Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đò mạch cục đẩy 4000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào bức xúc quá mời qua đây xả xì trét này !!!:
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...m-tinh-127827/
    Chán ko buồn ký.

Comment

• Nói thật Âmply em chỉ sờ đến con 32 sò là khủng nhất rồi âmply việt nam sx thôi , nó dÙng nguồn Sw thấy đề ngoài 5kw nghe các bác nói thì có lẽ ẻm nó chỉ đc 2k oát là kịch kim , em thường nghịk dại các loại gia dụng 100-500w thôi , hông dám nghịch mấy cái to tổ bố sợ hỏng ko đền đc

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết
        Nào bạn, ở đây không ai là ''dân đen'' cả. Ai cũng là ''dân trắng'' cả. Bạn có điều gì hay/không hiểu cứ vác lên, cùng chia sẻ, tìm tòi. Còn bạn ''Cvhp'' đó thì cứ bơ đi. Bạn ấy lải nhải nhiều quá.
        Sủa nhiều thế ?
        .

Comment

• Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
          Nói thật Âmply em chỉ sờ đến con 32 sò là khủng nhất rồi âmply việt nam sx thôi , nó dÙng nguồn Sw thấy đề ngoài 5kw nghe các bác nói thì có lẽ ẻm nó chỉ đc 2k oát là kịch kim , em thường nghịk dại các loại gia dụng 100-500w thôi , hông dám nghịch mấy cái to tổ bố sợ hỏng ko đền đc

Em đang sử dụng cái 52 sò mà chưa có loa để chơi 2 cặp này chịu không nổi, bác nào máu mua lại em bán luôn !

Công suất 1200watt / 8ohm.

Công ty chuyên mua bán các mạng

Comment

• Thôi xin phép các ngài!
            E chỉ muốn góp ý với nhau để khỏi phải nghe những lời thô tục trên một diễn đàn kỹ thuật thôi. Cái nói bậy này ra gầm cầu thì nói sẽ hợp lý hơn.
            Cái đó anh Walk olone có ám chỉ em hay không thì cũng không quan trọng. Em tự biết mình còn nhiều khiếm khuyết nên khi nhận được góp ý là sẽ cảm ơn và tiếp thu ngay. Không cãi cọ nữa đâu. Biết sai mà sửa mới là hay mà ....hjhjhjh.
            Xin thanh minh với chú hoặc anh Walk olone thế này. Em hiểu rằng ý bác nói đến công suất của mạch Amply sử dụng nguồn nuôi 50-0-50Vac thì công suất sẽ không đạt trên 100W, vì bác nói không đầy đủ nên em nghĩ bác nói công suất cực đại của nó không thể vượt trên 100W.
            Đúng là trên cùng một trở tải(cùng một chiếc loa) thì dòng qua nó không thay đổi nhưng cùng trở kháng là 8 ôm nhưng là 2 cái loa khác nhau mắc trên ai mạch amply khác nhau có cùng điện áp nguồn cung cấp là 50-0-50 vac.
            1. Mạch dùng biến áp 30A, điện áp ra là 50-0-50Vac, mạch sử dụng 16 cặp sò 2sc5200 và 2sa1943, láp vào loa 8 ôm, công suất 800W.
            2. Mạch dùng biến áp 5A, mạch sử dụng 1 cặp sò 2sc5200 và 2sa1943, điện áp ra cũng là 50-0-50vac, lắp vào loa 8 ôm, công suất 25W.
            Em chỉ thắc mắc muốn được biết trong 2 trường hợp trên có trường hợp nào đạt được trên 100W thực tế không? Em hỏi vì cái cục đẩy của em nó chỉ sử dụng điện áp 50-0-50 vac để cung cấp cho mạch 36 transistor nên em lo rằng công suất của nó không vượt quá 100W.
            Vấn đề là cả 2 loa đều có cùng trở kháng là 8 ôm/
            Mong được bác Walk olone giải thích giúp để em được hiểu thêm và yên tâm với thứ đồ mình đang dùng.
            Xin trân thành cảm ơn bác!

Comment

• Với mạch thông thường thì công suất thay đổi theo tải bác vietquangtn à. Tải càng thấp thì công suất nó hất lên hj hj. Nhưng cái gì cũng có ngưỡng của nó không thì bộ sò thông hết (cháy á) hoặc loa ngỏm!
              Có kiểu mạch không phụ thuộc vào tải mà cho ra công suất liên tục đến ngưỡng của máy trên mọi mức tải từ 2-8 Ohm. Bác nào có nguyên lý phân tích hộ ạ.
              By three methods we may learn wisdom:
              First, by reflection, which is noblest;
              Second, by imitation, which is easiest;
              and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Nguyên văn bởi Dưỡng Xem bài viết
                Em đang sử dụng cái 52 sò mà chưa có loa để chơi 2 cặp này chịu không nổi, bác nào máu mua lại em bán luôn !

Có cặp P-251 smaster này phá làng phá xóm vui phải biết. Năm 2002 em chơi cặp Heco Metron thôi, mỗi vài lần test mà cả xóm đã kêu rồi! Mấy bố tướng chơi loa Bose hay loa tung cẩu đang to mồm nhạc sàn thấy em đi làm cơ quan về là tự động hạ dần volume kẻo giống cái chợ Sắt quê em thời trẻ trâu khổ thế
                By three methods we may learn wisdom:
                First, by reflection, which is noblest;
                Second, by imitation, which is easiest;
                and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Nguyên văn bởi ndthai Xem bài viết
                  tình hình là em đang sửa cái cục đẩy chạy 24 sò(1 bên 6 cặp 5200-1943)
                  chạy 2 tăng phô 2 bên, mỗi bên 6 Tụ 63v-18000mf

em tùng sửa vài cục đẩy rồi,nhưng con này nhiều chi tiết em chưa từng gặp nên hơi lạ:
                  tăng phô nguồn chỉ ra 90V AC (đơn) (thông thường thì phải là 45vAC đôi chứ)
                  sau đó qua điot cầu còn 6 con tụ đấu như sau
                  các bác làm ơn tưởng tượng giùm em là
                  có 6 tụ nhưng mặc nối tiếp 4 tụ,còn 2 tụ thì mắc song song với 2 tụ giữa (chưa thấy bao giờ)
                  lấy điểm giữa 6 tụ làm mas chung và mas loa
                  hiện tượng hư là chỉ nghe tiếng ù rất lớn.
                  nguồn thì đo bên nguồn dương đc khoảng 70VDC
                  bên nguồn âm đc có 30VDC
                  em đo ko thấy tụ hư(tụ có tích xả điện bình thường)
                  em tạm thwofi chưa thay tụ mới mà đảo vị trí các tụ cho nhau thấy vẫn vậy (bên nguồn dương đủ nhưng nguồn âm thiếu)
                  em thử thay con đi ốt nguồn (4 chân) và đo thấy vẫn vậy
                  em đang làm trên bo nguồn,hoàn tòn cắt với bo công xuất

mong đc hướng dẫn làm tiếp ạ
                  Nguyên văn bởi ngocbao079 Xem bài viết
                  Có 2 vấn đề bạn nên kiểm tra:
                  - Trans driver rò rỉ sinh pan lệch nguồn> máy ù vì main chạm chập ăn dòng.(1 vài trường hợp bật nguồn để 1 lát là main nóng lên vì driver chạy quá tải do lệch nguồn).
                  -nguồn +,- 15V không còn đối xứng, xem lại 2 con zener ghim áp + -15v có bị lệch k?
                  Bạn chỉ cần tập trung giải quyết cặp driver xong là ổn, nếu vẫn chưa thì bạn kiểm tra nguồn + - 15, kiểm tra zener và tụ lọc nguồn 15, vì nguồn 15v sụt áp kéo nguồn +-VCC lệch theo.
                  Nguyên văn bởi ngocbao079 Xem bài viết
                  Lưu ý pan này không phải do tụ nguồn (bằng chứng là bạn đã hoán đổi tụ mà vẫn pan như cũ), nguồn này không giống như nguồn +- bên amply karaoke, nguồn amply karaoke điểm giửa là mass nhưng ở đây điểm giữa là OUT SPEAKER, bên nguồn âm thiếu thì nó đẩy nguồn dương dâng lên cao và ngược lại, trường hợp này là bị chạm linh kiện ở bên nguồn âm rồi bạn.

xin lỗi bỏ bài viết lâu. PAN này là do tụ, em thay cả 6 con tụ thì chạy ok rồi ạ, cám ơn bác đã quan tâm

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                    Có cặp P-251 smaster này phá làng phá xóm vui phải biết. Năm 2002 em chơi cặp Heco Metron thôi, mỗi vài lần test mà cả xóm đã kêu rồi! Mấy bố tướng chơi loa Bose hay loa tung cẩu đang to mồm nhạc sàn thấy em đi làm cơ quan về là tự động hạ dần volume kẻo giống cái chợ Sắt quê em thời trẻ trâu khổ thế
                    Chưa đã bác ơi Em còn muốn chơi dàn 2 CẶP 4 tấc đôi nữa kia
                    Công ty chuyên mua bán các mạng

Comment

1 cái loa 40 đôi (2bass-1treble) chỉ tăng Low + Mid-Low chứ không tăng Mid-High và High, nên dã nhạc sàn thì rất phê, nhưng hát thì không hay = 2 cái 40 đơn (2bass-2treble), vì khi bạn hát giọng cao sẽ hay hơn nhiều.
                      .

Comment

mang quả đó về cả làng họ ném đá cho chít liền à , tớ chỉ có dám chơi mấy loại loa 30 thôi amply 100-500w là ôn ổn , và vẫn ước mơ thêm con Sub Nửa ngàn oát nữa

Xin lỗi em Spam Hị Hị

Comment

• Nguyên văn bởi vietquangtn Xem bài viết
                          Thôi xin phép các ngài!
                          E chỉ muốn góp ý với nhau để khỏi phải nghe những lời thô tục trên một diễn đàn kỹ thuật thôi. Cái nói bậy này ra gầm cầu thì nói sẽ hợp lý hơn.
                          Cái đó anh Walk olone có ám chỉ em hay không thì cũng không quan trọng. Em tự biết mình còn nhiều khiếm khuyết nên khi nhận được góp ý là sẽ cảm ơn và tiếp thu ngay. Không cãi cọ nữa đâu. Biết sai mà sửa mới là hay mà ....hjhjhjh.
                          Xin thanh minh với chú hoặc anh Walk olone thế này. Em hiểu rằng ý bác nói đến công suất của mạch Amply sử dụng nguồn nuôi 50-0-50Vac thì công suất sẽ không đạt trên 100W, vì bác nói không đầy đủ nên em nghĩ bác nói công suất cực đại của nó không thể vượt trên 100W.
                          Đúng là trên cùng một trở tải(cùng một chiếc loa) thì dòng qua nó không thay đổi nhưng cùng trở kháng là 8 ôm nhưng là 2 cái loa khác nhau mắc trên ai mạch amply khác nhau có cùng điện áp nguồn cung cấp là 50-0-50 vac.
                          1. Mạch dùng biến áp 30A, điện áp ra là 50-0-50Vac, mạch sử dụng 16 cặp sò 2sc5200 và 2sa1943, láp vào loa 8 ôm, công suất 800W.
                          2. Mạch dùng biến áp 5A, mạch sử dụng 1 cặp sò 2sc5200 và 2sa1943, điện áp ra cũng là 50-0-50vac, lắp vào loa 8 ôm, công suất 25W.
                          Em chỉ thắc mắc muốn được biết trong 2 trường hợp trên có trường hợp nào đạt được trên 100W thực tế không? Em hỏi vì cái cục đẩy của em nó chỉ sử dụng điện áp 50-0-50 vac để cung cấp cho mạch 36 transistor nên em lo rằng công suất của nó không vượt quá 100W.
                          Vấn đề là cả 2 loa đều có cùng trở kháng là 8 ôm/
                          Mong được bác Walk olone giải thích giúp để em được hiểu thêm và yên tâm với thứ đồ mình đang dùng.
                          Xin trân thành cảm ơn bác!
                          .

Trả lời bạn như sau:
                          Tín hiệu vào là gì? White noise 1KHz tiêu chuẩn, cố định trên tải 8 ohms? Hay tín hiệu âm nhạc.
                          Và con 2SC5200 SOA thiếu 0.5A@50V@DC nên chả có hãng hàng hiệu nào đi dùng 1 cặp tại nguồn 50V. Nếu có, thì phải thêm mạch VI Limiter. Tạm cho DC 5200 là đủ đi.

Sỡ dĩ mình hỏi, vì sẽ có 2 trường hợp như sau:
                          1. White Noise 1KHz, biên độ bằng nhau, tần số bằng nhau, AV 2 amp bằng nhau, khác sò, biến áp, thì công suất sẽ như nhau. 8R/50VDC => P = 100W => I ~ 3.5A. Các hãng hàng hiệu sẽ test máy bằng white noise. Trường hợp bạn nêu, chả có 800W lẫn 25W nào hết, như nhau.
                          2. Tín hiệu âm nhac 20 ~ 20KHz: loa là tải trở kháng + cảm kháng + dung kháng, nên Z sẽ biến đổi theo tần số, từ 2 ~ 16 Ohms (tính toán chính xác bằng bao nhiêu thì mình quên mẹ cái công thức rồi). Nên khi dùng 1 cặp sò, dòng qua 2SC5200 sẽ biến đổi theo tải. Khi tải sụt xuống 4R trong vùng tần thấp => I cao hơn qua mạch => quá dòng biến áp => 2SC5200 bị street. Và cái điều này xảy ra trong thời gian thấp, vì tín hiệu âm nhạc mà, nên đây xem như công suất Peak.
                          16 sò hay 10.000 sò/BA 100A gì đó, những điều này không xảy ra.

Như vậy, xét về công suất, thì 2 cũng như 32, 64, 1000000000... đều có mức ra như nhau, chỉ khác trong vùng tần thấp khi mở nhạc (điều này cũng biến đổi nhanh). 1 cặp sò/BA5A, sẽ ít ''lực'' hơn 8 cặp/BA30A, do bị giới hạn BA, nếu không giới hạn BA, thì sò sẽ cháy (nếu sự việc xảy ra >100ms). Nói đến công suất cũng không ai nói điều này cả.

50VDC không bao giờ được 800W (trừ khi tải 1 ohm).

No sẽ được 100WRMS/8R, 200W/4R, 400W/2R.
                          Mạch 2 sò sẽ có 100W/8R, nguy hiểm khi dùng 4R, 2R.
                          Có phải bạn mua mấy cái main ở chợ NT à? Như đã nói, ở VN & TQ, cái giấc mơ công suất nó quá ám ảnh. Nó khiến nhà sản xuất phải ghi một mức công suất khủng bố nào đó để lôi kéo người mua.

Nhưng Tây, nó không nghĩ thế, nó trung thực. Nói như bạn mod là ''ăn nhiều ỉa nhiều''. Nên amp chuyên nghiệp của nó cũng ghi mức công suất thường thường, loanh quanh 1000W (vd: QSC RMX 4050, RMX 5050...) Nhưng để có 1000W đó, nó đã phải dùng class H 3 step.
                          Bạn nghĩ cái ampli 50V của mình được 800W thật à? QSC RMX4050 cũng 800W/8R đấy. Bạn biết 800W/8R cần bao nhiêu volt không? khoảng >130VDC (QSCRMX4050 là 141VDC).

Muốn có công suất lớn, bạn phải mua 1 cái amp chuyên nghiệp rồi. Hoặc tự tay thiết kế, ráp 1 cái ampli. Mấy cái bo ở chợ lừa tình lắm.
                          Last edited by Walk_alone; 14-05-2013, 18:51.

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                            Sủa nhiều thế ?
                            (cười nhếch mép).

Comment

• Nguyên văn bởi thien5dt2 Xem bài viết
                              tình hình là em đang muốn làm 1 cục đẩy công suất 4000w. bác nào có mạch cho em xin với.
                              thank các bác nhiều
                              Này thì cục đẩy.
                              Class D. 7Kw luôn nhé.
                              http://www.facebook.com/photo.php?fb...type=1&theater

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết
                                .
                                50VDC không bao giờ được 800W (trừ khi tải 1 ohm).
                                .
                                <<< 50V chỉ được 100W thôi, 1000 sò, 1000A cũng 100W mà >>>
                                .

Comment

Về tác giả

Collapse

thien5dt2 Tìm hiểu thêm về thien5dt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X