Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply công suất lớn !!! Shema + Layout full

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

[QUOTE=cvhp;631184]Mình có làm cái amply này rất đơn giản, dễ làm.
    Làm xong rùi mà không biết công suất bao nhiêu chỉ biết nghe khá hay và nghe khá to.
    Xin mọi người chỉ với

Click image for larger version

Name:	shema IRF 540 - 9540.jpg
Views:	1
Size:	51.5 KB
ID:	1415136
    giá trị linh kiện làm giống phần này phải không ? tôi lắp giá trị linh kiện theo mạch này kết quả ngoài dự đoán
    lắp thử 2 cặp sò để chỉnh bias . cấp nguồn 50v +- chỉnh mới lên được 2v thì cặp sò chết không kịp chăn trối được câu nào
    Tettsu

Comment

[QUOTE=tettsujp;658863]
      Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
      Mình có làm cái amply này rất đơn giản, dễ làm.
      Làm xong rùi mà không biết công suất bao nhiêu chỉ biết nghe khá hay và nghe khá to.
      Xin mọi người chỉ với

[ATTACH=CONFIG]55676[/ATTACH]
      giá trị linh kiện làm giống phần này phải không ? tôi lắp giá trị linh kiện theo mạch này kết quả ngoài dự đoán
      lắp thử 2 cặp sò để chỉnh bias . cấp nguồn 50v +- chỉnh mới lên được 2v thì cặp sò chết không kịp chăn trối được câu nào
      Mạch trên bị gày ở chổ cái biến trở mà bạn không biết mà.

Comment

[QUOTE=mai0202;659284]
        Nguyên văn bởi tettsujp Xem bài viết

mình không hiểu chỗ đó có vấn đề gì sao ? trình độ của mình có hạn bạn chỉ mình với
        Tettsu

Comment

[QUOTE=mai0202;659284]

Mình k hiểu câu nói này lắm ???
          Mình làm chạy rất tốt, k hư hỏng j cả, bạn xem lại có sai sót j k, chụp hình mạch của bạn lên mình xem đúng hay sai chổ nào k. sò có tản nhiệt hay chưa ? mình làm dù k có tản nhiệt, vặn lên gần 3V thì ấm ấm thui chứ sao cháy như bạn, k hiểu

Nhìn hình này nhé

Name:	shema IRF 540 - 9540.jpg
Size:	55.2 KB
ID:	1372675

Đầu tiên vặn biến trở cho 2 điểm A-B đo = VOM là 0 Ohm,
          cấp nguồn vào, đo Vgs của 2 sò là ~0V
          bước tiếp là vặn biến trở lên từ từ => 2,6V, nếu sò k bị nóng, cho tín hiệu vào xem có ra âm thanh j không

tốt nhất là up hình lên, cả 2 mặt lun, mặt linh kiện + mặt đường mạch, mình xem là biết sai hay k àh, mà có đóng nhầm chổ 540 với 9540 k nữa, nhìn trên phía linh kiện thì 540 nằm bên trái, phía nguồn dương, 9540 bên phải, phía nguồn âm đó
          Last edited by cvhp; 15-01-2013, 02:40.
          .

Comment

Mình làm chạy ổn, linh kiện ít, rẻ tiền, úp lên cho anh em làm chơi, thế mà có người bảo mình gài hàng ng khác, bực cả máu, úp cái hình lên mình xem cho.... chụp rõ rõ xí nha
            Last edited by cvhp; 15-01-2013, 02:49.
            .

Comment

Mình làm chạy ổn, linh kiện ít, rẻ tiền, úp lên cho anh em làm chơi, thế mà có người bảo mình gài hàng ng khác, bực cả máu, úp cái hình lên mình xem cho.... chụp rõ rõ xí nha
              xin lỗi bạn. mong bạn đừng hiểu nhầm tôi không có ý nghi ngò bạn gài hàng đâu. tôi làm thấy chưa chạy lên tôi thác mắc thôi tôi lắp đúng như sơ đồ nguyên lí nó khác mạch in là không có 2 tụ lọc 100v 100uF và mạch lọc joben thôi tôi cũng chỉnh bias rồi ban đầu là 0v chinh lên gần được 2v thì nghe tiéng nổ tôi không lắp tăn nhiệt khi chỉnh và cũng chỉ cho lắp 1 cặp 540 và 9540 thôi .tôi lắp trên mạch in ủi cái mạch chạy 8 đèn của bạn đó tối tôi sẽ up anh của no lên cho bạn coi nhe!
              xin chân thành cám ơn!
              Tettsu

Comment

xin lỗi bạn. mong bạn đừng hiểu nhầm tôi không có ý nghi ngò bạn gài hàng đâu. tôi làm thấy chưa chạy lên tôi thác mắc thôi tôi lắp đúng như sơ đồ nguyên lí nó khác mạch in là không có 2 tụ lọc 100v 100uF và mạch lọc joben thôi tôi cũng chỉnh bias rồi ban đầu là 0v chinh lên gần được 2v thì nghe tiéng nổ tôi không lắp tăn nhiệt khi chỉnh và cũng chỉ cho lắp 1 cặp 540 và 9540 thôi .tôi lắp trên mạch in ủi cái mạch chạy 8 đèn của bạn đó tối tôi sẽ up anh của no lên cho bạn coi nhe!
                xin chân thành cám ơn!
                vậy nguồn +-50 ấy đã qua nắn lọc diod và tụ chưa ?, nguồn ~ phải nắn qua cầu 10A và 2 tụ 10.000uF 63V nhé rùi mới cấp vào mạch. mấy đường dây đỏ đỏ là jumper nữa, dùng dây điện nối lại hết chưa...
                .

Comment

vậy nguồn +-50 ấy đã qua nắn lọc diod và tụ chưa ?, nguồn ~ phải nắn qua cầu 10A và 2 tụ 10.000uF 63V nhé rùi mới cấp vào mạch. mấy đường dây đỏ đỏ là jumper nữa, dùng dây điện nối lại hết chưa...
                  về phần nguồn tôi chuẩn bị đầy đủ các đường jumper đã nối hết trong lúc dò mạch lắp rồi . tối tôi up cái ảnh cho bạn xem
                  Tettsu

Comment

đang chờ nè
                    .

Comment

đang chờ nè
                      đây hình em nó đây tôi đã tháo 1 em d401 va 2 con công suất ra rồi bạn kiểm tra giùm nhe
                      xin chân thành cám ơn
                      Attached Files
                      Tettsu

Comment

đây hình em nó đây tôi đã tháo 1 em d401 va 2 con công suất ra rồi bạn kiểm tra giùm nhe
                        xin chân thành cám ơn
                        ac ac mạch chưa đầy đủ linh kiện nữa

Name:	IMG_0522[1].jpg
Size:	112.7 KB
ID:	1372715

Bác ủi có đứt mạch k vậy, tui thấy nó loang lỗ nhìu nơi ấy, mấy đường mạch sát nhau lắm. lúc hàn mạch, cẩn thận kẻo nó chập vào nhau ấy, soi cẩn thận nhé
                        Mua thêm chai nhựa thông, ủi và rửa thuốc xong, quét 1 lớp nhựa thjong lên, lúc hàn dễ bắt chì hơn, và phủ lớp như vậy nó k bị oxi hóa đường mạch của mình, mạch của mình làm lâu lắm rùi mà giờ nhìn trắng tinh như mới ấy

Name:	IMG_0521[1].jpg
Views:	2
Size:	122.2 KB
ID:	1372728
                        Last edited by cvhp; 16-01-2013, 04:13.
                        .

Comment

Phải tháo máy ra chụp cho you vài pic nè:

Đây là mạch của mình từ trên xuống

Name:	IMG_6876.jpg
Size:	77.1 KB
ID:	1372716

Từ dưới nhìn lên nè (mạch y chang như vậy, k khác j cả)

Name:	IMG_6000.jpg
Size:	78.3 KB
ID:	1372718

Chỉ cần dùng B546 và D401 tại 1 và 2 thui, vì nó lái fet nên nóng, còn mấy con tran nhỏ kia dùng A1013-C... là ok
                          điện trở loại bình thường thui, mình thấy con 100 Ohm bạn xài con 1W hả

Name:	IMG_6001.jpg
Size:	77.7 KB
ID:	1372717

Mạch của bạn chụp mình nhìn cũng k rõ, thiếu 2 tụ hồi tiếp của người ta nữa này
                          (2 con tụ 100uF mắc song song ngược chiều)

Name:	IMG_5000.jpg
Size:	79.3 KB
ID:	1372719

Giờ chú thích 1 lần tất cả vào hình này:

Name:	IMG_000.jpg
Size:	106.3 KB
ID:	1372723
                          2Con tụ xanh xanh gần role là 100uF 63V nhé (nhìn hình hơi mờ)
                          Last edited by cvhp; 16-01-2013, 04:00.
                          .

Comment

8 MosFet bé tí teo nằm trên tản nhiệt

Name:	IMG_6892.jpg
Size:	92.1 KB
ID:	1372725

Ráp vào tản nhiệt rất nhỏ gọn

Name:	IMG_2846.jpg
Size:	98.2 KB
ID:	1372726

Con Apm 2 kênh của mình này

Name:	IMG_6896.jpg
Size:	115.7 KB
ID:	1372727

Nguồn phải ổn định ( nắn qua Diod và lọc = tụ lớn nha)
                            Nguồn mình hơn 18A, Lọc qua 2 cầu diod 10A mắc // (20A)
                            Tụ lọc ít nhất cũng phải được 1 cặp tụ 10.000uF 100V (50V mà lọc với tụ 63V thì nguy - hàng chợ nó dỏm)

Name:	IMG_000.jpg
Size:	120.6 KB
ID:	1372724

CS 1 mạch này ~200W max, 2 kênh là ~400W đánh 1 cặp loa 3 tấc ok (2 tấc cẩn thận, chơi max là cháy loa)
                            vì nguồn +-50 hơi thấp nên áp ra k đc cao với loa 4 tấc
                            (loa 4 tấc thì điện áp của nó tới cỡ ~40V (AC:xoay chiều), amp này ra max là ~30V thôi)

Hết rùi đó, bạn làm cẩn thận chính xác là chạy ngon lành. k dc thì lên đây mình chưởi cho mà nghe hihihi
                            .

Comment

Đang tính nâng nguồn lên +-80 với cặp MosFet IRF620 & 9620 để đánh loa 4-5 tấc mà chưa rảnh, cuối năm việc nhiều mệt xì mõi. Gác lại sang năm rùi...
                              .

Comment

Phải tháo máy ra chụp cho you vài pic nè:

Đây là mạch của mình từ trên xuống
                                [ATTACH=CONFIG]59236[/ATTACH]

Từ dưới nhìn lên nè (mạch y chang như vậy, k khác j cả)
                                [ATTACH=CONFIG]59239[/ATTACH]

Chỉ cần dùng B546 và D401 tại 1 và 2 thui, vì nó lái fet nên nóng, còn mấy con tran nhỏ kia dùng A1013-C... là ok
                                điện trở loại bình thường thui, mình thấy con 100 Ohm bạn xài con 1W hả
                                [ATTACH=CONFIG]59238[/ATTACH]

Mạch của bạn chụp mình nhìn cũng k rõ, thiếu 2 tụ hồi tiếp của người ta nữa này
                                (2 con tụ 100uF mắc song song ngược chiều)
                                [ATTACH=CONFIG]59240[/ATTACH]

Giờ chú thích 1 lần tất cả vào hình này:
                                [ATTACH=CONFIG]59244[/ATTACH]
                                2Con tụ xanh xanh gần role là 100uF 63V nhé (nhìn hình hơi mờ)
                                như thế này tôi làm chết fet là đúng thôi tôi lắp có 1 biến trở chỉnh bias tối nay làm lại có gì tôi sẽ hỏi bạn tiếp nhé
                                xin chân thành cám ơn!
                                Tettsu

Comment

Về tác giả

Collapse

cvhp Tìm hiểu thêm về cvhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X