Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đò mạch cục đẩy 4000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em không chạy quá tải như thế đâu. Em thường chỉ ráp chạy 4 Ôm thôi, hôm nào bí nhất thì phải ráp thành 2omh, tổng công suất các loa của em chắc khoảng trên 3KW, theo hãng nó quản cáo thì công suất cao hơn, vì em có 3 đôi full đơn và 1 đôi sub của P audio Thái. Cơ bản là muốn chất tiếng khá và chạy ổn định, không phải lâu lâu lại mổ ra để khám nghiệm tử thi...hjhjh.
    Bây giờ em còn 2 em biến áp hình xuyến, đã quấn xong và lấy ra 40-0-40VAC, một đường tiếp theo là 65-0-65VAC. 2 mức vì để dự phòng. coi như nguồn đẩm bảo rồi nhé, nên em muốn tìm kiếm một mạch để có được một bộ chạy tốt chút. Hiện tại e có 3 main tự chế, nguồn 2 em chạy 70-0-70VDC, lắp 36 sò; 1 em chạy 63-0-63VDC. Mấy mạch phụ em toàn tự làm mạch in thủ công vì ở ngoài này không sẵn dịch vụ đó lắm.
    Giá mấy em BJT đó như thế cũng hơi chát nhưng nếu ráp 16 sò thì không đau lắm. hjhjh. Giá sẽ cao bằng mấy em Hồ Cẩm Đào. Nếu thi công được mạch thì không vấn đề gì, có thể sẽ nhờ bác ship hàng về giúp.

Comment

• Mạch chạy khoảng 16 ~ 18 con/kênh + 2 driver + 2 pre-driver.

Nguồn AC khoảng 130VCT, công suất khoảng 2500 ~ 3000VA. Xuyến, không dùng loại EI.
      Tụ nguồn khoảng >8 tụ 2200uF/100V, loại low ESR, high rip current như Epcos B41505.

Như vậy, không chỉ ship mỗi sò không thôi, còn ship cả tụ nguồn, vài linh kiện khác.

Đó là cho cấp chất lượng hi-fi + PA, còn chỉ PA không thì giảm chất lượng linh kiện, còn hi-end + PA thì...

//Nhân tiện: Chí phí thiết kế + tiền PCB sẽ khá lớn, PCB tiêu chuẩn công nghiệp FR4, 1.6mm thickness, 35um, 2 layers, through hole.
      Last edited by Walk_alone; 24-05-2013, 20:48.

Comment

• Hự hự ... Chi phí thiết kế mạch cao thì em biết rồi. Nhưng nếu bác thiết kế thành công thì có thể chia sẻ cho anh em giá mềm hơn chút phải không bác...hjhjhj. Nếu sử dụng 8 tụ 2200mF thì có phải ráp kiểu xuất ghép tụ không bác? Xin cảm ơn bác đã tư vấn. hôm nay em đang thi công cho xong em nữa, còn lại em cuối cùng sẽ nhờ đến các tư vấn và thiết bị của bác. Mà ý em không phải dùng 1 main để chạy tất cả số loa đó, chỉ dùng để chạy 1 hoặc 2 đôi là tối đa.
        Last edited by vietquangtn; 24-05-2013, 22:54.

Comment

• Nguyên văn bởi vietquangtn Xem bài viết
          Hự hự ... Chi phí thiết kế mạch cao thì em biết rồi. Nhưng nếu bác thiết kế thành công thì có thể chia sẻ cho anh em giá mềm hơn chút phải không bác...hjhjhj. Nếu sử dụng 8 tụ 2200mF thì có phải ráp kiểu xuất ghép tụ không bác? Xin cảm ơn bác đã tư vấn. hôm nay em đang thi công cho xong em nữa, còn lại em cuối cùng sẽ nhờ đến các tư vấn và thiết bị của bác.
          Thời đại mới không dùng kiểu nguồn đơn, xuất âm qua tụ nữa. Kiểu đó sẽ làm suy giảm chất lượng âm thanh nghiêm trọng.

Nguồn đối xứng V+/V- (AC VCT). Và tụ là micro Farad (uF) chứ không phải mili Farad (mF) nhé.
          Bạn chưa hiểu về quy cách làm dự án nhóm rồi.
          Dự án nhóm = 1 người biết, tung sơ đồ ra + góp ý + layout + làm tập thể =>PCB prototype.

Nói như bạn là kiểu mình kinh doanh rồi, nếu kinh doanh, mình đã show đầy đủ thực tế lên đây, ai muốn thì mua.

Comment

• [QUOTE=
            Nói như bạn là kiểu mình kinh doanh rồi, nếu kinh doanh, mình đã show đầy đủ thực tế lên đây, ai muốn thì mua.[/QUOTE]
            Ôh.... em hiểu rồi! Em không đọc kỹ nên tưởng bác cho em 2200mF(cách viết tắt micro fara trên máy tính của em thôi mF).hjhjhj.
            Nếu làm theo nhóm như vậy thì sẽ giảm chi phí tương đối nhiều cho mỗi cá nhân, tiếc là ở xa và kiến thức ít nên có lẽ không được tham gia với các bác phải không? Kiến thức của em đơn sơ quá như nhà tranh đứng cạnh nhà tầng nên cứ để em tò mò hỏi nhiều mong bác thông cảm. Bác đang tiến hành một dự án vậy thì em có thể vào đâu để tìm hiểu?
            Cái mà bác mô tả cho em là 3KW đó không phải mong muốn của em đâu. Vừa phải khoảng 1KW là mỹ mãn lắm rồi.
            Last edited by vietquangtn; 25-05-2013, 00:51.

Comment

• Chủ đề nóng hổi, em thì chỉ là dân it, có chút đam mê điện tử, cũng google học lỏm dc vài chiêu rồi lắp dc vài cái amply chơi, cái gần đây nhất là con 7294.
              Em sắp thi tốt nghiêp rồi nhưng có ông chú nhờ ráp hộ cái amply để hát kara, với cặp loa bass 40 ( không có nhãn mác, không rõ công suất ). Vì vậy em mong các bác ( và đặc biệt là bác walk_alone tư vấn dùm em :

1. Với cặp loa đó thì em dự định sẽ mua board công suất làm sẵn ( có loại 2 cặp, loại 3 cặp và loại 4 cặp ... ) hình như đều chạy d718 b688, em phân vân không biết nên lấy loại nào ?

2. Em nghe nói 1 cặp d718/b688 cho ra tối đa là 40W/ch. Vậy vs đáp án câu 1 thì em nên chọn biến áp loại nào ?

Xin cảm ơn mọi người !

Comment

• Bạn nghĩ cái đó là 3KW sao? Nguồn 130VAC CT (Voltage Center Taped), thì giỏi lắm sẽ có 400W/8R, 800W/4R, 1600W/2R (sò đủ SOA để tải 2R). Class AB/B không có 1000W/8R đâu, nếu không BTL.

Kiến thức nó không nằm cô đọng ở 1 chỗ mà học đâu, chỗ này 1 ít, chỗ kia 1 ít + thời gian + tìm tòi.
                Và bạn chưa nhìn thấy nó nằm ở đâu à?

Comment

• Không chạy 2SD718/2SB688, vì, con này Toshiba ngưng sản xuất quá lâu rồi, ngay cả datasheet nguyên bản cũng khó tìm. Ở chợ hiện đang dùng 100% là loại nhái chất lượng kém của Khựa, ưu điểm là rẻ. Có thể thay thế nó bằng 2SC5200/2SA1943 cũng nhái nốt. Tuy nhiên, nhái này cũng còn chấp nhận được. 2SC5200/2SA1943 xịn có vài nơi bán 50 ~ 75k/con, ở chợ bán 35k/cặp là đủ biết rồi đấy.

Biến áp >30% công suất muốn có là ổn, không thì lấy 50% là dư dả. Lưu ý, những biến áp ở chợ toàn đồ đểu, quấn thiếu dây, dây nhôm, dây đường kính thấp mà toàn 15A, 20A, 25A...

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết
                    Không chạy 2SD718/2SB688, vì, con này Toshiba ngưng sản xuất quá lâu rồi, ngay cả datasheet nguyên bản cũng khó tìm. Ở chợ hiện đang dùng 100% là loại nhái chất lượng kém của Khựa, ưu điểm là rẻ. Có thể thay thế nó bằng 2SC5200/2SA1943 cũng nhái nốt. Tuy nhiên, nhái này cũng còn chấp nhận được. 2SC5200/2SA1943 xịn có vài nơi bán 50 ~ 75k/con, ở chợ bán 35k/cặp là đủ biết rồi đấy.

Biến áp >30% công suất muốn có là ổn, không thì lấy 50% là dư dả. Lưu ý, những biến áp ở chợ toàn đồ đểu, quấn thiếu dây, dây nhôm, dây đường kính thấp mà toàn 15A, 20A, 25A...
                    Cảm ơn bác, nhưng bác vẫn chưa nói với em là oánh mấy cặp mà ? Em nói thật chứ em ngu về vụ công suất này, bác chỉ em đánh mấy cặp đây và biến áp bao nhiêu A luôn ạ ( ngoài chợ nó bán BA loại 8A, 10A và 12A ấy bác :-p )

Comment

• Người giỏi thì bô bô cái miệng, chưa làm dc j, không show j ra cả, mà cứ loanh quanh mấy cái công thức sách vở, đem nó ra hù thiên hạ, làm thì k thấy làm, ba láp thật
                      .

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                        ... ẳng ẳng...
                        @VKMedia: dùng 2 cặp/kênh bạn ạ, biến áp 40V đôi 20A, HPS gì gì đó, loại dây đồng nhé. Tụ nguồn mua tụ Deawoo FHS 10.000uF/63WV.

Comment

• Em kinh phí hạn hẹp em lấy board 3 cặp 2 kênh được không bác ? Còn biến áp em tính con 10A/30VAC.
                          Như vậy chắc đủ để gia đình nghe chứ bác >

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết
                            @VKMedia: dùng 2 cặp/kênh bạn ạ, biến áp 40V đôi 20A, HPS gì gì đó, loại dây đồng nhé. Tụ nguồn mua tụ Deawoo FHS 10.000uF/63WV.
                            ẳng cái con *** mẹ mày, thằng chó mất dạy? Dòng họ nhà mày cũng vô phước lắm, ba má mày thất đức mới đẻ ra mày á
                            .

Comment

• Nguyên văn bởi vk.media Xem bài viết
                              Em kinh phí hạn hẹp em lấy board 3 cặp 2 kênh được không bác ? Còn biến áp em tính con 10A/30VAC.
                              Như vậy chắc đủ để gia đình nghe chứ bác >
                              Uh.
                              Bạn biết đọc trị số điện trở, tụ không? Sao bạn không tự làm bo nè? Tại sạp chuyên bán PCB Nhật Tảo có bán 2, 3 bản board dùng cũng tốt. Bạn tự ráp lấy nè, tự tay DIY cho mình con ampli mới thú vị.
                              Mình sẽ hướng dẫn chi tiết. Nội dung nó nằm ngoài chuyên mục 4000W này rồi, nên bạn vui lòng trao đổi qua email: nguyenlaboratories@gmail.com.
                              Vì bo mua sẵn, chất lượng linh kiện rất kém => chất lượng kém nốt, phân cực chưa đến class B, nên sẽ có méo xuyên tâm (crossover distortion).
                              Tự sản xuất bo, dùng trở Đài Loan + tụ Deawoo, nên chất lượng cao, âm thanh tinh tế hơn nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                                Grừ... grừ... gâu... gâu...
                                Chó cứ sủa đoàn người cứ đi thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thien5dt2 Tìm hiểu thêm về thien5dt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X