Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply công suất lớn !!! Shema + Layout full

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
    Vậy có phải khi biên độ ra loa càng lớn thì fet dẫn càng mạnh đúng ko. Khi fet dẫn mạnh nhất thì Ugs bằng bnhiêu. U ra max chỉ nhỏ hơn U nguồn một vài vôn thôi chứ, lắp như của bác nó phải nhỏ hơn cả chục vôn
    bạn có mạch nào "U ra max chỉ nhỏ hơn U nguồn một vài vôn thôi chứ" k, post cho anh em xem thử, mạch tôi đơn giản, rẻ tiền, U ra max nhỏ hơn U nguồn 10V đấy thì sao, thích thì làm phần lái FET nguồn cao hơn nguồn cấp FET thì ra được = U nguồn thôi, như vậy phải quấn tăng phô 2 nguồn, 1 nguồn chính +-50 20A, 1 nguồn +-80 1A để dùng cho phần lái, chỉnh sửa xíu là ra như bạn muốn thôi.
    Last edited by cvhp; 18-01-2013, 09:41.
    .

Comment

công suất thì cũng ổn rồi. mạch lại đơn giản rẻ tiền quá phù hợp với sinh viên. nhưng em đang đắn đo chưa dám liều vì ko biết cặp phét của bác có phải là 1 đôi trời sinh ko nữa. vì mấy em này em toàn làm mạch băm xung điều khiển tốc độ động cơ. khỏe thì thôi rồi nhưng không biết khi em nó chơi ở những khúc mượt mà nhẹ nhàng thì không biết thế nào?? hay lại gãy gãy thô thô thì chán lắm. bác Cvhp làm rồi cho em tý nhận xét đi. em thích công suất nhưng vẫn ham chất âm. Nhưng dù sao cũng phải làm ít ra thì cũng để chạy cái cục sub 25 phân của em cho nó sướng cái đã........
      Last edited by Hưngnguyên; 18-01-2013, 16:13.

Comment

Chuyển fet kênh P lên trên, kênh N xuống duới và chỉnh lại phần lái fet là đc chứ cần gì 2 nguồn hả bác

Comment

mà em hỏi cái mạch các bác chạy nguồn to Vôn quá. Em thì có mỗi cục +/- 30 12A thôi. ko biết nó có bị thiếu cơm ko nhỉ??
          Bác chvp cho em vài lời nhận xét về chất âm của cặp 9540/540 này so với mấy con IC chẳng hạn như tda7294 nếu bác đã làm qua không ạ??

Comment

Chuyển fet kênh P lên trên, kênh N xuống duới và chỉnh lại phần lái fet là đc chứ cần gì 2 nguồn hả bác
            bác ngâm cứu giúp đi, chưa nghĩ ra đến đó hihi
            .

Comment

Nguyên văn bởi Hưngnguyên Xem bài viết
              mà em hỏi cái mạch các bác chạy nguồn to Vôn quá. Em thì có mỗi cục +/- 30 12A thôi. ko biết nó có bị thiếu cơm ko nhỉ??
              Bác chvp cho em vài lời nhận xét về chất âm của cặp 9540/540 này so với mấy con IC chẳng hạn như tda7294 nếu bác đã làm qua không ạ??
              nghe trong và ok lắm, nguồn +-30 chạy tốt, CS ra nhỏ hơn thôi
              .

Comment

hồi trước cũng làm 7294 ~75W/ kênh, 1 em là hơn 50 nghìn rùi, nghe cũng khá, nhưng k dc mạnh và IC nên chẳng có j hay, vì gắn vào là chạy, mình k học dc j nhìu
                .

Comment

công suất thì cũng ổn rồi. mạch lại đơn giản rẻ tiền quá phù hợp với sinh viên. nhưng em đang đắn đo chưa dám liều vì ko biết cặp phét của bác có phải là 1 đôi trời sinh ko nữa. vì mấy em này em toàn làm mạch băm xung điều khiển tốc độ động cơ. khỏe thì thôi rồi nhưng không biết khi em nó chơi ở những khúc mượt mà nhẹ nhàng thì không biết thế nào?? hay lại gãy gãy thô thô thì chán lắm. bác Cvhp làm rồi cho em tý nhận xét đi. em thích công suất nhưng vẫn ham chất âm. Nhưng dù sao cũng phải làm ít ra thì cũng để chạy cái cục sub 25 phân của em cho nó sướng cái đã........
                  tui làm rồi, chạy cả 6 tháng nay, ngày nào cũng nghe hết hihi, nghe trong trẻo lắm bạn, khoảng 150-200 nghìn là làm dc 1 mạch 8 fet rùi, theo túi tiền SV mà
                  .

Comment

Em lấy ví dụ với con fet trên. Áp chân G tối đa bằng nguồn vậy áp chân S(cũng là áp ra loa) tối đa là bnhiêu. Chắc là tối đa chỉ bằng dương nguồn trừ đi khoảng 10v=>ko phát huy hết cs cục nguồn ,fet lại nóng
                    Lấy vd như bạn thì lúc nào cũng mở volume maximum hết sao, tai người nghe sao chịu nổi, làm amp gia đình mà
                    Nguyên mẫu +-50 và để N ở trên, P ở dưới như thế, out max với loa 8-Ohm là +-42V peak rùi
                    Sửa lại phần nguồn cho vi sai và lái fet +-80, nguồn Fet vẫn +-50 thì out max +-46V peak với 8-Ohm.
                    => mình đổi P<->N như bạn, sửa lái fet mà k thấy khác j cả ?! Mong bạn chỉ giáo.
                    .

Comment

cho em hỏi thêm. mạch ban đầu bác pots là mạch 4 sò 1 kênh. rùi tiếp đến là 8 dò. mà em thấy phần thúc fet hình như vẫn giống nhau đúng không anh?? bjo em muốn tăng thêm số lượng fet cho mạch chẳng hạn như 16 chú 1 kênh đươch không ạ?? cho công suất nó cao hơn nữa!! có chút ngu ý không dám thử nên phải hỏi trước những ng có kinh nghiệm vậy. ko lại mất thêm học phí////// hi

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                        8 MosFet bé tí teo nằm trên tản nhiệt
                        [ATTACH=CONFIG]59246[/ATTACH]

Ráp vào tản nhiệt rất nhỏ gọn
                        [ATTACH=CONFIG]59247[/ATTACH]

Con Apm 2 kênh của mình này
                        [ATTACH=CONFIG]59248[/ATTACH]

Nguồn phải ổn định ( nắn qua Diod và lọc = tụ lớn nha)
                        Nguồn mình hơn 18A, Lọc qua 2 cầu diod 10A mắc // (20A)
                        Tụ lọc ít nhất cũng phải được 1 cặp tụ 10.000uF 100V (50V mà lọc với tụ 63V thì nguy - hàng chợ nó dỏm)
                        [ATTACH=CONFIG]59245[/ATTACH]

CS 1 mạch này ~200W max, 2 kênh là ~400W đánh 1 cặp loa 3 tấc ok (2 tấc cẩn thận, chơi max là cháy loa)
                        vì nguồn +-50 hơi thấp nên áp ra k đc cao với loa 4 tấc
                        (loa 4 tấc thì điện áp của nó tới cỡ ~40V (AC:xoay chiều), amp này ra max là ~30V thôi)

Hết rùi đó, bạn làm cẩn thận chính xác là chạy ngon lành. k dc thì lên đây mình chưởi cho mà nghe hihihi
                        hic mình sợ bạn chưởi quá mình lắp i trang như hình bạn cho hic lắp xong đo áp ở đâu ra có gần -50v nghi ngờ chết fet tháo fet ra đo lại vẫn có từng đấy vol tháo 2 con vi sai ra đo được 0v nhưng fet bắt đầu nóng biến trở bias sinh lắp biến trở 10k chỉnh về 0 om đo Vgs được -2.8v bạn làm ơn kiểm tra lại hộ mình xem tên linh kiện đã chính xác chưa với c4 và c5 mình lắp tụ 102 ko biết có đúng không?
                        xin chân thành cám ơn
                        Tettsu

Comment

Nguyên văn bởi tettsujp Xem bài viết
                          hic mình sợ bạn chưởi quá mình lắp i trang như hình bạn cho hic lắp xong đo áp ở đâu ra có gần -50v nghi ngờ chết fet tháo fet ra đo lại vẫn có từng đấy vol tháo 2 con vi sai ra đo được 0v nhưng fet bắt đầu nóng biến trở bias sinh lắp biến trở 10k chỉnh về 0 om đo Vgs được -2.8v bạn làm ơn kiểm tra lại hộ mình xem tên linh kiện đã chính xác chưa với c4 và c5 mình lắp tụ 102 ko biết có đúng không?
                          xin chân thành cám ơn
                          bạn dùng tụ 101 ấy, 100 picofara, mình chụp cả mạch lên thế sai chỗ nào dc nữa, bạn có phần mềm mô phỏng Protues k, down về vẽ shematic chạy thử đi, mạch mình k sai j đâu
                          .

Comment

cho em hỏi thêm. mạch ban đầu bác pots là mạch 4 sò 1 kênh. rùi tiếp đến là 8 dò. mà em thấy phần thúc fet hình như vẫn giống nhau đúng không anh?? bjo em muốn tăng thêm số lượng fet cho mạch chẳng hạn như 16 chú 1 kênh đươch không ạ?? cho công suất nó cao hơn nữa!! có chút ngu ý không dám thử nên phải hỏi trước những ng có kinh nghiệm vậy. ko lại mất thêm học phí////// hi
                            fet dẫn = áp, nên tầng thúc k chịu tải nặng như lái sò, 8 cặp / 1 kênh vẫn ok đấy bạn ah, nhưng mà nguồn +-50, bạn gắn 8 cặp thì phí lắm, 4 cặp là ok rùi, 8 cặp cs ra hơn 4 cặp tý xíu thôi, muốn cs cao thì nâng nguồn lên + chọn lại MosFet chịu nguồn cao hơn nữa
                            .

Comment

Nguyên văn bởi tettsujp Xem bài viết
                              xin chân thành cám ơn
                              Mạch cũ chết fet bạn có tháo hết ra chưa, nếu mạch trước sai và hư vậy sợ mấy con tran nhỏ trong đó ngủm, hoặc có 1 số trở đứt rùi, làm lại mạch đã hư như thế bạn nên tháo hết lk ra, kiểm tra, hoặc thay mới hết.
                              Mình thì ủi lại nguyên 1 mạch khác, vì mạch nó đơn giản, mấy thời gian không bao nhiêu nhưng chắc chắn, k cẩn kiểm tra từng con chi cho mệt

Mô phỏng trên máy tính xong, mình làm 1 lần là chạy ok hết, có điều lúc đầu làm có 2 cặp fet, gắn vào loa 4 tấc đôi, (loại 2 củ bass = 4 Ohm) oánh cũng to gớm, tản nhiệt khá nóng, liều gắn 1 cặp loa ấy vào, trở kháng còn 2 Ohm, oánh khá, out ~18V, nghe 15 phút thấy ok, mở volume lên nữa thử thì...xèo, thằng bạn nó chưởi ngu vì có 4 con sò mà kéo 2 Ohm, bố ai chịu nổi hihi, mà cháy 4 con fet, về thay 4 con khác lại chạy rầm rầm, bởi 4 con nó yếu, nên mới làm lại 8 con đấy. oánh 4 Ohm trở lên đảm bảo k bao giờ chết

Mạch này là chuẩn rùi, linh kiện và thông số trên này đúng hết, k sai j cả bạn ah.
                              Click image for larger version

Name:	IMG_000.jpg
Views:	2
Size:	106.3 KB
ID:	1372924
                              Last edited by cvhp; 20-01-2013, 23:10.
                              .

Comment

học phí cho 1 mạch là 150 nghìn, có đắt k mà mình bảo các bạn lun này, nếu có làm nhớ gắn thêm 1 cầu chì 2-5A vào chân cấp nguồn +-Vcc cho nó có sai thì cũng k đến nỗi die cái j cả. Hưngnguyên làm xem dc k? mình thấy rất dễ mà
                                .

Comment

Về tác giả

Collapse

cvhp Tìm hiểu thêm về cvhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X