Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đò mạch cục đẩy 4000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Còn tải loa 4-6-8 omh nó nói lên khả năng chịu được điện áp 2 đầu cuộn coil thui nhỉ . Cho nên loa 4omh cũng có công suất lớn . Ampli điện áp nhỏ cấp đủ dòng vẫn phát huy hết cs của nó . Loa 8omh 16omh... cần điện áp lớn hơn loa 4 omh mới phát huy hết công suất nên cần có ampli có ngõ ra điện áp cao hơn . Chứa chung quy lại nói công suất thì 50-0-50 cũng có cs 400w . Và 90-0-90 cũng công suất có thể nhỏ hơn nếu ít sò . Em thấy có mấy cái class D đang bán trên thị trường chạy nguồn 12v mà cs 150-250W . Các bác cho hỏi nó ghi vậy đúng hay ko ạ . Hihi ném đá em vừa thôi nhé

Comment

• Nguyên văn bởi Snake2017 Xem bài viết
      Còn tải loa 4-6-8 omh nó nói lên khả năng chịu được điện áp 2 đầu cuộn coil thui nhỉ . Cho nên loa 4omh cũng có công suất lớn . Ampli điện áp nhỏ cấp đủ dòng vẫn phát huy hết cs của nó . Loa 8omh 16omh... cần điện áp lớn hơn loa 4 omh mới phát huy hết công suất nên cần có ampli có ngõ ra điện áp cao hơn . Chứa chung quy lại nói công suất thì 50-0-50 cũng có cs 400w . Và 90-0-90 cũng công suất có thể nhỏ hơn nếu ít sò . Em thấy có mấy cái class D đang bán trên thị trường chạy nguồn 12v mà cs 150-250W . Các bác cho hỏi nó ghi vậy đúng hay ko ạ . Hihi ném đá em vừa thôi nhé
      Cái đầu phải thêm loa 4,8,16 đều có công suất từ nhỏ đến lớn .. Amp dùng điện áp nhỏ nhưng dòng lớn vẫn đạt công suất
      lớn khi tải đủ nhiều loa công suất nhỏ chứ chỉ tải 1 loa công suất lớn thì không đạt, loa 16 cần điện áp lớn hơn loa 4 cùng công suất .
      Tùy theo mạch thôi amp dùng 60 vAC vẫn đạt công suất 3000w BTL, nguồn thấp mà muốn ra áp cao thì mạch cũng tương tự mạch in vẹc tơ thôi .

Comment

• MẠCH CÔNG SUẤT LEACH PHIÊN BẢN SÂN KHẤU
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi Snake2017 Xem bài viết

Em dân ngoại đạo không hiểu lắm cái tính công suất này . Nhưng công suất điện có lẽ cũng dùng chung 1 định luât omh thui nhỉ . Em nghĩ công suất có 2 dạng . Công suất nguồn và công suất tải . Cs nguồn là ampli . Công suất tải là loa . 2 cái này nó độc lập mà . Đặc trưng cho nguồn là cấp áp với dòng . Để có công suất lớn thì một là tăng áp 2 là tăng dòng . Với nguồn 50-0-50 vẫn có công suất lớn mà miễn sao dòng cấp đủ lớn . Nhưng điều này gặp vấn đề là nhiều sò để cấp dòng . Nguồn phải lớn tốn kém . Cho nên nâng áp lên để có công suất lớn mà dòng nhỏ . Ít sò sẽ kinh tế hơn . Chứ về mặt công suất không phải là ko có . Ngu ý của em vậy . Có sai chỗ nào mong các bác chỉ dạy thêm ạ
          Vậy em nghĩ công suất tải (là loa theo ý của em) sẽ so sánh thế nào với công suất nguồn?
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết

Chú tốt nghiệp cấp 3 chưa? Chưa nói chuyên ngành điện - điện tử đâu. Ngu còn to mồm!

Bác Ngocanh59 nói đúng.

50VDC sẽ có 50/1.41 = 35VAC. 35V này trừ cho hao hụt (BE, saturation...), khoảng 5 ~ 10V. Vậy có khoảng 25 ~ 30VAC RMS ngõ ra. Vậy P ~ 100WRMS/8R.
            Cho hỏi, 40V làm thế nào có 400W vậy? Tải 2R à? Hay BTL, hay stereo/4R.

Học lại định luật Ohm luôn. Dòng điện phụ thuộc tổng trở. Biến thế 10A chả có ý nghĩa gì cả. 1000A cũng nhiêu đó watt mà, 10A cũng thế.
            Trả lời anh nhathung1101: vấn đề là chỗ này em thấy bác nongdan có chút oan ức . Bác ấy nói đến bộ nguồn . Em cũng thắc mắc chỗ này bởi vì em cũng nghĩ như bác nông dân . Và câu trả lời phía trên của bác TuyenNhan là đầy đủ nhất . Tổng công suất ampli với tổng công suất loa nguồn áp nhỏ vẫn có công suất lớn với tải trở kháng nhỏ . Còn trở khác lớn thì điện áp 2 đầu cuộn coil không đủ để phát huy hết công suất . Đó là tương quan tính công suất theo tải . Hihi bác tuyennhan nói rõ rồi bây giờ thì em đã hiểu 😀😀

Comment

Về tác giả

Collapse

thien5dt2 Tìm hiểu thêm về thien5dt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X