Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp mạch âm thanh sử dụng IC TDA 2822

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ngỏ ra là chân 1 và 3 phải ko bác? mình dùng 1 con tụ kẹo 104 gắn // với loa thì bớt rè rõ rệch. minh cũng mắc cổng in với 1 trở 470ohm và tụ phân cực 1uf ( tụ 104 lắp ko hát đc). âm thanh nghe nhỏ thì ok, nghe lớn tí vỡ ko nghe rõ nữa. bạn nào giúp mình với
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
      ngỏ ra là chân 1 và 3 phải ko bác? mình dùng 1 con tụ kẹo 104 gắn // với loa thì bớt rè rõ rệch. minh cũng mắc cổng in với 1 trở 470ohm và tụ phân cực 1uf ( tụ 104 lắp ko hát đc). âm thanh nghe nhỏ thì ok, nghe lớn tí vỡ ko nghe rõ nữa. bạn nào giúp mình với
      bác thử tháo pin ra, gắn nguồn 5V hoặc 6V hay cụng pin 9V cũng dc rồi thử xem hết không?

Comment

• Đúng rồi, nguồn cũng là vấn đề làm âm thanh ra không "tròn".
        Mạch 2822 này mình vẽ chạy bị nhiễu, tiếng ù ù, chạy layout lại (cùng sơ đồ nguyên lý) thì mạch nghe khá hơn.

Have fun!

Comment

• Nguyên văn bởi designer Xem bài viết
          Đúng rồi, nguồn cũng là vấn đề làm âm thanh ra không "tròn".
          Mạch 2822 này mình vẽ chạy bị nhiễu, tiếng ù ù, chạy layout lại (cùng sơ đồ nguyên lý) thì mạch nghe khá hơn.

Have fun!
          tình hình là dùng cục pin 9v nghe nó lớn hơn 1 tí nhưng vẫn rè. mình lấy cái loa của cái loa usb nhỏ để hát. bạn làm rồi có chút kinh nghiệm chỉ mình đi, lắp giống sơ đồ nguyên lí nghe nhỏ thì đc còn lớn tí thì rè. trong cái loa usb nó dùng con j mà hát nghe to mà ko bị rè vậy mấy bạn?
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

tình hình là dùng cục pin 9v nghe nó lớn hơn 1 tí nhưng vẫn rè. mình lấy cái loa của cái loa usb nhỏ để hát. bạn làm rồi có chút kinh nghiệm chỉ mình đi, lắp giống sơ đồ nguyên lí nghe nhỏ thì đc còn lớn tí thì rè. trong cái loa usb nó dùng con j mà hát nghe to mà ko bị rè vậy mấy bạn?
            Chủ nhật chạy xuống Nhật Tảo đi, cả nhóm giúp ông luôn

Comment

• tui đc nghỉ nên về quê nữa tháng nay rồi. chủ nhật này ko chạy xuống đc. ông chỉ tui đi. tui dùng 1 cục pin noki thì nghe nhỏ mà rè, dùng 2 cục nối tiếp thì to hơn và rõ hơn tí nhưng ko có bass...sao có ng nói con này dùng nguồn 4v chạy ầm ầm mới tức chứ.
              yahoo:
              gmail:

Comment

tui đc nghỉ nên về quê nữa tháng nay rồi. chủ nhật này ko chạy xuống đc. ông chỉ tui đi. tui dùng 1 cục pin noki thì nghe nhỏ mà rè, dùng 2 cục nối tiếp thì to hơn và rõ hơn tí nhưng ko có bass...sao có ng nói con này dùng nguồn 4v chạy ầm ầm mới tức chứ.
                Mở chứng 1 phút, IC có nóng không? nếu IC nóng => thay IC. 2 ngõ vào đảo ông cho qua tụ hóa 47uF xuống mass (chận 5 và chân 8), mấy sợi dây điện phải to to 1 chút, gắn cho nó cái tụ lọc nguồn 1000uF song song với tụ 104. nhớ lấy VOM đo kiểm tra từng tụ trước khi gắn vô. ngõ ra lắp tụ hóa 470 hoặc 1000 cũng được, lắp song song với loa 1 con tụ đất 104. Nếu bị rè rữa là hư IC hoặc hư loa! nếu nản thì lắp con TEA2025B

Chúc vui!

Comment

• nếu dùng mp3 thì phải phối hợp tổng trở ngõ vào cho mạch khuyếch đại. tổng trở vào khoảng 600 ôm là ok

Comment

• bạn dùng mp3 thì phải phối hợp tổng trở cho mạch khuyếch đại . bạn dùng trở để tạo tổng trở ngõ vào mạch khuyếch đại khoảng 600 ôm là hết rè ngay

Comment

• Nguyên văn bởi DINH HIEU Xem bài viết
                      bạn dùng mp3 thì phải phối hợp tổng trở cho mạch khuyếch đại . bạn dùng trở để tạo tổng trở ngõ vào mạch khuyếch đại khoảng 600 ôm là hết rè ngay
                      có nghĩa là dùng cái biến trở 100k gắn trước cổng in phải ko bạn? bạn vẽ sơ sơ cho mình cái sơ đồ nhé.
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                        Mở chứng 1 phút, IC có nóng không? nếu IC nóng => thay IC. 2 ngõ vào đảo ông cho qua tụ hóa 47uF xuống mass (chận 5 và chân 8), mấy sợi dây điện phải to to 1 chút, gắn cho nó cái tụ lọc nguồn 1000uF song song với tụ 104. nhớ lấy VOM đo kiểm tra từng tụ trước khi gắn vô. ngõ ra lắp tụ hóa 470 hoặc 1000 cũng được, lắp song song với loa 1 con tụ đất 104. Nếu bị rè rữa là hư IC hoặc hư loa! nếu nản thì lắp con TEA2025B

Chúc vui!
                        ic ko có nóng chỉ ấm ấm thui bạn. mình dùng 1 loa nên chỉ đưa vào 1 ngõ in thui. mình mua 3 con ic nên ko thể hư 1 lúc 3 con đc. để thử kiếm cái tụ đất lắp vào xem.
                        yahoo:
                        gmail:

Comment

tui đc nghỉ nên về quê nữa tháng nay rồi. chủ nhật này ko chạy xuống đc. ông chỉ tui đi. tui dùng 1 cục pin noki thì nghe nhỏ mà rè, dùng 2 cục nối tiếp thì to hơn và rõ hơn tí nhưng ko có bass...sao có ng nói con này dùng nguồn 4v chạy ầm ầm mới tức chứ.
                          dùng pin đt thì chỉ to như loa đt thôi. Nguồn thấp vậy bật to nó rè là bình thường.
                          Còn nói là chạy ầm ầm thì 3v nó cũng chạy(như trong cái đài cầm tay đấy).
                          3,7v thì lắp mono thì nghe mới to hơn. Và nghe mid treb thôi,nghe bass thì ko mở to đc đâu

Comment

• ah đúng như bạn nói. mono thì nghe như loa láptop ấy. vậy trong cái loa usb nó dùng con j mà cũng pin dt mà kêu hay và to thế bạn?
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

ah đúng như bạn nói. mono thì nghe như loa láptop ấy. vậy trong cái loa usb nó dùng con j mà cũng pin dt mà kêu hay và to thế bạn?
                              Trong loa USB, "nó " dùng con CKE8102 :3WX2 kênh, hoặc CKE2009, toàn là loại công nghệ mới đó bạn, đó là mạch CS loại D, sử sựng kỹ thuật PWM, hiệu suất tới 90%.con CKE8102 tương đương với con này nè:PAM8403/HXJ8403/CKE8102双声道功放IC批发 - 中国制造网集成电路 IC
                              Attached Files
                              Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

• vậy bạn cho mình hỏi con ic này có bán ở nhật tảo ko nhỉ? bạn có từng tess nó chưa cho mình chút kinh ngiệm đc ko?
                                yahoo:
                                gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

nndt280491 Tìm hiểu thêm về nndt280491

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X