Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cải tiến chưa từng có cho bộ nguồn amplifiers

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cải tiến chưa từng có cho bộ nguồn amplifiers

Chào các bạn.
    Sau một thời gian nghiên cứu, thử nghiệm, xin được báo với các bạn một tin vui, chúng tôi đã có giải pháp cải tiến khuyết điểm của những amplifiers bán dẫn hiện có. Giúp cho ampli bán dẫn có khả năng trình diễn âm thanh mượt mà, sinh động và độ động tốt hơn hẳn. Khi được cải tiến, ampli bán dẫn bình thường của bạn như ampli trong hệ thống karaoke có được chất âm đẹp gần giống ampli đèn chất lượng cao nhưng với công suất khổng lồ của ampli bán dẫn. Hầu hết mọi người sử dụng đều hài lòng với chất âm này mang lại. Có thể nói đây là một trong những con đường đưa âm thanh đến sự hoàn hảo.
    Xin mời các bạn cùng mình tham gia một số thử nghiệm tại diễn đàn này.
    Kết nối Triệu Bàn Tay, Triệu Trái Tim yêu thương...

Lâu quá mới thấy bác Green ghé lại. Bác Green đưa thêm thông tin đi.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Cũng đang quan tâm
      Thêm chút thông tin đi bồ.

Comment

tức là bác tăng đc cả công suất của âmly và chất âm à
        Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
        Web :

Comment

ko nói j sao ai biết bác ơi, chia sẻ chút tt nữa đi bạn
          DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
          Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
          Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
          Email :

Comment

sao chỉ thấy lời giới thiệu không mà không thấy cái ruột đâu hết vậy bác.
            Last edited by sang_dientu; 15-02-2012, 17:28.
            email:
            chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Không biết bác có phải bác amber bên vnav không? VNAV &bull; View topic - Ampli bán dẫn-hay do nguồn-không hay cũng tại nguồn
              Website: ;

Comment

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
                Không biết bác có phải bác amber bên vnav không? VNAV • View topic - Ampli bán dẫn-hay do nguồn-không hay cũng tại nguồn
                Chào các bạn.
                Xin cảm ơn sự quan tâm của các bạn.
                Xin đi thẳng vào vấn đề tránh mất thời gian một cách không cần thiết. Mình đã cố gắng chia sẻ cho ACE trên một diễn đàn có tiếng về audio ở VN nhưng xem ra mình đã cố gắng nghĩ tốt cho họ nhưng không thể được như vậy. Lòng ganh ghét, đố kỵ, thiển cận và vô lương đã chiếm hết lương tri của họ...
                Đầu tiên mình xin trình bày nguyên lý bù áp, bạn nào hứng thú có thể mở ngay ampli mình ra để thí nghiệm và tận hưởng thành quả DIY của mình:
                Bạn tìm một biến thế nguồn Fe E-I cỡ lõi 3A-5A và quấn đầy dây cỡ 0,5-0,65mm sau đó ghép Fe theo kiểu E-I xen kẽ gắn vào vị trí của cuộn choke L1.
                Xin đảm bảo với các bạn, khi bật giàn âm thanh của bạn lên, bạn không còn nghĩ là âm thanh của dàn cũ của bạn nữa, âm chất thay đổi như một ampli đèn cỡ khổng lồ. Mình đã thử dùng một kênh của ampli đã gắn choke này mở đồng thời với một kênh của ampli đèn đỉnh và khó có thể nhận ra sự khác biệt giữa 2 kênh. Âm thanh của bộ dàn được cải thiện 50-100%, đôi khi còn tạo cho mình ý nghĩ nếu không có cuộn choke này ampli của mình chẳng có ý nghĩa gì nữa.
                Điều này được minh chứng khi mình gửi mẫu thí nghiệm được che kín đến Hà Nội, bác Quanghao tổ chức test và đã ngậm tăm luôn kết quả review, còn bộ kit thì bác ấy gửi cho đồng nghiệp Andrea Ciuculifo bên Ý để nghiên cứu, mình nghĩ bạn ấy không dám review cũng đúng, vì bạn ấy là người sản xuất ampli... .
                Bộ KIT thử nghiệm có sơ đồ như hình mình post dưới đây và mình đã cố tình sử dụng kinh kiện kém nhất để đánh giá tối đa hiệu quả của nó mang lại...tuy nhiên có một số bạn đã cố tình "xù" luôn KIT này, không chịu gửi về lại cho mình , chắc do dựa vào sự cố mà BQT diễn đàn nọ cố tình gây nên...mình không giận các bạn ấy lắm, vì lẽ thường tình mà.
                Xin mời các bạn cứ mạnh dạn thử nghiệm và tận hưởng những gì cuộn choke và cách cải tiến này mang lại, bạn nào không có thời gian quấn choke mình sẽ giúp, lưu ý chất lượng FE cao sẽ cho màn trình diễn hi-end ngoài dự kiến!
                Click image for larger version

Name:	dc-power-supply-24v-and-24v-for-power-amplifier-30w (1).jpg
Views:	1
Size:	20.2 KB
ID:	1355550

Comment

Trên đây là nguyên lý bù áp, sẽ bù lại nhanh chóng những chổ sạt lở của bộ nguồn khi tín hiệu âm thanh có những đỉnh lớn gây "mếo mó' đường thẳng của bộ nguồn DC. Vị trí choke ở đây là một cải tiến thông minh nhằm né tránh dòng DC qua chọke nhằm hạ giá thành và tăng chất lượng choke. Một việc tưởng chừng rất đơn giản nhưng híếm người nghĩ tới. Vì vậy mình cố tình đổ keo kín để các bạn chứng nhận hiệu quả của nó trước khi công bố sơ đồ. Không ngờ các bạn đã quá quan trọng hỏa vấn đề nên cuộc chơi đã đi sang một hướng khác cực kỳ ...funny. Ai cũng có thể tự biến mình thành ...diễn viên hài.
                  Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Comment

cảm ơn bác rất nhiều, nhưng cho em hỏi cái tiến đó cỏ thể áp dụng cho mọi amply đều được ạ. và mấy con tụ đó có thông số nhỏ nhất là bao nhiêu ạ.
                    email:

Comment

Bạn có thể sử dụng cho tất cả các ampli xài nguồn đôi, thường thì trên đó có sẳn 2 tụ nguồn, bạn chỉ cần mua thêm hai tụ giá trị giống như vậy và lắp theo sơ đồ như trên.
                      Chúc bạn thành công.

Comment

Các bạn có thể thấy ampli mới được cải tiến cho đáp ứng tiết tấu, độ tinh tế,chi tiết, hài âm và dải tần gần đi đến sự hoàn hảo. Vì bản thân ampli bán dẫn đã tốt và trung thực lắm rồi, chỉ còn một điểm yếu là do bộ nguồn truyền thống đáp ứng không kịp thời những yêu cầu của linh kiện công suất. Chỉ cần một cải tiến nhỏ giúp bộ nguồn có tính tùy động và "thông minh" cao hơn, sẳn sàng ứng đủ mọi yêu cầu về dòng và áp của bộ KDCS.
                        Mình có hàng chục giải pháp từ đơn giản đến phức tạp cho vấn đề này, xin mạn phép các bạn được trình bày thêm.
                        Chúc các bạn ngày mới vui vẻ.

Comment

dạ em cảm ơn ạ.
                          em có 1 tí thắc mắc nữa ạ. em được biết là điện áp nguồn đôi là phải cân bằng Vcc = -Vee nếu không là các bjt sẽ bị quá tải và cháy.
                          em cũng bị như vậy 1 lần rồi. bị hỏng 1 tụ và khi mở lớn thì bị cháy các con bjt công suất hết. em không biết khi thêm chuộn đó vào điện áp có bị chênh lệch không ạ. (vì amply nhà em công suất khá lớn nên em hỏi hơi kỹ tí ạ). em cảm ơn nhiều ạ.
                          email:

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                            dạ em cảm ơn ạ.
                            em có 1 tí thắc mắc nữa ạ. em được biết là điện áp nguồn đôi là phải cân bằng Vcc = -Vee nếu không là các bjt sẽ bị quá tải và cháy.
                            em cũng bị như vậy 1 lần rồi. bị hỏng 1 tụ và khi mở lớn thì bị cháy các con bjt công suất hết. em không biết khi thêm chuộn đó vào điện áp có bị chênh lệch không ạ. (vì amply nhà em công suất khá lớn nên em hỏi hơi kỹ tí ạ). em cảm ơn nhiều ạ.
                            Chào bạn.
                            Bạn nghĩ vậy hoàn toàn chưa chính xác. Vì ampli nào cũng có cơ chế hồi tiếp âm DC để ổn định điểm giữa nên hai điện áp có chênh lệch cũng không gây sự cố nếu mạch được thiết kế tốt và đang hoạt động, không có "bệnh".
                            Sơ đồ trên không can thiệp vào sự chênh áp của V+/V-, trừ khi bạn có bộ nguồn không tốt, chênh áp từ khi chế tạo.
                            Một số ampli của Peavey dành cho sân khấu sử dụng cuộn dây AC đơn và GND "ảo" vẫn hoạt động ổn định.Click image for larger version

Name:	tải xuống111.JPG
Views:	1
Size:	8.2 KB
ID:	1355557
                            Last edited by Green_Age; 16-02-2012, 10:23.

Comment

Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
                              Các bạn có thể thấy ampli mới được cải tiến cho đáp ứng tiết tấu, độ tinh tế,chi tiết, hài âm và dải tần gần đi đến sự hoàn hảo. Vì bản thân ampli bán dẫn đã tốt và trung thực lắm rồi, chỉ còn một điểm yếu là do bộ nguồn truyền thống đáp ứng không kịp thời những yêu cầu của linh kiện công suất. Chỉ cần một cải tiến nhỏ giúp bộ nguồn có tính tùy động và "thông minh" cao hơn, sẳn sàng ứng đủ mọi yêu cầu về dòng và áp của bộ KDCS.
                              Mình có hàng chục giải pháp từ đơn giản đến phức tạp cho vấn đề này, xin mạn phép các bạn được trình bày thêm.
                              Chúc các bạn ngày mới vui vẻ.
                              Bác GreenA cho hỏi là :
                              1. số vòng cuộn choke này tính toán như thế nào?
                              2. Cuộn choke này gắn chung với BA nguồn như hình?
                              Attached Files
                              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Về tác giả

Collapse

Green_Age Tìm hiểu thêm về Green_Age

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X