Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Việc thay bình accu cho UPS APC...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi rabbit Xem bài viết
    Ăn thua gì ,em còn chơi 4 bình 100Ah vào con 2200VA vẫn chạy pà pà, mỗi tội nạp 48h mới đầy, đang đợi Mr.Lập chỉnh lại dòng nạp 7A thì ngon luôn. Cảm ơn Mr. Thanh về vụ sợi cable nhé.

Con SUA2200RMI2U của em không chạy được hoặc không nên chạy với các đồ điện sau:
    1. Điều hòa 12.000 BTU ko Inverter.
    2. Bình Nóng lạnh ( đóng vào dòng lên trên 40A luôn, chịu không nổi ).
    3. Máy giặt.
    4. Tủ lạnh > 400L
    5. Tivi CRT 29in ( nếu đang chạy khoảng 30% tải mà đóng con này thì overload luôn ).
    6. Lò vi sóng 1.100W

Còn lại thì chạy tuốt tuột, kể cả nồi cơm điện, máy bơm nước, Tivi CRT 25in, tủ lạnh 380L, Plasma 50in ...

Nhưng em vẫn máu 1 em 3.000VA - 2.700W, đang đi kiếm...
    Dạ không có chi bác ạh, em cũng có đồng tối đi cafe với bạn gái, hehe ...
    Hình nhu bác bxngoc sắp có con 3KVA đây, em cũng đang canh me, bác hỏi thử bác ấy xem. Còn nếu bác thật cần thì em cũng đi lòng vòng SG hỏi giúp. Ở ngoài ấy cũng có bác ạh, hỏi bác Lập ý, trong nghề ko hà, khà khà...

Comment

Ăn thua gì ,em còn chơi 4 bình 100Ah vào con 2200VA vẫn chạy pà pà, mỗi tội nạp 48h mới đầy, đang đợi Mr.Lập chỉnh lại dòng nạp 7A thì ngon luôn. Cảm ơn Mr. Thanh về vụ sợi cable nhé.

Con SUA2200RMI2U của em không chạy được hoặc không nên chạy với các đồ điện sau:
      3. Máy giặt.
      4. Tủ lạnh > 400L
      5. Tivi CRT 29in ( nếu đang chạy khoảng 30% tải mà đóng con này thì overload luôn ).
      6. Lò vi sóng 1.100W

Còn lại thì chạy tuốt tuột, kể cả nồi cơm điện, máy bơm nước, Tivi CRT 25in, tủ lạnh 380L, Plasma 50in ...

Yêu cầu của bác kinh quá chạy cả nồi cơm điện, máy bơm nước, tủ lạnh luôn cơ à. Em 4 bình 60Ah chỉ dám xài quạt, đèn, TV thui. À bộ 4 bình 100Ah của bác hết bao nhiêu xẻng vậy?
      “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

3. Máy giặt.
        4. Tủ lạnh > 400L
        6. Lò vi sóng 1.100W

Troài oai bác bố Típ này bỏ xới chạy sang đây từ khi nào đấy, Bác đi Sài Ghềnh bao giờ về thế nhớ có quà cho em nhé.

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
          Yêu cầu của bác kinh quá chạy cả nồi cơm điện, máy bơm nước, tủ lạnh luôn cơ à. Em 4 bình 60Ah chỉ dám xài quạt, đèn, TV thui. À bộ 4 bình 100Ah của bác hết bao nhiêu xẻng vậy?
          Ắc quy 12V100 VRLA của Vitalize giờ giá giao động từ 2,9 triệu đến 3,2 triệu nhé. Nhà bác này mua lúc đấy là 2,7 triệu/quả x 4 = 10,8 triệu. Bác co con Smart 2200VA nếu ở Hà Nội thì ôm qua chỗ bác Lập để bác ấy chỉnh cho dòng nạp thêm khoảng 2A nữa thì cũng rút bớt được thời gian nạp mà không làm ảnh hưởng đến các thông số của UPS.

Comment

Dùng nhiều UPS để sạc accu ngoài

Em có một việc này xin nhờ các bác tư vấn hộ.

Em có 6 cái UPS Up Select loại Green Wave ULA500 (Công suất 300W), các bình bên trong UPS đã hỏng, nhưng UPS thì vẫn còn dùng tốt.

Em đã mua một cái Ắc quy CMF 36Ah ngoài để dùng đề phòng lúc mất điện.

Vấn đề là em muốn sạc cái bình này bằng chính UPS. Theo thông số em đo được thì dòng sạc của cái UPS này là 0.8-0.85Ah. Vậy nếu để xạc đầy cái bình 36Ah thì phải mất 45h.

Bây giờ em muốn sạc cái accu này bằng đồng thời 2 (hay 3, 4, 5) cái UPS để tăng dòng sạc và rút ngắn thời gian sạc thì có được không ạ? Có vấn đề gì nguy hiểm cho cái UPS hay accu không?

Xin các bác vui lòng chỉ giáo.

Comment

Nguyên văn bởi Phamen Xem bài viết
              Em có một việc này xin nhờ các bác tư vấn hộ.

Em có 6 cái UPS Up Select loại Green Wave ULA500 (Công suất 300W), các bình bên trong UPS đã hỏng, nhưng UPS thì vẫn còn dùng tốt.

Em đã mua một cái Ắc quy CMF 36Ah ngoài để dùng đề phòng lúc mất điện.

Vấn đề là em muốn sạc cái bình này bằng chính UPS. Theo thông số em đo được thì dòng sạc của cái UPS này là 0.8-0.85Ah. Vậy nếu để xạc đầy cái bình 36Ah thì phải mất 45h.

Bây giờ em muốn sạc cái accu này bằng đồng thời 2 (hay 3, 4, 5) cái UPS để tăng dòng sạc và rút ngắn thời gian sạc thì có được không ạ? Có vấn đề gì nguy hiểm cho cái UPS hay accu không?

Xin các bác vui lòng chỉ giáo.
              Thay cho việc này bác bỏ 500K ra mua 1 cái nạp ngoài 12V/10A thì có khi lại ổn hơn, em thấy với nạp 12V thì hãng nào làm cũng tốt à, nhất là AST hay LiOA...

Comment

Thay cho việc này bác bỏ 500K ra mua 1 cái nạp ngoài 12V/10A thì có khi lại ổn hơn, em thấy với nạp 12V thì hãng nào làm cũng tốt à, nhất là AST hay LiOA...
                Vâng, cảm ơn bác đã cho ý kiến. Tất nhiên là dùng sạc ngoài thì ổn hơn và tiện lợi hơn.

Nhưng vấn đề em muốn hỏi là về mặt kĩ thuật thì cách làm trên của em có được hay không? Bác nào biết xin cho em ý kiến với ạ.

Comment

Mạch nạp cho Acquy bạn nên dùng mạch nạp xung sẽ tốt hơn!
                  Vì nếu bạn chỉ sử dụng biến áp biến đổi xuống điện áp phù hợp rồi chỉnh lưu bằng Diode thì không ổn lắm đối với những nơi diện áp lên xuống không ổn định.

====================
                  tuoitretiencong@gmail.com
                  0988.638.984

Comment

Mình có 01 UPS Santak c2k 2000VA 1.4KW thì có thể thay accu dung dượng lớn hơn như làm với UPS APC được không. Có bạn nào đã thử chưa chia sẻ thông tin giúp mình với.

Comment

• Nguyên văn bởi APC_UPS Xem bài viết
                      Về vấn đề này thì các bạn đã kiểm chứng như vậy là quá chính sác rùi. Ácquy thì dùng loại nào cũng OK hết loại đắt tiền thì tuổi thọ được lâu hơn thui, còn nắp mới vào là đều OK. Tuy nhiên UPS dòng Smart có con ROM quản lý dòng nạp và xả của Acquy. Ta phải Reset lại nó nếu không nó vẫn sài với thông số của Acquy cũ thi không thể Backup lâu được. Đơn giản nhất là mua 1 con ROM mới copy từ 1 con ở máy đang chạy tốt cùng loại là OK. khỏi cần quan tâm tới hãng APC nữa. Hãng thì nó thiết lập qua phần ứng dụng kết nối UPS và máy tính qua cổng COM để setup lại. các này phải gửi qua Mail hoặc copy tài liệu vào USB vì định dạng và dung lượng ở đây không cho phép. Chúc thành công!
                      Bạn APC_UPS cho mình hỏi làm thế nào để reset con ROM. Con ups mình dùng là Smart 3000VA. Mình dùng 4 bình 60AH nó xạc chỉ được 4/5 Led hiển thị thôi. Nếu có tài liệu bạn vui lòng gởi cho mình vào địa chỉ dientuvantinh@yahoo.com
                      Xin cảm ơn
                      Điện Tử - Vân Tình
                      ĐC: Tổ 3, Ngũ Kiên, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc
                      ĐT: 0904601666_0912729363_0964017171

Comment

• Nguyên văn bởi rabbit Xem bài viết

3. Máy giặt.
                        4. Tủ lạnh > 400L
                        6. Lò vi sóng 1.100W

Bác nào cần alo nhé số điện thoại và địa chỉ ở cuối bài có đủ các loại 1000UX-50000UX
                        Điện Tử - Vân Tình
                        ĐC: Tổ 3, Ngũ Kiên, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc
                        ĐT: 0904601666_0912729363_0964017171

Comment

• Nguyên văn bởi SMART_UPS Xem bài viết
                          Nạp lên >27V là OK rùi anh. nếu muốn thời gian nạp lại nhanh hơn nữa với Bình 70Ah khô của bác. nạp khoảng 10h anh mang wa em chỉnh dòng nạp lên 7A thì quá OK luôn.
                          tất cả mọi chức năng nạp và tự ngắt khi đầy bình vẫn nguyên thiết kế anh ah`.
                          Bác có thể hướng dẫn em chỉnh tăng dòng nạp của ups được không?
                          Xin cảm ơn bác

Comment

• Nguyên văn bởi Phamen Xem bài viết
                            Vâng, cảm ơn bác đã cho ý kiến. Tất nhiên là dùng sạc ngoài thì ổn hơn và tiện lợi hơn.

Nhưng vấn đề em muốn hỏi là về mặt kĩ thuật thì cách làm trên của em có được hay không? Bác nào biết xin cho em ý kiến với ạ.
                            Mình nghĩ làm như bạn làm cũng được... dưng mà nhớ đấu cực cho đúng...... kiểu như rót nước 1 vòi vào bể... bây giờ rót 4-5 vòi thì nhanh hơn...

Comment

• Nguyên văn bởi UPS_inverter
                              Kiếm cái biến áp ra 15VAC rồi nắn lọc và dùng với con LM338 thì OK.
                              nếu dùng cách đó thì quá đơn giản rùi nhưng mọi người cần hơn thứ đó và có những cách hay hơn thế nhiều. vì vậy chúng ta cần trao đổi kinh nghiệm.
                              Chuyên sâu APC SMART-UPS Mr: Lập 0912765253 Thanh xuân-HN

Comment

• Nguyên văn bởi UPS_inverter
                                Các bác chú ý nhé. Một số bác thợ nâng dòng nạp nhưng đồng thời sẽ nâng điện áp nạp thả nổi lên cao. Như vậy sẽ gây ảnh hưởng tới tuổi thọ ắc qui.

Thường thì ắc qui 48V150Ah em kiếm bộ nạp 48V cỡ 10A đấu song song vào với UPS. Như vậy ắc qui được nạp bằng dòng tổng của UPS + với bộ nạp tăng cường.

Đang có bộ nạp 660W /48VDC của hãng SAFT . Bác nào cần thì alo em (H/P: 0912337800)
                                cái này cũng được nhưng cần lắp thêm mạch tự ngắt nữa. nếu không có khi ácquy đã đầy và quá trình nạp tiếp sẽ kg kiểm soát được. nếu mạch nắn ngoài có vấn đề trục trặc(Bộ nắn dòng) thì toàn bộ thiết bị se về số 0 lúc đó sẽ tốn xiền khôi phục lại máy.
                                Chuyên sâu APC SMART-UPS Mr: Lập 0912765253 Thanh xuân-HN

Comment

Về tác giả

Collapse

heolun2006 Tìm hiểu thêm về heolun2006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X