Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply công suất lớn !!! Shema + Layout full

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• KHông chịu đọc hết j cả trang 3 có pot file rùi mà

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
    [ATTACH]57989[/ATTACH]

[ATTACH]57988[/ATTACH]
    Last edited by cvhp; 09-03-2013, 00:56.
    .

Comment

• em hỏi thêm chút

Click image for larger version

Name:	IMG_000.jpg
Views:	1
Size:	196.1 KB
ID:	1375263

Comment

• Nguyên văn bởi Hưngnguyên Xem bài viết
        em hỏi thêm chút

[ATTACH=CONFIG]61768[/ATTACH]
        8 con trở nhỏ là 330 Ohm lái MFet, con trở bự là 10 Ohm nối típ với tụ 103 mắc vào ngõ ra xuống mass để chống tần số cao, thay cho cuộ̣n dây thường thấy ở ampli CS lớn ấy mà
        .

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
          8 con trở nhỏ là 330 Ohm lái MFet, con trở bự là 10 Ohm nối típ với tụ 103 mắc vào ngõ ra xuống mass để chống tần số cao, thay cho cuộ̣n dây thường thấy ở ampli CS lớn ấy mà
          cái trở 10ohms nối tiếp với tụ 103 em thường thay bằng 1 tụ 104 bác ạ,có lúc thì mắc nối tiếp thêm trở 1ohms. em nghĩ cách này hiệu quả hơn

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
            trời ơi nguyên cái mạch lọc của người ta mà bác bỏ đi ạ.nguy hiểm quá bác ơi.muốn chống cao tần thì phải có thành phần L chứ nhỉ chứ không thì loa treble có ngày đi quấn lại.cần có một cuộn dây mắc song song với con điện trở 10R nữa rồi mới cho ra cọc loa (+) để chặn cao tần mới đúng.còn chỗ con điện trở 10R nối tiếp con tụ 103 không phải để chặn tần số cao nhé(bác bảo nó chặn cao tần thì nó chặn như thế nào?)50Hz nó đã cho qua rồi bác ạ nói gì hơn chục kHz.nó dùng để dập AC khi mạch bị tự kích sinh ra dao động trong mạch ->tầng suất đưa AC ra vô điều kiện nên những mạch bị tự kích thường ù sì hú rít lung tung xòe.còn nguyên lí là tụ điện không cho dòng điện 1 chiều đi qua nhưng cho dòng điện xoay chiều đi qua->điện trở 10R 5W lúc này là tải tiêu thụ dòng AC đó nên nó rất nóng và sò dĩ nhiên là nóng theo và cố chạy là cháy cả lũ.
            bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

• mạch của bác CVHP mà có những món này chế cháo vào đảm bào là lên đỉnh của tỉnh luôn.em ngâm cú kiểu mạch này cũng được ít thời gian và sư phụ em thì hơn 10 năm để tìm ra nó và chân lí của nó.em cùng sư phụ hai thầy trò đang cùng nhau leo núi theo cách của DIY nghèo mà cho ra cái chất tốt nhất trong tầm tay.
              bác CVHP trách em là kẻ chỉ biết quang quác ném đá chứ chả tích sự gì nên em cũng ít nói thì hơn.nhưng cái mà em quang quác ấy là những gì em được trải qua cháy nổ để mà có chứ thực chất em không phải dân chuyên nghành điện tử.
              bác ạ.em mang kiến thức từ nơi khác vào đây post em thấy không hay lắm nên em muốn bác phát triển nó lên một tầm cao hơn mà vẫn trong tầm tay anh em.
              chúc các bác thành công.
              Attached Files
              bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

• chêts mới quấn lại củ BA 35v đôi xuống 22V để chạy 7294 tiếc quá còn dư mấy em 840
                Last edited by thuong91; 10-03-2013, 10:58.

Comment

• Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
                  cái trở 10ohms nối tiếp với tụ 103 em thường thay bằng 1 tụ 104 bác ạ,có lúc thì mắc nối tiếp thêm trở 1ohms. em nghĩ cách này hiệu quả hơn
                  CS nhỏ dưới 200W thì 104 với trở 10 Ohm (hoặc 103 với tụ 2 Ohm)

VD điện áp +-30V với tần số 1Khz ra ngõ ra:
                  1 chu kỳ = 0.001s, 1 pha dương hay âm là 0.0005s
                  Q = U x C = 30 x 0.1 x 10^-6 = 0.000003 Culong
                  I = Q / T = 0.000003 / 0.0005 = 0.006 A

VD điện áp +-30V với tần số 20Khz ra ngõ ra:
                  1 chu kỳ = 0.00005s, 1 pha dương hay âm là 0.000025s
                  Q = U x C = 30 x 0.1 x 10^-6 = 0.000003 Culong
                  I = Q / T = 0.000003 / 0.000025 = 0.12 A
                  Vấn đề là nó sẽ không ăn dòng của mạch là bao, sò không nóng như bạn nói đâu

Tất nhiên là cuộn cảm cũng có công dụng như thế, âm thanh con người nghe thấy từ 20Hz đến 20KHz nhưng trên 20KHz vẫn tạo ra sắc âm góp phần cho âm thanh sống động hơn.

Còn bạn nói mắc vào giảm treble để loa tép k cháy là bảo vệ loa => làm giảm biên độ tần số cao, âm thanh ra sẽ không còn nguyên chất của nó, giảm hay đi rồi, mạch như vậy đánh bass sẽ thấy lực vì nó lợi tần số thấp do tần số cao bị xén bớt rùi.

Nếu mạch điện chạy chính xác 100% thì tín hiệu vào ra như nhau về tần số thì chẳng cần lọc liếc j.

Nhưng thực tế nó sẽ có các hài nhỏ ở biên của tần số cao do mạch chạy chưa hoàn hảo, linh kiện k đạt chất lượng, hoặc mạch điện thiết kế có độ lợi thiên về tần số cao, nên mới cần mắc cuộn có trị số L vào để triệt tiêu những phần sóng hài và giảm bớt 1 phần treble để độ lợi của mạch CS gần như nhau với dãy tần 20Hz-20KHz.

Còn cháy treble hay không thì nguyên nhân là do CS của loa Treble quá bé so với CS amli đưa ra nên cháy
                  Nếu tôi nói cái ampli đánh 1000W và 1 loa treble 10W, bạn sẽ mắc L thích hợp vào ampli cho nó khỏi cháy hay bạn sẽ thay loa treb lớn hơn ???

Còn việc cháy củ loa bass thì bạn sẽ....cắt tần số thấp sao ???
                  .

Comment

• Loa treble sẽ đảm nhận 2/3 giọng nói của người và tiếng xèng xèng teng teng của nhạc
                    Việt Nam thích mua hàng rẻ, bên ngoài ghi CS cả 1000W. peak thôi chứ thật đánh đúng 1000W là tèo hết???
                    Hát karaoke, xung quá mở to, hét lớn thì loa treble chầu trời..

Đánh DJ nhiều thằng nó mix nhạc, tăng bass + treble nhiều => die cả bass lẫn treble do CS quá cao !
                    Loa CS cao, VD thùng loa xịn, củ xịn với CS 1000W RMS thì sao, đánh đến 1000W thì tai người cảm thấy quá phê rồi nên k cần tăng CS nữa, vẫn dưới mức chịu đựng của loa. cháy làm sao mà được ?!

Chặn tần số cao thì các bạn vào xem cái loa apeccela của Đức ấy, loa siêu treble plasma của nó đáp ứng tần số lên đến hơn 50KHz kìa ?

Tôi nói ra dựa trên những j đã học và kinh nghiệm, không phải có ý vùi dập j dinhhay cả, có j sai sót thì ae cứ chỉ bảo, đúng thì tôi sẵn sàng lắng nghe. thân!
                    Last edited by cvhp; 10-03-2013, 13:53.
                    .

Comment

• có anh nào biet về cái pre class H không vậy. cái này em tìm hoài không thấy. nếu có thì cho em xin với. em có cái sema ma k biết nó chạy thế nào. hix
                      sema.doc
                      Last edited by thinhpower; 10-03-2013, 14:48.

Comment

• bác CVHP thấy thế nào ạ?.để nói một vấn đề nhỏ trong thiết kế mà mình còn chưa tới bến mà đã như vậy rồi thì các phần khác phải thế nào nữa đây.bác có căn cơ hơn em rất nhiều nên để nói chuyện rạch ròi thì phải sư phụ em.nhưng sư phụ em bảo là không muốn nói gì trên đây nữa nên thôi.
                        có lần em nói rồi LK thì hoàn hảo như nhau thì rất là khoai nhất là anh em DIY như anh em ta và kĩ thuật của mỗi anh em bị giới hạn bởi tìm hiểu và sở thích.nếu có tự kích tần số cao thì nó liên tục chứ có biến thiên như bản nhạc đâu và linh kiện thì cứ hoạt động người thì không nghe thấy dẫn đến hỏng.chứ không phải là em bảo dùng để cắt tín hiệu của bản nhạc ta muốn nghe.nếu có dao động trong ngưỡng nghe thì nghe thấy biết ngay nhưng ngoài ngưỡng thì làm sao.máy hiện sóng thì ít anh em có được để thử.
                        theo em nghĩ thì bản nhạc chỉ cần cao đến 22Khz là không thể nghe được rồi ạ.chứ 50Khz cho dơi và muỗi nghe.bản nhạc thông số cao em nghĩ là nó chi tiết hơn trong ngưỡng nghe chứ 96Khz thì chắc người ngoài hành tinh nghe được . âm nhạc nằm ở cảm nhận nên nó phiến diện theo người nghe chứ theo thông số thì không còn là giải trí nữa.nhưng thông số cần tới một mức độ nào đó để nó thể hiện tốt thế là đủ với DIY.
                        em vẫn mong 1 ngày em nghe dàn mình lắp mà không phải nghĩ tai không phải lắng nghe mà so sánh gì hết mà phải là thưởng thức nó.
                        mạch của bác đưa lên để làm nó có thông số tốt và hay không khó sao phải chịu như vậy chứ.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                          bác CVHP thấy thế nào ạ?.để nói một vấn đề nhỏ trong thiết kế mà mình còn chưa tới bến mà đã như vậy rồi thì các phần khác phải thế nào nữa đây.bác có căn cơ hơn em rất nhiều nên để nói chuyện rạch ròi thì phải sư phụ em.nhưng sư phụ em bảo là không muốn nói gì trên đây nữa nên thôi.
                          có lần em nói rồi LK thì hoàn hảo như nhau thì rất là khoai nhất là anh em DIY như anh em ta và kĩ thuật của mỗi anh em bị giới hạn bởi tìm hiểu và sở thích.nếu có tự kích tần số cao thì nó liên tục chứ có biến thiên như bản nhạc đâu và linh kiện thì cứ hoạt động người thì không nghe thấy dẫn đến hỏng.chứ không phải là em bảo dùng để cắt tín hiệu của bản nhạc ta muốn nghe.nếu có dao động trong ngưỡng nghe thì nghe thấy biết ngay nhưng ngoài ngưỡng thì làm sao.máy hiện sóng thì ít anh em có được để thử.
                          theo em nghĩ thì bản nhạc chỉ cần cao đến 22Khz là không thể nghe được rồi ạ.chứ 50Khz cho dơi và muỗi nghe.bản nhạc thông số cao em nghĩ là nó chi tiết hơn trong ngưỡng nghe chứ 96Khz thì chắc người ngoài hành tinh nghe được . âm nhạc nằm ở cảm nhận nên nó phiến diện theo người nghe chứ theo thông số thì không còn là giải trí nữa.nhưng thông số cần tới một mức độ nào đó để nó thể hiện tốt thế là đủ với DIY.
                          em vẫn mong 1 ngày em nghe dàn mình lắp mà không phải nghĩ tai không phải lắng nghe mà so sánh gì hết mà phải là thưởng thức nó.
                          mạch của bác đưa lên để làm nó có thông số tốt và hay không khó sao phải chịu như vậy chứ.
                          uh hử. tôi chỉ nói là trên 20 KHz vẫn sẽ tạo cảm giác đối với tai người chứ k phải là nghe thấy âm thanh ở tần số đó! Bạn có đọc bài tôi viết k ? Loa Siêu plasma của acapella tần số đáp ứng làm chi đến hơn 50KHz trong khi tai người k nghe dc nửa ??? giá nó ~3,8 tỷ đấy

mạch bị tự kích ở tầm 30Khz tai người không nghe thấy là ok
                          Mắc L vào ngõ ra để nó ngăn không cho chạy ra loa là ok, dùng cả ossilocope đo ngõ ra loa thì k thấy dao động ? vậy bạn thấy hài lòng chưa.

Thế phía trước cuộn dây thì sao, tran vẫn thay nhau dẫn với tần số cao, tại những con traz đó vẫn dao động nhưng sau L thì k có do nó cản lại k cho ra loa. chẳng giải quyết được vấn đề j cả ngoài việc làm cho bề ngoài nó thấy ổn ? còn chưa giải quyết được phần tự kích đúng không ?
                          Vấn đề là giải quyết ở cái sinh ra tự kích chứ k phải che đậ̣y nó như bạn nói đâu ?

Mạch chạy tự kích ngoài ngưỡng nghe thì mình k nghe dc nhưng sẽ nóng ít hay nhiều tùy vào mạch, có nhiều mạch nóng ran do tự kích, nhưng mắc loa vào chẳng nghe thấy, thế bạn mắc L vào có giúp hết tự kích hok? hay phải xem lại mạch ???
                          Attached Files
                          Last edited by cvhp; 10-03-2013, 16:22.
                          .

Comment

• chả trách sư phụ em bảo chẳng nói nữa làm chi.thôi em chào bác.
                            ai bảo bác là che đậy.em luôn nhắc đến tự kích là để làm sao để xử lí nó cho thật tốt.nỗi ám ảnh không xử lí thì làm trò gì.BW&Slew Rate của mạch thật cao để nó thể hiện tốt nhất bản nhạc.còn đầu ra làm sao cho loa không phải thể hiện những thứ không cần thiết.các bác có đôi tai của dơi và cảm nhận của cá heo.
                            khi bác đi siêu âm bác cảm thấy một luồng sóng truyền xuyên da thịt và tai nghe thấy tiếng lạ lạ rồi.

Comment

• 10000uf 50v 15k 1 em mà ko ai tin em hết bùn quá heheClick image for larger version

Name:	DSC04251.jpg
Views:	1
Size:	66.5 KB
ID:	1375315
                              điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
                                10000uf 50v 15k 1 em mà ko ai tin em hết bùn quá hehe[ATTACH=CONFIG]61850[/ATTACH]
                                tin nhưng nó k phải hàng xịn
                                em mua mắc ấy, 10000uF 63V có 12k ah
                                .

Comment

Về tác giả

Collapse

cvhp Tìm hiểu thêm về cvhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X