Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Việc thay bình accu cho UPS APC...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

02 vị trí bạn hỏi trong hình không nối với nhau.
    Chúc thành công.

Comment

Vì các lý do đã nêu trên vì thế mình vẫn muốn sử dụng bằng máy tính của mình, các bác tư vấn xem mình nên sử dụng Cable chuyển đổi từ USB sang RS232 có được không, đây là hình của Cable:

Cảm ơn các ban!
      Website: ;

Comment

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
        Vì các lý do đã nêu trên vì thế mình vẫn muốn sử dụng bằng máy tính của mình, các bác tư vấn xem mình nên sử dụng Cable chuyển đổi từ USB sang RS232 có được không, đây là hình của Cable:

Cảm ơn các ban!
        Đã thử USB-RS232=hông được (đã cài driver). Ko biết có phải tại cable ko?
        Chờ ý kiến các bạn khác!

Comment

Nguyên văn bởi heolun2006 Xem bài viết
          Đã thử USB-RS232=hông được (đã cài driver). Ko biết có phải tại cable ko?
          Chờ ý kiến các bạn khác!
          Mình cũng đã thử nhưng không được lại tốn kém mất 70 nghìn mà không được gì.
          Ngoài ra: Hàn chân như trong sơ đồ DB9 đã được hướng dẫn và thử cũng không kết nối được không hiểu tại sao???

Comment

Mình cũng đã thử nhưng không được lại tốn kém mất 70 nghìn mà không được gì.
            Ngoài ra: Hàn chân như trong sơ đồ DB9 đã được hướng dẫn và thử cũng không kết nối được không hiểu tại sao???
            Đã kiểm tra lại vấn đề này là do hàn nhầm chân 9 thành chân 6 chưa thử lại vì thế chưa có kết quả, không biết có kết nối được không?

Comment

Đã kiểm tra lại vấn đề này là do hàn nhầm chân 9 thành chân 6 chưa thử lại vì thế chưa có kết quả, không biết có kết nối được không?
              Các bác ơi để em nói thêm điều này cho các bác đỡ mất thời gian và công sức. Kết nối UPS APC với COM port của PC không theo chuẩn RS232 bình thường nhé (xem sơ đồ chân thì rõ) mà theo proprietary protocol của hãng. Vì vậy em nghĩ (em chỉ nghĩ thôi chứ không sure à) là dùng cable USB-to-COM sẽ không tạo được kết nối với APC.
              Thêm một điều nữa là bác phải nối đúng vào cái port giao tiếp của UPS nằm ở đằng sau UPS vì nó có thêm vài cái port monitor để nối với PC để shutdown khi cúp điện. Nhìn các port này rất giống nhau nhưng cái để giao tiếp thì nó nằm riêng 1 chỗ. Các UPS của em có những 3 cái nên lúc đều em cứ loay hoay cắm vào 2 cái port monitor và kết nối không được. Đến khi cắm đúng chỗ là nối 1 phát ăn ngay.
              Tiện thể bác hoangnganvn cho hỏi bác là dân IT à. Nếu thế em và bác là đồng nghiệp đấy
              “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                Các bác ơi để em nói thêm điều này cho các bác đỡ mất thời gian và công sức. Kết nối UPS APC với COM port của PC không theo chuẩn RS232 bình thường nhé (xem sơ đồ chân thì rõ) mà theo proprietary protocol của hãng. Vì vậy em nghĩ (em chỉ nghĩ thôi chứ không sure à) là dùng cable USB-to-COM sẽ không tạo được kết nối với APC.
                Thêm một điều nữa là bác phải nối đúng vào cái port giao tiếp của UPS nằm ở đằng sau UPS vì nó có thêm vài cái port monitor để nối với PC để shutdown khi cúp điện. Nhìn các port này rất giống nhau nhưng cái để giao tiếp thì nó nằm riêng 1 chỗ. Các UPS của em có những 3 cái nên lúc đều em cứ loay hoay cắm vào 2 cái port monitor và kết nối không được. Đến khi cắm đúng chỗ là nối 1 phát ăn ngay.
                Tiện thể bác hoangnganvn cho hỏi bác là dân IT à. Nếu thế em và bác là đồng nghiệp đấy
                Rất cảm ơn bạn! Đành phải đi làm nhờ ở máy tính khác vậy.
                TB: Mình cũng không hẳn là dân IT nói chung chỉ Amateur thôi bạn ạ.

Comment

Về vấn đề này thì các bạn đã kiểm chứng như vậy là quá chính sác rùi. Ácquy thì dùng loại nào cũng OK hết loại đắt tiền thì tuổi thọ được lâu hơn thui, còn nắp mới vào là đều OK. Tuy nhiên UPS dòng Smart có con ROM quản lý dòng nạp và xả của Acquy. Ta phải Reset lại nó nếu không nó vẫn sài với thông số của Acquy cũ thi không thể Backup lâu được. Đơn giản nhất là mua 1 con ROM mới copy từ 1 con ở máy đang chạy tốt cùng loại là OK. khỏi cần quan tâm tới hãng APC nữa. Hãng thì nó thiết lập qua phần ứng dụng kết nối UPS và máy tính qua cổng COM để setup lại. các này phải gửi qua Mail hoặc copy tài liệu vào USB vì định dạng và dung lượng ở đây không cho phép. Chúc thành công!
                  Chuyên sâu UPS APC Smart các loại ĐT: 0912765253 Tại Hà Nội.

Comment

Bạn APC_UPS cho mình hỏi làm thế nào để reset con ROM. Con ups mình dùng là Smart 3000VA. Mình dùng 4 bình 60AH nó xạc chỉ được 4/5 Led hiển thị thôi. Nếu có tài liệu bạn vui lòng gởi cho mình vào địa chỉ bxngoc@yahoo.com
                    Xin cảm ơn
                    “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                      Bạn APC_UPS cho mình hỏi làm thế nào để reset con ROM. Con ups mình dùng là Smart 3000VA. Mình dùng 4 bình 60AH nó xạc chỉ được 4/5 Led hiển thị thôi. Nếu có tài liệu bạn vui lòng gởi cho mình vào địa chỉ bxngoc@yahoo.com
                      Xin cảm ơn
                      Bạn phải ghi rõ model của máy mới co phương án sử lý được ví dụ: SU 3000UXI hay SU 3000XLI v.v Bởi mỗi loại lại có phương pháp khác nhau. Nếu ở Hà Nội tôi có thể trực tiếp giúp bạn, con ở xa thi hơi khó. Cái này là làm theo kinh nghiệm chứ thực ra Hãng cũng không thiết kế để tăng dung lượng Acquy như vậy.

Comment

Cái UPS của mình là SU3000INET bạn à. Bạn có thể chỉ mình cách chọc ngoáy nó để hiểu được bình mới và xạc cho đủ 100% (mặc dù bình xạc ở ngoài đã đầy nhưng khi gắn vào cũng chỉ báo là 85% thôi). Nếu bạn có con ROM của model này thì tôi đặt mua cùa bạn cũng được.
                        Thanks

Comment

Nguyên văn bởi APC_UPS Xem bài viết
                          Bạn phải ghi rõ model của máy mới co phương án sử lý được ví dụ: SU 3000UXI hay SU 3000XLI v.v Bởi mỗi loại lại có phương pháp khác nhau. Nếu ở Hà Nội tôi có thể trực tiếp giúp bạn, con ở xa thi hơi khó. Cái này là làm theo kinh nghiệm chứ thực ra Hãng cũng không thiết kế để tăng dung lượng Acquy như vậy.
                          Hay quá, tên bạn đúng vào hãng của mình đang sử dụng có lẽ bạn làm ở hãng ACP rồi đây.
                          Mình có một con UPS Black 600 của hãng ACP và cũng muốn reset ROM để sử dụng vào mục đích khác, bạn nói là ở Hà nội thì ỏ cụ thể là khu vực nào thế, nếu bạn không muốn nói cụ thể thì có thể cho số Diện thoại để liên lạc được không? Còn mình ở Thanh trì - Hà nội bạn ạ.
                          Rất mong được sụ giúp đỡ của bạn!

Comment

Hi! Hoangnganvn. Vừa rùi mình bận wá vấn đề của bạn đã giải quyết được chưa? nó cũng đơn giản thui nhưng cần phải biết máy đó thuộc loại nào vì APC có rất nhiều model nếu cần thì phone cho tui DT phía dưới chữ ký Đ/C: Chợ Phùng Khoang. Thanh Xuân HN.Chúc bạn thành công!

Comment

Máy của bạn hoàn toàn dùng được với Acquy 60Ah vì máy đó có thiết kế cho việc mở rộng dung lượng Acquy nhưng khi setup Rom thì đặt acquy mở rộng là 4 cặp và gán đúng điện áp của acquy tại thời điểm setup vào ROM máy mới hiểu và báo đúng được
                              Các bạn đã reset ROM nhưng chưa setup thông số để máy nhận đúng thông số của Battery.

Comment

Em cũng có một con SUA1000I, em đọc từ đầu bài viết đến giờ thấy mấy bác nói chủ yếu liên quan đến thời gian chạy...

Con của em nó báo thời gian chạy khi đầy bình là 12 phút với tải 10% (nếu tải khoảng 30% thì chỉ còn 2 phút), nhưng thực tế UPS không hề cắt mặc dù báo pin yếu (đèn Battery Bar chỉ còn 1 vạch) và chạy đến khi bình hết thực sự.

Không biết đã bác nào thử theo cách dưới đây chưa?
                                http://jpaa-en.apc.com/app/answers/d...charge%20blink

Ở tùy chọn thứ 3, nạp đầy bình (khoảng 48 tiếng), sau đó cắm tải ổn định trên 30% rồi cho UPS chạy đến khi cạn bình thì bộ đo sẽ chạy đúng lại.

Comment

Về tác giả

Collapse

heolun2006 Tìm hiểu thêm về heolun2006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X