Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp mạch âm thanh sử dụng IC TDA 2822

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lắp mạch âm thanh sử dụng IC TDA 2822

em vừa lắp xong mạch công suất TDA2822 nhưng hình như là nó ko ổn: em dùng nguồn pin dtdđ 3.6v, khi cắm vào máy mp3 thì nó phát rất nhỏ, còn âm lượng thì máy mp3 chỉ ở mức 15/31 mà thôi, nếu tăng nữa là nó rè khó chịu mà còn mất tiếng hát nữa, em tưởng nó thiếu nguồn nên câu vào 12v nhưng cũng vậy hà! có cách nào khắc phục ko mấy anh? GIÚP EM VỚI
    email của em là: nndt280491_2007@yahoo.com
    Last edited by nguyendinhvan; 14-11-2011, 14:06.

oc..oc...oc.....! nhầm font rồi!
    em vừa lắp xong mạch công suất TDA2822 nhưng hình như là nó ko ổn: em dùng nguồn pin dtdđ 3.6v, khi cắm vào máy mp3 thì nó phát rất nhỏ, còn âm lượng thì máy mp3 chỉ ở mức 15/31 mà thôi, nếu tăng nữa là nó rè khó chịu mà còn mất tiếng hát nữa, em tưởng nó thiếu nguồn nên câu vào 12v nhưng cũng vậy hà! có cách nào khắc phục ko mấy anh? GIÚP EM VỚI [/U]

Comment

Thế Thì chắc là bạn thiếu tụ lọc hoặc là mắc nhầm một số chỗ nào đó trong sơ đồ mạch cơ bản của bạn rồi! bạn có thể đưa mạch đấy lên cho mình xem được không
      Nguyễn Đình Lâm
      Lương Sơn - Hòa Bình
      Y!m: hoctrorongchoi
      Email:
      Mysite:

Comment

Tui cũng bị như vậy nè 1 loa nghe không được còn 1 loa nghe to thì rè

Comment

ban lap thu dung lm3886 thu di
          so do dơn cai do trong datasheet la co

Comment

Nguyên văn bởi nndt280491 Xem bài viết
            em vừa lắp xong mạch công suất TDA2822 nhưng hình như là nó ko ổn: em dùng nguồn pin dtdđ 3.6v, khi cắm vào máy mp3 thì nó phát rất nhỏ, còn âm lượng thì máy mp3 chỉ ở mức 15/31 mà thôi, nếu tăng nữa là nó rè khó chịu mà còn mất tiếng hát nữa, em tưởng nó thiếu nguồn nên câu vào 12v nhưng cũng vậy hà! có cách nào khắc phục ko mấy anh? GIÚP EM VỚI
            email của em là: nndt280491_2007@yahoo.com
            Bạn post mạch bạn lắp lên đi.

Âm lượng tăng len là nó rè vì khuếch đại lớn quá, méo tien hiệu rồi còn đâu.
            ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
            ▄▅██████▅▄▃▂
            ████████████████
            ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

cong suat nho thi ban dung lm386 xem thu
              minh gui ban xem thu dung dc ko nhe chu cai tda 2822 nay minh ko ro lam

Comment

ban xem thu cai nay
                Attached Files

Comment

[?] Khắc phục âm thanh bị rè ở TDA2822m

Mọi người chỉ giúp, đang làm cái loa ngoài với con TDA2822m, theo đúng sơ đồ trong datasheet mà rè quá, mọi người có cách nào lọc bớt được không.?

Comment

bác chạy con này áp bao nhiêu nhi?

b/r

Comment

Nếu dùng loại loa 8 ohm thì dùng áp 9v hoặc 6v, trong datasheet có ghi..

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                        Nếu dùng loại loa 8 ohm thì dùng áp 9v hoặc 6v, trong datasheet có ghi..
                        - Ráp stereo hay mono? Nếu là mono dạng BTL thì Vcc max là 3V-6V.
                        - Khi không có tín hiệu vào thì có rè không? (ngõ vào nối mass). Nếu vẫn rè thì xem lại nguồn, tụ, gain...Chú ý là dây tín hiệu trên board phải cách dây nguồn, hiệu chỉnh gain lại một tý xem sao...
                        Thường là ráp chạy ok chứ đâu có kêu gì đâu.

Comment

Mình có thể xin nick YM để chat trực tiếp được ko, nói trên forum chờ lâu quá.
                          Mình là dân mới tập tành làm điện tử chơi thôi, chả hiếu stereo hay mono là gì cả, đang lắp cái mạch test trong datasheet. Nguồn & tụ Okie, gain không biết là cái gì luôn, dây tín hiệu nằm khá xa dây nguồn rồi.

Lắp xong mạch kêu ok, nhưng mở lớn lên là rè rè...

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                            Mình có thể xin nick YM để chat trực tiếp được ko, nói trên forum chờ lâu quá.
                            Mình là dân mới tập tành làm điện tử chơi thôi, chả hiếu stereo hay mono là gì cả, đang lắp cái mạch test trong datasheet. Nguồn & tụ Okie, gain không biết là cái gì luôn, dây tín hiệu nằm khá xa dây nguồn rồi.

Lắp xong mạch kêu ok, nhưng mở lớn lên là rè rè...
                            Đều quan trọng là khi kgông có tín hiệu có tiếng rè không? Nếu có thì mới có vần đề với IC này.
                            Cái nữa là IC này chỉ có 550mW mà thôi, bạn không thể tăng biên độ tín hiệu ngỏ vào mãi nhằm cho âm thanh to lên được, khi đó âm thanh sẽ bị rè. Thông cảm không YM lúc này được nha. Đang duyệt trên mobile nên không tiện YM.
                            Chúc thành công.

Comment

TDA2822M nói chung là OK-dùng cho dii động hay mp3.Mình làm ngon-ko rè-chú ý cách đi dây nha-tụ nữa-

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Về tác giả

Collapse

nndt280491 Tìm hiểu thêm về nndt280491

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X