Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Việc thay bình accu cho UPS APC...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
    Vì các lý do đã nêu trên vì thế mình vẫn muốn sử dụng bằng máy tính của mình, các bác tư vấn xem mình nên sử dụng Cable chuyển đổi từ USB sang RS232 có được không, đây là hình của Cable:

Cảm ơn các ban!
    Đã dùng thử cáp này và thấy thành công.
    Tuy nhiên bạn vẫn phải tự làm một sợi cáp để nối UPS APC với cổng COM của bộ chuyển đổi.
    USB(PC) <--> USB 2 RS-232 Converter <--> RS-232 2 APC <--> DB9(UPS).

Comment

Các bác hoàn toàn có thể sử dụng Cable chuyển đổi từ USB sang RS232 để connect với UPS APC. Nhưng mà cái sợi cáp để cắm vào UPS thì phải là sợi Consol Cable của APC mới đc. Em có mấy sợi, gom góp bấy nay, bác nào cần pm ạh, 10$/sợi thôi, em để giá đó vì có dư ko xài, với lại để giới thiệu với các bác thay Batt cho mấy cái APC chết tiệt ấy ạh. Bác nào cần thay và reset Batt ở Sg thì cứ alo em. Em làm ngoài thì giá mềm thôi, hihi...

Comment

Nguyên văn bởi Thanh_LIP Xem bài viết
        Các bác hoàn toàn có thể sử dụng Cable chuyển đổi từ USB sang RS232 để connect với UPS APC. Nhưng mà cái sợi cáp để cắm vào UPS thì phải là sợi Consol Cable của APC mới đc. Em có mấy sợi, gom góp bấy nay, bác nào cần pm ạh, 10$/sợi thôi, em để giá đó vì có dư ko xài, với lại để giới thiệu với các bác thay Batt cho mấy cái APC chết tiệt ấy ạh. Bác nào cần thay và reset Batt ở Sg thì cứ alo em. Em làm ngoài thì giá mềm thôi, hihi...
        @Thanh_LIP:Bác để cho em 1 sợi nhé, bác cho em xin cái số liên lạc, sang tuần vô SG em ới bác, em cảm ơn ạ.

Comment

Thay acquy cho apc smart-ups

Việc thay acquy dung lượng lớn cho apc smart-ups để sử dụng làm INVERTER khi mất điện là hoàn toàn OK. nhưng cần setup lại thông số chuẩn của nhà sản xuất vì sau thời gian dài sử dụng và acquy theo máy đã bị hỏng những thông số sẽ sai lệch và làm cho máy không ổn định. loại hộp đứng 1000VA-3000VA sư dụng acquy có dung lượng từ 12Ah-17Ah và thời gian nạp lại là 3H nên dòng nạp được nhà sản xuất thiết kế là ~4-5Ah
          loại 1000VA-3000VA lắp vào tủ rack sử dụng acquy dung lượng từ 7Ah-10Ah. dòng nạp được thiết kế ~3Ah.
          Vì vậy khi ta muốn sử dụng Acquy ~70Ah-100Ah vẫn OK. nhưng với dòng nạp như thiết kế sẽ rất khó đầy bình và thời gian nạp lại rất dài.
          Tôi đã điều chỉnh thành công dòng nạp cho các loại máy Smart-UPS từ 1000VA-3000VA dòng nạp lên 6-7Ah cho cả loại (Đứng và lắp tủ Rack) vì vậy đã thích ứng cho acquy 70Ah-100Ah. nạp khoảng >10h là đầy acquy. vẫn bảo đảm đúng những quy trình nạp và ngắt khi đầy acquy của nhà sản xuất. Ai cần help xin LH: mr: Lập 0912765253 Thanh xuân-Hà Nội.
          Chuyên sâu APC SMART-UPS Mr: Lập 0912765253 Thanh xuân-HN

Comment

Hi Lập
            Anh đã chạy thử con UPS APC 1000 mà em setup lại với ắc quy 70Ah thấy rất tốt, chạy 3 h với tải 170W mà vẫn thấy 4 vạch đèn báo nguồn, nhưng cắm nạp mãi mà điện áp ắc quy chỉ đạt 27.06V thôi, như vậy sợ ắc quy không no phải không?
            Có cách nào để điện áp ắc quy đạt chuẩn 27.6V không?
            Thông tin lại cho anh nhé.

Comment

trường hợp của bạn mình cũng đã gặp và mình xin chia sẻ với bạn như sau nếu thay bình mới ban phải reset lại phần mền của nó mình nói đại khái như sau do khi ups hết bình nó đã nhớ trạng thái đó và khi bạn thay bình mới một thời gian ngắn nó lại như lúc trước lúc bạn thay.Trường hợp của mình đã khắc phuc được mình đã nhờ mấy ông bạn cho minh phần mền đấy không chỉ có phần mền không đâu nhé bạn phải có cả cáp kết nối cổng com cua APC nữa .Chúc bạn thành công.

Comment

Mình cũng đã mang đến Lập để reset lại hệ thống rồi đấy chứ, chỉ chưa yên tâm là điện áp của ắc quy hơi nhỏ hơn định mức 1 chút, mình đo bằng đồng hồ Sanwa PC500, chắc chính xác đến 1%
                Cái vụ cáp DB9 kết nối APC với máy tính cũng nan giải phết, làm theo hướng dẫn mà ko có kết quả bạn ạ.

Comment

Nguyên văn bởi lenamduong Xem bài viết
                  Mình cũng đã mang đến Lập để reset lại hệ thống rồi đấy chứ, chỉ chưa yên tâm là điện áp của ắc quy hơi nhỏ hơn định mức 1 chút, mình đo bằng đồng hồ Sanwa PC500, chắc chính xác đến 1%
                  Cái vụ cáp DB9 kết nối APC với máy tính cũng nan giải phết, làm theo hướng dẫn mà ko có kết quả bạn ạ.
                  Cái cable này bác mua cho nhanh, hihi 10$/sợi nếu bác cần em để cho.
                  Cái con của bác là 1KVA, nếu là dòng SUA1000 thì nó không thiết kế có mạch sạc cho Battery mở rộng. Nên chỉ sạc cho Internal Batt là bình 12V12Ah thôi. Em xin phép thắc mắc tí: không biết bác Lập có can thiệp phần cứng ko ạh? vì bác ý chơi tới cái Batt 70Ah, em thấy hơi choáng...

Bác nào cần reset mấyc on APC này ở SG thì cứ gọi em ạh. Em cũng biết chút chút gọi là, hihi

Comment

Hi Lập
                    Anh đã chạy thử con UPS APC 1000 mà em setup lại với ắc quy 70Ah thấy rất tốt, chạy 3 h với tải 170W mà vẫn thấy 4 vạch đèn báo nguồn, nhưng cắm nạp mãi mà điện áp ắc quy chỉ đạt 27.06V thôi, như vậy sợ ắc quy không no phải không?
                    Anh cứ sử dụng bình thường đi điện áp chênh lệch 1V không vấn đề gì. thực ra khi máy xả dòng giữ lâu nhất là khi điện áp Ácquy khoảng 22V-25.5V. vì lúc này mới là xả dòng của acquy khi nạp điện áp acquy lên >27V là OK với máy 02 bình.
                    nhưng khi dùng tải acquy sẽ giảm Vôn về mặc định của nó là 24V-25V. và sử dụng chính là dòng theo dung lượng của bình Acquy Anh ạ.

Comment

Hi Lập
                      Nạp lên >27V là OK rùi anh. nếu muốn thời gian nạp lại nhanh hơn nữa với Bình 70Ah khô của bác. nạp khoảng 10h anh mang wa em chỉnh dòng nạp lên 7A thì quá OK luôn.
                      tất cả mọi chức năng nạp và tự ngắt khi đầy bình vẫn nguyên thiết kế anh ah`.

Comment

Nguyên văn bởi SMART_UPS Xem bài viết
                        Nạp lên >27V là OK rùi anh. nếu muốn thời gian nạp lại nhanh hơn nữa với Bình 70Ah khô của bác. nạp khoảng 10h anh mang wa em chỉnh dòng nạp lên 7A thì quá OK luôn.
                        tất cả mọi chức năng nạp và tự ngắt khi đầy bình vẫn nguyên thiết kế anh ah`.
                        Hi Lập.
                        Anh cảm ơn Lập nhé, như vậy là an tâm lắm rồi, chỗ anh cũng chưa thấy mất điện lâu nên để dòng nạp mặc định thì hay hơn.
                        Bên Web tretho có nhiều người hỏi thăm em lắm đấy, năm nay dự báo thiếu điện trầm trọng nên ai cũng cố tìm cho mình giải pháp mát mẻ.

Comment

Lập ở HN rất chuyên nghiệp về mảng UPS, nhất là các dòng của hãng APC. Anh em nào cần cứ trao đổi trực tiếp với Lập nhé, tôi cũng chỉ là khách hàng thôi nhưng ấn tượng tốt với cách làm việc của Lập.

Comment

Lập ở HN rất chuyên nghiệp về mảng UPS, nhất là các dòng của hãng APC. Anh em nào cần cứ trao đổi trực tiếp với Lập nhé, tôi cũng chỉ là khách hàng thôi nhưng ấn tượng tốt với cách làm việc của Lập.
                            Thank you! em cũng chỉ mong muốn chúng ta có sản phẩm tốt hợp lý cho giải pháp khi bị cúp điện. sản phẩm UPS APC đã sử dụng tốt cho lĩnh vực tin học khắt khe như máy chủ sever giờ tận dụng làm INVERTER thì quá tốt vì sóng ra là Sin chuẩn và rất ổn định. hao phí không tải thấp tự điều tiết dòng nạp và xả smart. với chút kiến thức học hỏi được hy vọng giúp cho mọi người.

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                              Mình đã độ cái UPS 3KVA dùng bình ngoài 60Ah có thể xài quạt và đèn > 6 tiếng (chưa thử tải lớn hơn do chưa có mạch xạc ngoài).

Xin chia sẻ một số thông tin sau cho các bạn tham khảo:
                              - Thời gian sử dụng điện bình của UPS được tính toán và lưu trong EEPROM, vì vậy khi thay bình mới (17Ah) hoặc cứ 1 năm thì cần phải calibrate lại để UPS tính toán đúng thời gian sử dụng.
                              - Nếu ta thay bình có dung lượng lớn hơn bình zin (17Ah) thì phải làm động tác giả là add thêm battery cho UPS. UPS có một ngõ DC in ở đằng sau để cho phép gắn thêm các tổ hợp bình (của chính hãng ) để tăng thời gian sử dụng. Vì vậy nếu tui sử dụng bình 60Ah thì sẽ lấy 60/17 = 3.5 (chọn 2 là số tổ hợp bình add thêm và).
                              - Cable để nối PC và UPS thì làm theo sơ đồ này

- Nối cable vào cổng COM của PC và UPS rồi chạy chương trình Hyper Terminal

- Gõ đại một cái tên vào rồi nhấn OK

- Chọn COM1

- Chọn các thông số như sau

Trong màn hình hyperterminal bấm chữ Y hoa. Nếu UPS trả về SM thì kết nối thành công.

Bấm dấu > UPS sẽ hiện ra số tổ hợp bình (nếu chưa add vào sẽ là 000, của mình đã add nên là 002). Bấm dấu + để tăng số tổ hợp bình, dấu - để giảm. Xong bấm > để kiểm tra lại.
                              - Thoát khỏi chương trình HyperTerminal
                              - Xong chạy chương trình APC-Fix download từ http://depositfiles.com/files/yisdoooxl để xem thời gian sử dụng bình của UPS nhé

Nếu các bác nghiên cứu protocol của APC (http://www.networkupstools.org/protocols/apcsmart.html) thì sẽ chỉnh được một số các thông số như: tắt tiếng beep của UPS khi mất điện nguồn, chỉnh điện áp ngõ ra 220V or 240V.
                              Còn nếu thấy dùng protocol phức tạp thì có thể download Apcupsd tại link này http://www.apcupsd.com/ để chọc ngoáy UPS cho dễ
                              Rất ấn tượng với bộ lưu trữ điện của bạn này... Nếu ở HCM thì bữa nào cho mình nghía cái được không? Chổ mình giờ buổi tối thường hay cúp điện lúc 12h đêm... nằm quạt cho con mỏi cả tay...buổi sáng không làm được việc gì cả vì buồn ngủ.... đang tính làm 1 bộ hoành tráng như bạn...

Comment

Nguyên văn bởi Thanh_LIP Xem bài viết
                                Cái cable này bác mua cho nhanh, hihi 10$/sợi nếu bác cần em để cho.
                                Cái con của bác là 1KVA, nếu là dòng SUA1000 thì nó không thiết kế có mạch sạc cho Battery mở rộng. Nên chỉ sạc cho Internal Batt là bình 12V12Ah thôi. Em xin phép thắc mắc tí: không biết bác Lập có can thiệp phần cứng ko ạh? vì bác ý chơi tới cái Batt 70Ah, em thấy hơi choáng...

Bác nào cần reset mấyc on APC này ở SG thì cứ gọi em ạh. Em cũng biết chút chút gọi là, hihi
                                Ăn thua gì ,em còn chơi 4 bình 100Ah vào con 2200VA vẫn chạy pà pà, mỗi tội nạp 48h mới đầy, đang đợi Mr.Lập chỉnh lại dòng nạp 7A thì ngon luôn. Cảm ơn Mr. Thanh về vụ sợi cable nhé.

Con SUA2200RMI2U của em không chạy được hoặc không nên chạy với các đồ điện sau:
                                1. Điều hòa 12.000 BTU ko Inverter.
                                2. Bình Nóng lạnh ( đóng vào dòng lên trên 40A luôn, chịu không nổi ).
                                3. Máy giặt.
                                4. Tủ lạnh > 400L
                                5. Tivi CRT 29in ( nếu đang chạy khoảng 30% tải mà đóng con này thì overload luôn ).
                                6. Lò vi sóng 1.100W

Còn lại thì chạy tuốt tuột, kể cả nồi cơm điện, máy bơm nước, Tivi CRT 25in, tủ lạnh 380L, Plasma 50in ...

Nhưng em vẫn máu 1 em 3.000VA - 2.700W, đang đi kiếm...

Comment

Về tác giả

Collapse

heolun2006 Tìm hiểu thêm về heolun2006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X