Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đò mạch cục đẩy 4000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trời ơi các bác lại gây nhau nữa rồi mỗi người ít đi 1 câu thì sẽ bình yên thôi ...
    thân
    điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
      trời ơi các bác lại gây nhau nữa rồi mỗi người ít đi 1 câu thì sẽ bình yên thôi ...
      thân
      đúng rùi anh em ngành nghề với nhau cả nhịn nhau thui
      Công ty chuyên mua bán các mạng

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết
        Uh.
        Bạn biết đọc trị số điện trở, tụ không? Sao bạn không tự làm bo nè? Tại sạp chuyên bán PCB Nhật Tảo có bán 2, 3 bản board dùng cũng tốt. Bạn tự ráp lấy nè, tự tay DIY cho mình con ampli mới thú vị.
        Mình sẽ hướng dẫn chi tiết. Nội dung nó nằm ngoài chuyên mục 4000W này rồi, nên bạn vui lòng trao đổi qua email: nguyenlaboratories@gmail.com.
        Vì bo mua sẵn, chất lượng linh kiện rất kém => chất lượng kém nốt, phân cực chưa đến class B, nên sẽ có méo xuyên tâm (crossover distortion).
        Tự sản xuất bo, dùng trở Đài Loan + tụ Deawoo, nên chất lượng cao, âm thanh tinh tế hơn nhiều.
        Hehe tks bác, em tuy ngu ngu nhưng cũng biết xem sơ đồ, cũng biết đọc giá trị tụ điện, còn điện trở thì em vác máy ra đo ^^
        Em cũng muốn tự mình vẽ mạch, ủi mạch này nọ nhưng dạo này phải ôn thi tốt nghiệp + thi đại học. Xong việc em sẽ pm bác thỉnh giáo. Giờ xin phép bookmark cái page này lại ^^

Comment

• chủ đề này hay. nhưng mà mọi người còn giấu nghề nhiều quá. không đưa lên mạch nguyên lí + mô phỏng hay mạch thật gì đó cho anh em ngâm cứu thêm.

Comment

Tao cứ sủa đấy mày làm j được tao, Tao là ai? Con chó Walk_alone đấy mày k biết ah?.
            Vãi đái..........
            .

Comment

• Thanh niên cvhp - thất bại của tạo hóa.
              Chỉ giỏi núp sau cái màn hình chém gió. Thực tế cho thấy, mấy thằng anh hùng bàn phím càng thét gào kinh hồn trên net thì ở ngoài đời chỉ là hạng nhãi nhép cun cút, láo nháo tát cho vỡ mõm. Mày chỉ là thằng loser, nên đành mượn cái bàn phím để gào thét.

Hề hề, tuy mới reck nick gần đây, nhưng cũng lột được mặt nạ vài thanh niên đéo biết cái con mẹ gì. Chỉ lảm nhảm mấy cái lăng nhăng, từ đó lên level ''Sống lâu lên lão làng''.
              Và, mọi người cũng đã biết được độ nặng của não mày rồi. Từ mai lo học đi nhé, đừng chõ mõm tư vấn tư véo mẹ gì nha.

Người ta đã nói: ''Không nên cãi nhau với mấy thằng ngu, vì chúng sẽ kéo mình xuống và chiến thắng bằng kinh nghiệm.''
              Tạm biệt diễn đàn này, nhờ mod ban giùm nick em đi ạ, em xin cảm ơn.

Ai cần tư vấn, hỗ trợ điều gì, xin vui lòng gửi qua email: Nguyenlaboratories@gmail.com

Comment

• bác walkalone ơi bác đi đâu vậy ở lại diển đàn tư vấn cho tụi em

Comment

• Lại sang chốn cũ nói chuyện thôi
                  By three methods we may learn wisdom:
                  First, by reflection, which is noblest;
                  Second, by imitation, which is easiest;
                  and third by experience, which is the bitterest

Comment

• em có đọc qua 1 số bài viết của bác walk_alone thấy bác ấy cũng lớn chắc cũng gấp 3 lần em về số tuổi bác ấy rất chuyên bên vnav ráp mấy cái amply khủng
                    em thấy các bác tranh luận ghê gớm mà sao có mỗi 1 mạch amply 1100w thế nhỉ ?

Comment

• [MENTION=241627]quocviet121[/MENTION]:

Hihi, mình không nhớn đâu bạn ơi, chỉ mới 27t thui.

Do tiếp xúc với ampli am lủng hơn 10 năm nay nên có lẽ giờ món công suất lớn ít được quan tâm, muốn theo con đường hi-end, công suất nho nhỏ thỏa mãn cái lỗ... tai. Ở bên kia có topic ''hi-end'' cho sinh viên nghèo, mình rất thích. Có lẽ để 1 thời gian ngắn nữa, mình sẽ phổ biến mạch điện theo yêu cầu này, hiện giờ còn đang thử nghiệm.

Xét cho cùng, nói vậy chứ cũng vẫn có chút gì đó thích ampli công suất lớn. Nhưng là sự kết hợp giữa hi-end và công suất lớn, để sản phẩm có chất lượng cao. Thế nên chi phí sản xuất rất cao, nhiều linh kiện phải nhập về. 1 cái amp dạng này có thể trên 15tr, gần bằng giá 2 lần cái Wood II 7200. Xét về công suất thì thua, chứ về chất âm thì phải hơn xa.

//Nick này chưa chết sao?! Làm cách nào để chết giờ đây?! Mod ơi, làm ơn ban em đi mà, huhu ^^!

Ko ban là em post sếch đó, hí hí

Comment

[MENTION=241627]quocviet121[/MENTION]:

Do tiếp xúc với ampli am lủng hơn 10 năm nay nên có lẽ giờ món công suất lớn ít được quan tâm, muốn theo con đường hi-end, công suất nho nhỏ thỏa mãn cái lỗ... tai. Ở bên kia có topic ''hi-end'' cho sinh viên nghèo, mình rất thích. Có lẽ để 1 thời gian ngắn nữa, mình sẽ phổ biến mạch điện theo yêu cầu này, hiện giờ còn đang thử nghiệm.

Xét cho cùng, nói vậy chứ cũng vẫn có chút gì đó thích ampli công suất lớn. Nhưng là sự kết hợp giữa hi-end và công suất lớn, để sản phẩm có chất lượng cao. Thế nên chi phí sản xuất rất cao, nhiều linh kiện phải nhập về. 1 cái amp dạng này có thể trên 15tr, gần bằng giá 2 lần cái Wood II 7200. Xét về công suất thì thua, chứ về chất âm thì phải hơn xa.

//Nick này chưa chết sao?! Làm cách nào để chết giờ đây?! Mod ơi, làm ơn ban em đi mà, huhu ^^!

Té ra bác Walk còn ít tuổi hơn mình, hí hí.
                        Nói về ampli CS lớn cỡ vài KW mình cũng không ham vì không có dịp đem dùng. Nhưng có 1 cái cỡ 500W-1000W trong nhà "làm thuốc" cũng tốt, giống như thủ hàng trong nhà khi nào cần đem ra "chiến" vậy. Tép không muốn đu theo đồ ngoại nhưng nếu để làm cái ampli cần sò chính hãng thì cũng nên làm lắm chứ. Có điều 15 mil thì thì ....
                        Nếu chi phí khoảng dưới 10 mil thì cố gắng đu theo. Vậy có cách nào tinh giản những phần không cần thiết có thể dùng đồ nội để giảm chi phí không?

P/s: Cái phần đậm đậm làm Tép nhớ bài ru con "ví dầu tình bậu muốn thôi, bậu gieo tiếng dữ cho rồi bậu ra.."
                        Last edited by tepriu; 29-05-2013, 09:43.
                        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Click image for larger version

Name:	APEX BA1200 SCH.jpg
Views:	1
Size:	86.9 KB
ID:	1379482
                          Click image for larger version

Name:	untitled.GIF
Size:	18.2 KB
ID:	1379483

Diyaudio đang làm cái này, dùng 110V rail. Tuy nhiên, mạch quá căn bản của kiến trúc Otala - Hitachi 1977. Cdom = 100pF, Double Emitter, vi sai thiếu cascode, không base stopper, 110V rail & linh kiện như vậy nên dùng con có SOA lớn như MJ2119x, MG6331...
                          Như vậy, mạch này chất lượng không cao lắm, ở mức trung bình, dễ làm, ít tốn kém. Tuy nhiên, rất nhiều hãng hi-fi & hi-end đều dùng cái kiến trúc này.

//Nếu làm <10tr thì chỉ giảm bớt linh kiện nhập khẩu. Do hoàn cảnh VN khá thiếu thốn linh kiện tốt, nên phải nhập về dùng, nếu muốn sản phẩm có chất lượng cao.

Bên vnav, có dự án X250, nó được thiết kế với tiêu chuẩn hi-end, trans output dùng MJL3281AG/MJL1302AG, nguồn +/-70V nên sẽ khoảng 250W/8R. Còn khi thay bằng hệ MJ2119x, nguồn 100V, nó sẽ khoảng 500W/8R, 1000W/4R. Tuy nhiên, đó không phải là mục đích khi thiết kế.
                          Ampli hệ chuyên nghiệp cần nhiều sò hơn nữa để khi dùng nguồn 100V, để có thể khai thác tại tải 2 Ohms an toàn. X250 chỉ 12 trans/kênh.

P/S: Nick kia không chết thì cho nó tạm yên nghỉ vậy, chỉ vì nó không còn phù hợp với hoàn cảnh hiện nay.
                          Last edited by NguyenLabs; 29-05-2013, 10:44.

Comment

[MENTION=241627]quocviet121[/MENTION]:

hihi vậy bác hơn em có 13 tuổi à
                            nick của bác sao chết dc chưa cho chết mà
                            mà sao hok dể nick đó có j lên đ chơi

Comment

• @ Quốc Việt:

Chỉ 14t thôi sao?! Vậy tớ dự đoán, rằng trình độ của bạn sẽ tiến rất xa.
                              Hồi đó cũng mê say em ampli này năm 16t. Lẽ ra cái tuổi dậy thì này nên gái gú thì đúng chuyên môn hơn

Tổng kết là thế này, con số 4000W này rất khó hoặc không thể đạt được, ngay cả với tải 2R. Còn tiến hành balanced thì lại quá nhiều sò. Class D công suất lớn hỏi bạn Thienchay ấy, dự án đó cũng không thành công. Class H, G thì cũng khó, class TD (Lab Gruppen) với nguồn regulated càng khó hơn.
                              Như vậy, chỉ nên giới hạn ở 350 ~ 500W/8R, nguồn 85 ~ 100VDC, >12 ~ 18 sò/kênh.

Mạch điện không chỉ là mạch công suất không, mạch nguồn, hệ thống relay bảo vệ DC, mạch khởi động mềm, 1 biến áp xuyến 2000 ~ 2500VA.

Nếu nhiều bạn muốn, có thể làm dự án chung => giảm chi phí PCB, linh kiện. Mạch điện tương tự X250@vnav.
                              Click image for larger version

Name:	Front-end.GIF
Size:	41.5 KB
ID:	1379493
                              Đó là PCB, còn các bạn muốn chế biến nó sao tùy các bạn. Không ai cấm bạn dùng nguồn 50V, cũng như không ai cấm dùng 2SC5200 fake. Đó là 1 dự án mở. Giống Android, muốn làm sao thì tùy hãng sản xuất, Google chỉ phát triển nền.
                              Last edited by NguyenLabs; 29-05-2013, 13:11.

Comment

• -
                                Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
                                hihi vậy bác hơn em có 13 tuổi à
                                nick của bác sao chết dc chưa cho chết mà
                                mà sao hok dể nick đó có j lên đ chơi
                                cậu này cứ yên tâm! bình mới rượu cũ thôi, cứ từ từ mà uống nhé....!

Comment

Về tác giả

Collapse

thien5dt2 Tìm hiểu thêm về thien5dt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X