Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đò mạch cục đẩy 4000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Qua đây thảo luận đi bạn ơi, để chỗ này cho mục đích KW của người nào cần amp chuyên nghiệp.
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...sories-177495/

Lần trước có đặt luôn mạch này: 700k/bộ, dùng để làm các ứng dụng KOK. Linh kiện phổ thông.
    Click image for larger version

Name:	OPS.GIF
Views:	1
Size:	69.2 KB
ID:	1380230

Comment

• Nguyên văn bởi NguyenLabs Xem bài viết
      Qua đây thảo luận đi bạn ơi, để chỗ này cho mục đích KW của người nào cần amp chuyên nghiệp.
      http://www.dientuvietnam.net/forums/...sories-177495/

Lần trước có đặt luôn mạch này: 700k/bộ, dùng để làm các ứng dụng KOK. Linh kiện phổ thông.
      [ATTACH=CONFIG]68105[/ATTACH]
      Nếu PCB bác đưa lên là từ SK thiết kế thì đây càng là 1 lý do để 1 thằng như tepriu không tin chắc (trong khi bác tin chắc) là nó OK.
      first, nếu tepriu đưa ra 1 điểm về chông nhiễu đầu tiên thế này: Nếu có 2 đường thẳng cùng có điện tích đi qua, mà có cường độ lớn hơn 1,5A, nếu chạy PCB thì không được chạy song song quá 2,5 cm. Thì, PCB này vả PCB trước không đạt yêu cầu của tepriu., bác nghĩ thế nào hả bác NGuyenlaps? Nếu có , hãy phản biện.
      (Trong khi, các thiết kế PCB tepriu vẫn bỏ qua phần yêu cầu này cho đơn giản, dễ phổ cập).
      P/S, đừng hỏi nguồn gốc vì đây là tiêu chuẩn mà bên thiết kế chip của 1 cty Nhật bản mà tepriu có cơ hội làm qua và "chôm" được. Đây là 1 bảng phải tra cứu khi thiết kế, dòng bao nhiêu thì đường đi tối đa song song được bao xa, sau đó phải tách ra như chân tụ tháo máy mà ta hay thấy khi mua tụ cũ.
      Last edited by tepriu; 15-06-2013, 00:18.
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nhưng rất tiếc, trong thiết kế mạch, song song không phải là tệ. Hạn chế tối đa chéo dây.
        Có bao giờ bác nhìn PCB mainboard máy tính. Tần số xung là GHz và rất nhiều đường song song, rất ít chéo, cắt nhau.

Comment

• mới đi xì gòn về, công chuyện nhân tiện mua lại mớ linh kiện ráp cái main. mua có tí ti mà cũng gần hết 3 chai các bác à nhưng được cái linh kiện mua rất ưng ý, định mua cái máy hiện sóng nữa mà cháy túi mất huuuuuuuuuuu. bữa nào để dành tiền mua sò với đặt quấn cái biến thế nữa là ok luôn. có vài tấm hình gửi các bác xem cho vui. à em có điạ chỉ mua linh kiện tương đối tại nhật tảo để khi nào rảnh em đăn lên cho anh em mua nhé( đối với em nó là quá tốt rồi)

tức ghê, úp hoài mà không được.để khi nào rảnh úp lại các bác xem góp ý giúp em nhé
          Last edited by bdquetoi; 15-06-2013, 10:22.

Comment

• Em thì thấy 2 cái mạch song song nhau trên quẩng đường dài và điện áp cao cao tựa mây xanh thì chi tiết đó sẽ là cái tụ điện, chéo nhau thì không vấn đề gì nhiều, chạy vòng vòng thì thành cuộn cảm, tiết diện mạch bé quá thì thành dây mai so để nướng cá. hjhjhj. quan điểm của em về PCb như thế không biết đúng hay sai. theo em nghĩ Amply có lẽ không phải lo ngại lắm với việc giải quyết tần số Ghz.đúng sai các bác cứ tát vào mặt

Comment

• Nguyên văn bởi vietquangtn Xem bài viết
              Em thì thấy 2 cái mạch song song nhau trên quẩng đường dài và điện áp cao cao tựa mây xanh thì chi tiết đó sẽ là cái tụ điện, chéo nhau thì không vấn đề gì nhiều, chạy vòng vòng thì thành cuộn cảm, tiết diện mạch bé quá thì thành dây mai so để nướng cá. hjhjhj. quan điểm của em về PCb như thế không biết đúng hay sai. theo em nghĩ Amply có lẽ không phải lo ngại lắm với việc giải quyết tần số Ghz.đúng sai các bác cứ tát vào mặt
              Bạn nói hơi bị... chuẩn.

Chính vì cái cảm kháng nó khó chịu, nên phải làm sao triệt tiêu nó.
              Triệt tiêu bằng dung kháng.
              Chính vì vậy, mạch hay chạy song song, tần số càng cao thì mạch càng nên chạy song song. Sẽ tạo 1 thành 2 bản cực của 1 tụ điện, trung hòa cảm kháng.
              Amplifier chỉ là thiết bị dùng đến con số Mhz băng thông thôi. Ampli mà đến chuẩn MHz thường là loại ultra hi-end, do méo phase từ 0 - 20KHz hầu như không có.
              Ampli thường thường, pro-amp thì f3 ở khoảng 40, 50KHz. Hi-fi thì khoảng 100 ~ 200KHz, Hi-end thì cao hơn hoặc thấp tè. Vì hi-end chứa đựng nhiều cái... vô lý.

Comment

Nhưng rất tiếc, trong thiết kế mạch, song song không phải là tệ. Hạn chế tối đa chéo dây.
                Có bao giờ bác nhìn PCB mainboard máy tính. Tần số xung là GHz và rất nhiều đường song song, rất ít chéo, cắt nhau.
                Luôn luôn có cắt nhau, 1 là jum 2 là lớp mạch thứ 2 hoặc thứ 3 hoặc thứ n (coi như là 1 dạng jum).
                Mainboard máy tính thì trước đây mình nhìn... mỗi ngày, trong suốt 8 năm liền (trừ ngày phép và CN)
                Song song là rất tệ đấy. Độ dài mỗi đoạn song song còn tùy thuộc cường độ chứ không phải chỉ tùy thuộc tần số không đâu. Do đó mới có cái bảng tra cứu mà mấy ông QC phải thuộc lòng để duyệt trước khi cho qua tester. NGày đó tớ là tester cho bọn lập trình chip điện thoại (chuyên bán cho LG và Philips).

Comment

• Không bao giờ được mang 1 cái gì đó ra làm chân lí. Hãy tổng hợp mọi thứ để làm chân lí.
                  Em không nói tuyệt đối không cắt nhau, vì nó là không thể. Em là người layout/PCB designer, em thừa biết những vấn đề này. Em phải tìm hiểu rất nhiều tài liệu về layout mạch điện, mạch cao tần. Trên PCB thực tế, em ghi những gì, tiêu chuẩn công nghiệp UL, CE, FCC... Em đều phải tuân theo, tuy nó không được cấp chứng nhận. Nếu em được cấp chứng nhận, em là bá đạo trên toàn cõi VN này. Nên em ghi là ''Designed with xxxx standard'' Nếu có 1 lớp học phương pháp layout mạch cao tần, em sẽ đăng kí ngay.
                  Ngay cả có lý thuyết đầy bụng, thì thực tế vẫn là 1 điều khác. Và em đã trải qua RẤT NHIỀU THỰC TẾ rồi.

Cường độ là thứ không cần phải nói đến, điều đó chỉ ám ảnh với những bạn mới LẦN ĐẦU TIÊN làm, như em, lần đầu tiên làm cũng bị ám ảnh bởi điện trở, cường độ dòng max trên tiết diện mạch này. Chương trình thiết kế & hiểu biết sẽ cho biết chính xác.

Comment

Không bao giờ được mang 1 cái gì đó ra làm chân lí. Hãy tổng hợp mọi thứ để làm chân lí.
                    Em không nói tuyệt đối không cắt nhau, vì nó là không thể. Em là người layout/PCB designer, em thừa biết những vấn đề này. Em phải tìm hiểu rất nhiều tài liệu về layout mạch điện, mạch cao tần. Trên PCB thực tế, em ghi những gì, tiêu chuẩn công nghiệp UL, CE, FCC... Em đều phải tuân theo, tuy nó không được cấp chứng nhận. Nếu em được cấp chứng nhận, em là bá đạo trên toàn cõi VN này. Nên em ghi là ''Designed with xxxx standard'' Nếu có 1 lớp học phương pháp layout mạch cao tần, em sẽ đăng kí ngay.
                    Ngay cả có lý thuyết đầy bụng, thì thực tế vẫn là 1 điều khác. Và em đã trải qua RẤT NHIỀU THỰC TẾ rồi.

Cường độ là thứ không cần phải nói đến, điều đó chỉ ám ảnh với những bạn mới LẦN ĐẦU TIÊN làm, như em, lần đầu tiên làm cũng bị ám ảnh bởi điện trở, cường độ dòng max trên tiết diện mạch này. Chương trình thiết kế & hiểu biết sẽ cho biết chính xác.
                    Nếu bạn tin chắc những điều trên thì tepriu không còn gì để ý kiến nữa. Chúc bạn học thêm được nhiều điều mới ....hơn những điều cũ.
                    Bế quan.
                    P/S, nhân tiện, mấy cái Teỏiu nói trên không phải là lý thuyết, mà nó từng là công việc.

Comment

Bạn nói hơi bị... chuẩn.

Chính vì cái cảm kháng nó khó chịu, nên phải làm sao triệt tiêu nó.
                      Triệt tiêu bằng dung kháng.
                      Chính vì vậy, mạch hay chạy song song, tần số càng cao thì mạch càng nên chạy song song. Sẽ tạo 1 thành 2 bản cực của 1 tụ điện, trung hòa cảm kháng.
                      Amplifier chỉ là thiết bị dùng đến con số Mhz băng thông thôi. Ampli mà đến chuẩn MHz thường là loại ultra hi-end, do méo phase từ 0 - 20KHz hầu như không có.
                      Ampli thường thường, pro-amp thì f3 ở khoảng 40, 50KHz. Hi-fi thì khoảng 100 ~ 200KHz, Hi-end thì cao hơn hoặc thấp tè. Vì hi-end chứa đựng nhiều cái... vô lý.
                      Nhưng bác ơi...!
                      Em lại nghĩ thế này, cái cảm kháng mà dùng cái dung kháng để triệt tiêu thì e chưa hiểu phải phối ghép thế nào nhưng nếu trên PCb dùng cách đó để triệt tiêu thì sẽ tạo ra một mạch cộng hưởng tuyệt vời đó. Mạch cộng hưởng LC sẽ cộng hưởng với tần số nào đó để tạo ra một tín hiệu dao động lạ thì thôi rồi. tiếng gió vi vu trên loa là tất yếu....

Comment

• Anh Dũng ơi. Trong Sài Gòn anh có đặt được mạch in hai mặt của tàu khựa không? Giờ đói kém không dám to mồm đặt hàng xịn bên thung lũng Hoa Vàng của mấy bốnhư: Giahy bên VNAV nữa.
                        Em giờ tập tành lắp mấy cái pre kiểu của Nhật (Đối xứng tăng kích!!!! ) mà chưa tìm được linh kiện đạt chuẩn như của họ . Đang định sang Akihabara kiếm
                        By three methods we may learn wisdom:
                        First, by reflection, which is noblest;
                        Second, by imitation, which is easiest;
                        and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                          Anh Dũng ơi. Trong Sài Gòn anh có đặt được mạch in hai mặt của tàu khựa không? Giờ đói kém không dám to mồm đặt hàng xịn bên thung lũng Hoa Vàng của mấy bốnhư: Giahy bên VNAV nữa.
                          Em giờ tập tành lắp mấy cái pre kiểu của Nhật (Đối xứng tăng kích!!!! ) mà chưa tìm được linh kiện đạt chuẩn như của họ . Đang định sang Akihabara kiếm
                          Anh chưa đặt lần nào nên không biết chỗ, cũng không biết có mấy loại.
                          Trước có đặt mạch F5 bên VNAV (anh Quang), chuyển tiền rồi nhưng bỏ luôn không lấy .
                          Giờ đói kém thật, linh kiện mua cũng phải suy nghĩ.

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết
                            @VKMedia: dùng 2 cặp/kênh bạn ạ, biến áp 40V đôi 20A, HPS gì gì đó, loại dây đồng nhé. Tụ nguồn mua tụ Deawoo FHS 10.000uF/63WV.
                            anh cho em hỏi tụ Daewoo đó ở nhật tảo có thể mua ở sạp nào ạ ?
                            Sống chậm lại - Nghĩ khác đi - Yêu thương nhiều hơn

Comment

• Nguyên văn bởi doraemon11 Xem bài viết
                              anh cho em hỏi tụ Daewoo đó ở nhật tảo có thể mua ở sạp nào ạ ?
                              chia sẽ với các bác một số địa chỉ mua linh kiện ở nhật tảo. mình thấy rất tốt. nếu bác nào biết co chỗ khác thì bổ sung thêm nhé.

- điện trở ĐL 1/4W :sạp B1-cao ốc A nguyễn kim (kiệt - hương).
                              - điện trở ĐL từ 0,5W trở lên: cữa hàng điện tử 239 - 239 nguyễn kim
                              - tụ pi...nói chung là tụ không phân cực các loại. ông này hơi khó tính một tí nhé các bác.giá cũng hơi cao nữa, muốn rẻ phải 1000 con trể lên mới rẻ được. sạp A47 cao ốc A nguyễn kim (minh phượng )
                              - tụ hóa DaeWoo: công ty TNHH MTV linh kiện xanh - E36 -cao ốc A - nguyễn kim
                              - vít đồng: cao ốc A - nguyễn kim (Hưng B16)
                              - vỏ âm ly, nhôm tản nhiệt: An - 024 lô R - nguyễn kim

bác nào biết chỗ bán linh kiện bán dẫn chất lượn chỉ em biết với (không phải hàng chính hãng nhé các bác ). em định mua vài chục con sò công suất 5200/1943. hoặc con nào tốt hơn con này nhưng kích thước phải giông không là về phải câu dây nhợ lung tung mệt lắm
                              Last edited by bdquetoi; 21-06-2013, 22:45.

Comment

• hhhhh

Name:	IMG_0302.jpg
Size:	54.0 KB
ID:	1380555

Name:	IMG_0291.jpg
Size:	104.1 KB
ID:	1380596

Name:	IMG_0292.jpg
Size:	50.3 KB
ID:	1380597

Name:	IMG_0295.jpg
Size:	117.9 KB
ID:	1380598

Name:	IMG_0296.jpg
Size:	65.4 KB
ID:	1380599
                                Last edited by bdquetoi; 22-06-2013, 17:59.

Comment

Về tác giả

Collapse

thien5dt2 Tìm hiểu thêm về thien5dt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X