Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply công suất lớn !!! Shema + Layout full

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn ơi tôi ko lấy linh kiện nào của Mạch cũ cả tôi đã in ủi Mạch mới lấy Linh kiện mới để tránh gặp Linh kiện chết mà ma khi lắp tôi cũng đo từng con 1 nữa lần trứơc tôi lắp tầng vi sai là 2 con A1015 tầng thúc là 2 cặp D 401 và b564 đo áp Vgs còn được 0V rồi mới chỉnh bias lần này lắp theo Linh kiện trên Mạch của bạn chụp lắp xong chưa chỉnh tí nào Vgs đã có -2,8V rồi
    Tettsu

Comment

Nguyên văn bởi tettsujp Xem bài viết
      Bạn ơi tôi ko lấy linh kiện nào của Mạch cũ cả tôi đã in ủi Mạch mới lấy Linh kiện mới để tránh gặp Linh kiện chết mà ma khi lắp tôi cũng đo từng con 1 nữa lần trứơc tôi lắp tầng vi sai là 2 con A1015 tầng thúc là 2 cặp D 401 và b564 đo áp Vgs còn được 0V rồi mới chỉnh bias lần này lắp theo Linh kiện trên Mạch của bạn chụp lắp xong chưa chỉnh tí nào Vgs đã có -2,8V rồi
      thức 2h sáng vậy cũng thấy bạn có ý chí lắm
      bạn đo 2 con 540 và 9540 lun xem nó cùng là -2,8 hết hay là chỉ 1 con ?? đo áp ngõ ra xem có lệch k, mạch của mình khi chỉnh biến trở về 0 ohm (=nối tắt biến trở) thì Vgs của con 540 là -0.06V, 9540 là 0.08V, xem như gần = 0, bạn lắp đầy đủ linh kiện hết chưa? có sót j k? chụp tấm ảnh cho mình xem koi, mình làm 4 mạch như thế, 2 mạch 4 sò, 2 mạch 8 sò, lắp là chạy, chưa bị sự cố j cả hjx hjx
      Last edited by cvhp; 21-01-2013, 04:46.
      .

Comment

tình hình là ông chú em muốn em ngâm cứu cho cái thùng chuyên đánh trống cho đám cưới, hội trường. ông kêu đã làm thì làm cái thầm khoảng trên 5,,,,,6--->> trăm w cho đã. em định kiếm mấy cái cục pow chuyên đánh sub của bọn chuyên chơi trên oto ấy. nhưng mà đắt quá ko chịu nổi.em cũng muốn tự làm lắm nhưng mới hok chưa đâu vào đâu.

Comment

mình là dân ko chuyên nhưng tìm được mấy cái này cũng to to 200~600W của thằng tây nó làm ko biết thế nào.
          Các cao thủ chỉ giáo giúp làm có khó lắm ko để A E làm thử
          Click image for larger version

Name:	schnmos600.jpg
Views:	1
Size:	81.5 KB
ID:	1372995
          Click image for larger version

Name:	LayoutNmos600.JPG
Views:	1
Size:	140.1 KB
ID:	1372994
          đây là link của tây: https://sites.google.com/site/quasis...ries/nmos200-1
          |

Comment

Nguyên văn bởi nguoihp Xem bài viết
            mình là dân ko chuyên nhưng tìm được mấy cái này cũng to to 200~600W của thằng tây nó làm ko biết thế nào.
            Các cao thủ chỉ giáo giúp làm có khó lắm ko để A E làm thử
            [ATTACH=CONFIG]59626[/ATTACH]
            [ATTACH=CONFIG]59625[/ATTACH]
            đây là link của tây: https://sites.google.com/site/quasis...ries/nmos200-1
            Cung tot lam do . Cs cao do, IRFP450 này khá mạnh
            Last edited by cvhp; 22-01-2013, 21:58.
            .

Comment

cho em hỏi bây giờ em muốn thay cặp 540/9540 bằng cặp irf640 và irf9640 có U max= 200v dòng cong thuận là 18a max con nghịch là 11A max có được không ạ?? như bác nói là mún công suất cao hơn thì tăng áp nguồn. e chừng con 540 không chịu nổi nên em mún ráp bằng cặp mới này

Comment

Nguyên văn bởi Hưngnguyên Xem bài viết
                cho em hỏi bây giờ em muốn thay cặp 540/9540 bằng cặp irf640 và irf9640 có U max= 200v dòng cong thuận là 18a max con nghịch là 11A max có được không ạ?? như bác nói là mún công suất cao hơn thì tăng áp nguồn. e chừng con 540 không chịu nổi nên em mún ráp bằng cặp mới này
                Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                Đang tính nâng nguồn lên +-80 với cặp MosFet IRF640 & 9640 để đánh loa 4-5 tấc mà chưa rảnh, cuối năm việc nhiều mệt xì mõi. Gác lại sang năm rùi...
                uhm làm dc hết, nhưng nguồn cao từ +-80 trở lên thì phải sửa lại phần vi sai và lái fet 1 tý nữa, k thì nó nóng mà die hết

nguồn +-80, áp ra 65~70V đấy, 70/8 Ohm = ~10A, ít nhất cũng phải 20 cặp fet, 1 con dẫn 0.5A, làm ít sò thì nó k chịu nổi dòng lớn vậy đâu, mà lúc đó chỉ đánh loa 5 tấc ấy chứ, tăng phô 60V đôi, 20A... khá tiền ấy hihi
                Last edited by cvhp; 23-01-2013, 03:40.
                .

Comment

mạch này đơn giản quá nhưng đặc biệt ở chỗ có phần khuếch đại điện thế là khuếch đại vi sai,nhưng 2 con tụ pi ở chỗ Q5 và Q6 là quá lớn nên ko thể nào hay được,phần đầu vào nên làm chi tiết hơn bác ạ,cascode và ccs nữa vào còn phải thêm nhiều điểm nữa cho mạch thêm ổn định.bỏ đi nhiều quá trông nguy hiểm nếu là em em sẽ ko làm mạch này.em chắc chắn một điều là mạch này sẽ nghe hay nếu làm chi tiết nhưng thế này thì không thể hay được.
                  bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

anh đình hay có thể chỉ ra vài điểm yếu của mạch này được không ạ?? cải tiến được chút nào thì hay chút ấy. với em thì không thừa tý nào cả.
                    Anh cvhp có sơ đồ mô phỏng trên proteus không ạ? em vẽ lại nhưng mà ko có mấy con tran của mạch lái. mí lại trình độ còn thấp nên ko tin tưởng lắm anh ạ. Nếu có thì anh gửi cho em xin nhé..

Comment

mạch này mode lại gắn vô cái amply 2 quai 4 sò thì hát karaoke có hay bằng amply ariang không bác nhẩy??amply của em loại thường thôi ah.mạch công suất B688 d718 nghe tiếng bass chán phèo!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

muốn hay thì phải làm amp và cả loa nữa, loa karaoke 2 tấc với giá 500k thì oánh bao giờ mà hay dc, thứ nhất là cs của amp phải khá, loa tốt 1 tý thì nghe mới gọi là được
                        .

Comment

Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                          mạch này đơn giản quá nhưng đặc biệt ở chỗ có phần khuếch đại điện thế là khuếch đại vi sai,nhưng 2 con tụ pi ở chỗ Q5 và Q6 là quá lớn nên ko thể nào hay được,phần đầu vào nên làm chi tiết hơn bác ạ,cascode và ccs nữa vào còn phải thêm nhiều điểm nữa cho mạch thêm ổn định.bỏ đi nhiều quá trông nguy hiểm nếu là em em sẽ ko làm mạch này.em chắc chắn một điều là mạch này sẽ nghe hay nếu làm chi tiết nhưng thế này thì không thể hay được.
                          Uhm, tụ đấy lớn thì chính xác, mình công nhận, nên làm tụ nhỏ hơn nữa (thay 100 cho con 101 đấy) thì tiếng trong trẻo hơn nữa. nhưng với những cái tai biết nghe thì mới phân biệt dc mạch nào xài tụ 100 và 101. mà linh kiện hàng Nhật Tảo, 100 hay 10 picofara k ảnh hưởng mấy tới chất âm đâu vì transistor, R, cap, Fet đã sai số 10% rùi, mấy cái sai số 5% tạm dc, toàn hàng China. và mình nói cho bạn hiểu, amp càng đơn giản thì nghe lại càng Hay đấy, class A thì sao chỉ vài linh kiện, nhưng nó đạt dc sự chính xác và tuyến tính tốt nhất, A luôn là hifi, A-B đã chia ra 2 nữa tín hiệu, tín hiệu khuếch đại đã giảm sự chính xác 1 phần nhỏ, nếu làm thật nhiều tầng (như bạn là để cho hay) thì phải tìm linh kện thật tốt, vì qua 1 tầng kd là tín hiệu đã k còn nguyên bản như gốc, qua nhiều tầng thì nó cho ra chất âm k như tín hiệu vào, chất âm khác 1 chút, vd 4558 và 5532 cho cùng 1 tín hiệu vào thì tín hiệu ra của 4558 bị dãn hơn so với 5532. vì 4558 độ trễ nó cao hơn 5532, nên mạch dùng 4558 sẽ nghe bass lực hơn, còn 5532 nghe tiếng treble trong hơn. vì trong 1 con opam đã có tới 3-4 tầng kd rùi. bạn sẽ thấy những amly xịn, người ta k cần nhiều tầng kd, nó chỉ 3-4 tầng giống như con opam vậy, làm nhiều càng rắc rối, hư hỏng lại tìm sửa mệt hơn, mạch tôi bạn bảo là k hay, thì bạn cứ làm thử đi rùi ss với những mạch rắc rối tùm lum kia xem thế nào
                          Last edited by cvhp; 23-01-2013, 19:59.
                          .

Comment

Nguyên văn bởi Hưngnguyên Xem bài viết
                            anh đình hay có thể chỉ ra vài điểm yếu của mạch này được không ạ?? cải tiến được chút nào thì hay chút ấy. với em thì không thừa tý nào cả.
                            Anh cvhp có sơ đồ mô phỏng trên proteus không ạ? em vẽ lại nhưng mà ko có mấy con tran của mạch lái. mí lại trình độ còn thấp nên ko tin tưởng lắm anh ạ. Nếu có thì anh gửi cho em xin nhé..
                            transistor thì cứ gõ pnp và npn thì nó ra thui mà
                            .

Comment

tức là thay mấy con có tên khác nhưng có dòng tương đương mấy con đấy là được ạ??

Comment

mô phỏng thôi mà bạn, lấy loại thuận hay nghịch thôi, mấy con vi sai + lái thì k cần cs cao nên lấy để đúng là pnp hay npn, chủ yếu là con CS mà thôi
                                .

Comment

Về tác giả

Collapse

cvhp Tìm hiểu thêm về cvhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X