉ

Comment

bác sướng thật.tấm 60w mà có lúc nó đẩy vào những 90w kinh thật.mấy món của bác là mua của bác tùng hết à.em thích cái inverter gird nhưng đắt quá với lại mất điện không dùng được.nên cũng đắn đo lắm bác à.với số tiền ấy mua được con inverter 2000w sóng sin luôn chứ chẳng chơi bác nhỉ
                        Tấm 70w Thuận ơi (Mình mua của bên Tiêu Điểm) Đã chơi nặng lượng sạch thì phải vắt kiệt chứ, mất điện ta đem sạc bình để kích lên điện lưới mà dùng? tội gì để phí phạm năng lượng nhỉ? Thì cái j cũng chỉ được 1 thứ thôi, có cái này mất cái kia. Tùy nhu cầu sử dụng của bác On hay Off mà lựa chọn cho đúng đắn.

Comment

Motor HDD laptop bé như thế mà bác lắp cái chong chóng xải cánh 0.5 - 1m hỏi xem có lắp được không đã? chưa nói đến hiệu xuất. kể cả chạy được thì dòng cực kỳ bé tính bằng Mili ampe.

Không khả thi.

Nếu bác quan tâm đến năng lượng gió thì ghé qua topic này. trong đó có bài của mình đấy!
                          link đây: Máy phát điện bằng sức gió | Trang 9 | Tinhte.vn - Cộng đồng Khoa học & Công nghệ

post tạm cái clip cho bác xem
                          thanks bác topic rất hay , em thì định gắn cánh quạt vào 1 trục riêng , xong dùng gearbox chuyển wa cái HDD , ko bik có đủ dòng để sạc 2 cục pin dt 1280 ko nhĩ

Comment

• Nguyên văn bởi belongtomes3 Xem bài viết
                            thanks bác topic rất hay , em thì định gắn cánh quạt vào 1 trục riêng , xong dùng gearbox chuyển wa cái HDD , ko bik có đủ dòng để sạc 2 cục pin dt 1280 ko nhĩ
                            Bạn định làm thí nghiệm thì được, nhưng thực tế theo mình không nên làm vì mất công sức và mất thời gian. Còn bạn hỏi có đủ dòng sạc 2 cục pin điện thoại 1280 hay không câu trả lời là được.

Comment

Bạn định làm thí nghiệm thì được, nhưng thực tế theo mình không nên làm vì mất công sức và mất thời gian. Còn bạn hỏi có đủ dòng sạc 2 cục pin điện thoại 1280 hay không câu trả lời là được.
                              hôm nay HN nắng to lắm.ninh bình có thu hoạch được nhiều không bác.em đang nghiên cứu solar tracking mà hỏi trên dd chẳng thấy ái nói gì hết buồn quá bác à.nhìn em nó ngon lành thế này cơ mà ].hixhix
                              http://www.dientuvietnam.net/forums/...-photo2732.jpg
                              http://www.dientuvietnam.net/forums/...ecking-148176/

Comment

hôm nay HN nắng to lắm.ninh bình có thu hoạch được nhiều không bác.em đang nghiên cứu solar tracking mà hỏi trên dd chẳng thấy ái nói gì hết buồn quá bác à.nhìn em nó ngon lành thế này cơ mà ].hixhix
                                http://www.dientuvietnam.net/forums/...-photo2732.jpg
                                http://www.dientuvietnam.net/forums/...ecking-148176/
                                Mấy hôm nay bên năng lượng mặt trời trong tầm tay dang bàn về cái solar tracking của Bạn Touch HD. Chắc câu lâu rồi kô vào tinh tế phải kô?

Comment

Về tác giả

Collapse

tepriu Tìm hiểu thêm về tepriu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X