Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đò mạch cục đẩy 4000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi V_audio Xem bài viết
    Mosfet chạy Power công suất lớn được nhưng quan trọng là cái Ciss của nó , em không mún , dùng BJT thì oki đấy , 4kw giờ cũng bhình thường
    Những Amply xịn có cả Mosfet đấy bạn, IRFU320 Ciss 350 pF, dù cho có 2 mạch với 2 loại mosfet, 1 loại có Ciss = 1pF thì tai bạn cũng k phân biệt dc đâu, chỉ có máy hiện sóng mới thấy được.
    Mấy amply CS sân khấu chạy sò sanken 2sk3568... đánh vừa lớn, vừa hay mà vừa bền chắc
    Last edited by cvhp; 01-03-2014, 02:24.
    .

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
      Giờ mà làm mạch CS 4000W / chanel thì chắc tốn khối tiền
      xem như 4000W (rms) / 4 Ohm đi thì cần
      Nguồn: 95 Volt đôi 32 A (+/-135V & 32A) => Tăng phô ~ 7.000 W cái này giá nhiu hây, cỡ 5-6 củ rùi, nặng chắc tầm 60-70 Kg (đoán thui )
      Sò loại chịu áp trên 270V => nếu làm mạch HEXFET Power MOSFET: IRFU320 & IRFR320 (400V-3.1A) cặp này chừng 20-25K
      Tính cho 1 con gánh 0.3A thì 30A phải mắc 100 cặp để hoàn thành 1 chanel. => tiêu tốn 25k * 100 = 2,500,000 VND
      Tụ Lọc nguồn: 16 tụ 80V - 10.000 uF trở lên + Mạch in + công làm + ... vỏ máy , tản nhiệt linh tinh nữa, cái này chắc tốn gần 15 Chai là ít

Làm xong mắc vào 4 cặp SUB đôi mà oánh nhỉ ???? có hiệu dụng và tinh tế hơn không ? giả sử có 2 cái để oánh stereo, giờ 1 cái tèo, còn 1 cái chắc hủy show kêu xe chở về lun quá, 8000W nếu đánh = 4 cái main 2 chanel, mỗi chanel 1000W thì có đứt 1 chanel thì cũng k anh hưởng cả dàn là mấy cả...
      Mới có 2 củ rưỡi tiền sò mà bác đã kêu toáng lên. Em còn chưa dám bỏ ra 15 ngàn mua IC đây hix hix
      By three methods we may learn wisdom:
      First, by reflection, which is noblest;
      Second, by imitation, which is easiest;
      and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
        Những Amply xịn có cả Mosfet đấy bạn, IRFU320 Ciss 350 pF, dù cho có 2 mạch với 2 loại mosfet, 1 loại có Ciss = 1pF thì tai bạn cũng k phân biệt dc đâu, chỉ có máy hiện sóng mới thấy được.
        Mấy amply CS sân khấu chạy sò sanken 2sk3568... đánh vừa lớn, vừa hay mà vừa bền chắc
        Vấn đề là Amplifier nỗi tiếng của thế giới này về công suất , lấy một ví dụ điển hình là Lab Gruppen FP14000 sử dụng 16 transistor của ON MJW21195 , MJW21196 làm công suất , chạy Class TD , nó vẫn quan trọng âm thanh , bác dùng Labteral mosfet đê , như 2SK1058/2SJ162 , ECX10N20/ECX10P20
        điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• Mạch phân tần trong loa thùng của mình bị lỗi. cái loa Mid của mình toàn âm ở dải tần cao chẳng khác gì loa tress cả. Nguyên nhân là mình lắp thêm một loa 20W nữa song song với loa Mid nên bị hỏng. mình đã tháo nó ra rồi nhưng vẫn vậy. nhờ các Bác chỉ giúp xem nó bị sao. Thanks Click image for larger version

Name:	SAM_4213.JPG
Views:	7
Size:	395.6 KB
ID:	1392796 , Click image for larger version

Name:	SAM_4209.JPG
Views:	4
Size:	544.0 KB
ID:	1392797
          Last edited by hieuruby; 01-03-2014, 11:34.

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
            Vấn đề là Amplifier nỗi tiếng của thế giới này về công suất , lấy một ví dụ điển hình là Lab Gruppen FP14000 sử dụng 16 transistor của ON MJW21195 , MJW21196 làm công suất , chạy Class TD , nó vẫn quan trọng âm thanh , bác dùng Labteral mosfet đê , như 2SK1058/2SJ162 , ECX10N20/ECX10P20
            Mình nhà quê chỉ lắp Amp chạy bằng sò: 2SK1058-2SJ162
            By three methods we may learn wisdom:
            First, by reflection, which is noblest;
            Second, by imitation, which is easiest;
            and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Đôi sồó âm thanh khá lắm , hàng chợ cũngvậy , tuy nhiên âm thanh ra không lực mấy , nhiều sò thì lực hơn , mà nhiều sò thì nhiều tiền
              điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• có bác nào vào đây hướng dẩn em chọn fe quấn biến áp 25A ra 42v đôi dùng bo 16 transitor 5200 và 1943 bo chợ của hảo my 720w BTL ạ

Comment

• chào mọi người,
                  .......................................

Comment

• Nguyên văn bởi NguyenLabs Xem bài viết
                    Nhưng rất tiếc, trong thiết kế mạch, song song không phải là tệ. Hạn chế tối đa chéo dây.
                    Có bao giờ bác nhìn PCB mainboard máy tính. Tần số xung là GHz và rất nhiều đường song song, rất ít chéo, cắt nhau.
                    chào Nguyen Lab,
                    Đọc qua bài viết của bạn nhận thấy bạn rất giỏi về mấy này, amplifier.
                    Về crown class I thì mình hiểu rõ, LabGruppen đã làm qua nhưng cái card nhỏ PWM thì muốn tham khảo nhưng không thể, mạch có lớp ở giữa, chỉ có vài transistor mà bó tay. BẠn có nghiên cứu qua thì cho mình tham khảo với. Rất vui được biết bạn và giao lưu cùng bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi ndthai Xem bài viết
                      [COLOR="#800080"]tình hình là em đang sửa cái cục đẩy chạy 24 sò(1 bên 6 cặp 5200-1943)
                      chạy 2 tăng phô 2 bên, mỗi bên 6 Tụ 63v-18000mf

em tùng sửa vài cục đẩy rồi,nhưng con này nhiều chi tiết em chưa từng gặp nên hơi lạ:
                      tăng phô nguồn chỉ ra 90V AC (đơn) (thông thường thì phải là 45vAC đôi chứ)
                      sau đó qua điot cầu còn 6 con tụ đấu như sau
                      các bác làm ơn tưởng tượng giùm em là
                      có 6 tụ nhưng mặc nối tiếp 4 tụ,còn 2 tụ thì mắc song song với 2 tụ giữa (chưa thấy bao giờ)
                      lấy điểm giữa 6 tụ làm mas chung và mas loa
                      hiện tượng hư là chỉ nghe tiếng ù rất lớn.
                      nguồn thì đo bên nguồn dương đc khoảng 70VDC
                      bên nguồn âm đc có 30VDC
                      em đo ko thấy tụ hư(tụ có tích xả điện bình thường)
                      em tạm thwofi chưa thay tụ mới mà đảo vị trí các tụ cho nhau thấy vẫn vậy (bên nguồn dương đủ nhưng nguồn âm thiếu)
                      em thử thay con đi ốt nguồn (4 chân) và đo thấy vẫn vậy
                      em đang làm trên bo nguồn,hoàn tòn cắt với bo công xuất

mong đc hướng dẫn làm tiếp ạ[/COLOR]
                      Mình có ý kiến này xin giúp bạn :
                      Mình cũng đả từng sửa cái power amply công suất lớn như thế và củng gặp tình trạng giống như bạn , các linh kiện trên main power không có hỏng gì đâu , bạn kiểm tra nguồn +- 15v trên main còng , phải thiếu 1 trong 2 nguồn tương ứng như nguồn hiện tại của bạn nên mới dẩn đến tình trạng như thế. Cụ thể là do hỏng 1 trong 3 ic 4558 ( chân8 b+ , chân4 b- ) kiểm tra và thay là hết tình trạng trên thôi và công suất chạy bình thường trở lại . Chú ý : con ic bị xóa số trên main board công suất không hàn chân có thể tháo rời thì bạn có thể dùng 4558 thay thế nhưng phải lấy mấy con ic tháo từ vỉ mạch chính hãng thì chuẩn và bền bỉ hơn .Chúc bạn thành công !

Comment

• cho em hỏi ké 1 tý em định thay tụ và trở đường hồi tiếp về visai

Comment

• Anh em nào cần call 0986731132

Comment

Mình không để ý, không quan tâm đến mấy cái ampli dùng biến áp xuất âm + đảo phase. Nên không có. Con việc out bằng MOSFET thì mạch nào cũng được, quan trọng là MOSFET gì?!
                            Mà chỗ này là nơi của ''ampli 4000W'', có lẽ trả nó lại cho ''KW''. Không xin xỏ mạch điện nữa.

[ATTACH=CONFIG]67564[/ATTACH]
                            [ATTACH=CONFIG]67565[/ATTACH]
                            Bác cho em xin file pdf sơ đồ này vào mail nhé cảm ơn bác rất nhiều.
                            email: dientuvantinh@gmail.com
                            Điện Tử - Vân Tình
                            ĐC: Tổ 3, Ngũ Kiên, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc
                            ĐT: 0904601666_0912729363_0964017171

Comment

Ừ, đó là phần nguồn xung + điều khiển áp regulator của ampli. Nó dùng mạch công suất class B + nguồn SMPS Regulated nên nó được gọi là 1 class mới. Tây đánh giá chất âm class TD tốt hơn class H thông dụng hiện nay. Class TD chỉ Lab Gruppen ''một mình một chợ'', chỉ có vài fake clone toàn bộ từ TQ & Thái gay, giá rẻ hơn 10 lần!

[ATTACH=CONFIG]67621[/ATTACH]
                              [ATTACH=CONFIG]67622[/ATTACH]

Lab Gruppen FP2400 Quattro dùng 16 trans ON Semi MJL21193/MJL21194 output, MJL3281/MJL1302 driver, MJE340/MJE350 pre-driver.
                              Nguồn +/-83VDC. Nắn điện bằng ultrafast diodes STTA3006, 4 tụ lọc 3900uF/100V.
                              Bác cho em xin file pdf sơ đồ này vào mail nhé cảm ơn bác rất nhiều.
                              email: dientuvantinh@gmail.com
                              Điện Tử - Vân Tình
                              ĐC: Tổ 3, Ngũ Kiên, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc
                              ĐT: 0904601666_0912729363_0964017171

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết

Chú tốt nghiệp cấp 3 chưa? Chưa nói chuyên ngành điện - điện tử đâu. Ngu còn to mồm!

Bác Ngocanh59 nói đúng.

50VDC sẽ có 50/1.41 = 35VAC. 35V này trừ cho hao hụt (BE, saturation...), khoảng 5 ~ 10V. Vậy có khoảng 25 ~ 30VAC RMS ngõ ra. Vậy P ~ 100WRMS/8R.
                                Cho hỏi, 40V làm thế nào có 400W vậy? Tải 2R à? Hay BTL, hay stereo/4R.

Học lại định luật Ohm luôn. Dòng điện phụ thuộc tổng trở. Biến thế 10A chả có ý nghĩa gì cả. 1000A cũng nhiêu đó watt mà, 10A cũng thế.
                                Em dân ngoại đạo không hiểu lắm cái tính công suất này . Nhưng công suất điện có lẽ cũng dùng chung 1 định luât omh thui nhỉ . Em nghĩ công suất có 2 dạng . Công suất nguồn và công suất tải . Cs nguồn là ampli . Công suất tải là loa . 2 cái này nó độc lập mà . Đặc trưng cho nguồn là cấp áp với dòng . Để có công suất lớn thì một là tăng áp 2 là tăng dòng . Với nguồn 50-0-50 vẫn có công suất lớn mà miễn sao dòng cấp đủ lớn . Nhưng điều này gặp vấn đề là nhiều sò để cấp dòng . Nguồn phải lớn tốn kém . Cho nên nâng áp lên để có công suất lớn mà dòng nhỏ . Ít sò sẽ kinh tế hơn . Chứ về mặt công suất không phải là ko có . Ngu ý của em vậy . Có sai chỗ nào mong các bác chỉ dạy thêm ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

thien5dt2 Tìm hiểu thêm về thien5dt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X