Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply công suất lớn !!! Shema + Layout full

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cái vấn đề là khi phân cực bằng VR như vậy mạch sẽ kém ổn định khi nhiệt độ tăng lên,bạn nên dùng 3 diode và 1 biến trở mắc nối tiếp thay cho chổ VR đó mạch sẽ ổn định hơn.

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
      Đang tính nâng nguồn lên +-80 với cặp MosFet IRF620 & 9620 để đánh loa 4-5 tấc mà chưa rảnh, cuối năm việc nhiều mệt xì mõi. Gác lại sang năm rùi...
      4-5 tấc là bao nhiêu W, quy ra W cho dễ tính đi bro

Comment

4 tấc đơn cỡ ~300W, đôi thì ~500W
        5 tấc đơn thì ~400W, maximum của nó thì phải
        .

Comment

Nguyên văn bởi mai0202 Xem bài viết
          Cái vấn đề là khi phân cực bằng VR như vậy mạch sẽ kém ổn định khi nhiệt độ tăng lên,bạn nên dùng 3 diode và 1 biến trở mắc nối tiếp thay cho chổ VR đó mạch sẽ ổn định hơn.
          khi dùng sò (transistor) nó ăn dòng lớn nên cần ổn định cao, MosFet chỉ kích bằng điện áp, dòng tiêu thụ rất bé qua chân G, nên k dùng diod cũng k sao cả, bạn lắp thêm diod thì cũng tốt thôi
          .

Comment

Tại gia mà cac bác làm như sân khấu ấy nhỉ ghê thật

Comment

Phải tháo máy ra chụp cho you vài pic nè:

Đây là mạch của mình từ trên xuống
              [ATTACH=CONFIG]59236[/ATTACH]

Từ dưới nhìn lên nè (mạch y chang như vậy, k khác j cả)
              [ATTACH=CONFIG]59239[/ATTACH]

Chỉ cần dùng B546 và D401 tại 1 và 2 thui, vì nó lái fet nên nóng, còn mấy con tran nhỏ kia dùng A1013-C... là ok
              điện trở loại bình thường thui, mình thấy con 100 Ohm bạn xài con 1W hả
              [ATTACH=CONFIG]59238[/ATTACH]

Mạch của bạn chụp mình nhìn cũng k rõ, thiếu 2 tụ hồi tiếp của người ta nữa này
              (2 con tụ 100uF mắc song song ngược chiều)
              [ATTACH=CONFIG]59240[/ATTACH]

Giờ chú thích 1 lần tất cả vào hình này:
              [ATTACH=CONFIG]59244[/ATTACH]
              2Con tụ xanh xanh gần role là 100uF 63V nhé (nhìn hình hơi mờ)
              2 cion tu màu đen gần cọc nguồn có giá trị là bao nhiêu vậy ban?
              Tettsu

Comment

Mạch của bạn chụp mình nhìn cũng k rõ, thiếu 2 tụ hồi tiếp của người ta nữa này
                (2 con tụ 100uF mắc song song ngược chiều)

mỗi con là 100uF 50V, mắc 2 con // ngược cực âm dương với nhau

nói rõ ràng vậy mà
                .

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                  Tại gia mà cac bác làm như sân khấu ấy nhỉ ghê thật
                  làm chơi thui mà, tết đem ra trước cửa đánh cho nó oách hihi
                  .

Comment

Khi biên độ ra loa lớn nhất thì Fet dẫn thông. nhưng hình như mạch này Fet ko dẫn thông được thì phải

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                      Khi biên độ ra loa lớn nhất thì Fet dẫn thông. nhưng hình như mạch này Fet ko dẫn thông được thì phải
                      thông là clip mất rùi bác ợ ?!?!?!
                      Fet thông lun là nó dẫn bão hòa, đâu phải là tuyến tính nữa, sóng sin thành sóng vuông sao bác, bác cứ đùa
                      Last edited by cvhp; 17-01-2013, 23:15.
                      .

Comment

thông là clip mất rùi bác ợ ?!?!?!
                        Fet thông lun là nó dẫn bão hòa, đâu phải là tuyến tính nữa, sóng sin thành sóng vuông sao bác, bác cứ đùa
                        Em lấy ví dụ với con fet trên. Áp chân G tối đa bằng nguồn vậy áp chân S(cũng là áp ra loa) tối đa là bnhiêu. Chắc là tối đa chỉ bằng dương nguồn trừ đi khoảng 10v=>ko phát huy hết cs cục nguồn ,fet lại nóng

Comment

ối giời, Fet nó dẫn tốt hơn là tran vì khi dẫn gần đến vùng bão hòa, Rds của nó xuống nhỏ hơn tran nhìu, k có loại tran hay fet nào mà dẫn trong vùng tuyến tính mà điện trở của nó xuống gần 0 đâu bác ợ, vì thế người ta mắc // nhiều sò với nhau cho R xuống thấp mà thôi
                          hỏi tất cả mọi người trên diễn đàn này, có ai làm amp dạng AB mà áp ra loa đạt = áp nguồn đâu !!!
                          .

Comment

Cảm ơn Bác Cờ Vê Hát Pê đã chia sẻ cho ae thành quả lao động của mình. không những thế còn hướng dẫn rất tận tình chu đáo. Em thì em mới biết chút về món điện thanh này thôi nên ko dám nhận xét j mà chỉ tờ rôm luôn cái pờ lây ao của bác thôi. hhi. chán IC rồi. IC nghe thì cũng ngọt đấy nhưng mà thiếu uy lực quá. ko phê được. mong sao sắp tới e có chút tiền để tờ rôm thành công cái mạch của bác. Quyết sao cho khi nghe phải cảm thấy tức ngực mí đã.. hhi.

Comment

Nguyên văn bởi Hưngnguyên Xem bài viết
                              Cảm ơn Bác Cờ Vê Hát Pê đã chia sẻ cho ae thành quả lao động của mình. không những thế còn hướng dẫn rất tận tình chu đáo. Em thì em mới biết chút về món điện thanh này thôi nên ko dám nhận xét j mà chỉ tờ rôm luôn cái pờ lây ao của bác thôi. hhi. chán IC rồi. IC nghe thì cũng ngọt đấy nhưng mà thiếu uy lực quá. ko phê được. mong sao sắp tới e có chút tiền để tờ rôm thành công cái mạch của bác. Quyết sao cho khi nghe phải cảm thấy tức ngực mí đã.. hhi.
                              cái này (400W) thì chưa đủ độ phê cho những ai mê..điếc tai, mấy cái amp sân khấu cả nghìn oát (42 sò, nguồn +-100V), đánh loa 5 tấc nghe rụng rời tay chân lun kìa ^_^ !
                              .

Comment

ối giời, Fet nó dẫn tốt hơn là tran vì khi dẫn gần đến vùng bão hòa, Rds của nó xuống nhỏ hơn tran nhìu, k có loại tran hay fet nào mà dẫn trong vùng tuyến tính mà điện trở của nó xuống gần 0 đâu bác ợ, vì thế người ta mắc // nhiều sò với nhau cho R xuống thấp mà thôi
                                hỏi tất cả mọi người trên diễn đàn này, có ai làm amp dạng AB mà áp ra loa đạt = áp nguồn đâu !!!
                                Vậy có phải khi biên độ ra loa càng lớn thì fet dẫn càng mạnh đúng ko. Khi fet dẫn mạnh nhất thì Ugs bằng bnhiêu. U ra max chỉ nhỏ hơn U nguồn một vài vôn thôi chứ, lắp như của bác nó phải nhỏ hơn cả chục vôn

Comment

Về tác giả

Collapse

cvhp Tìm hiểu thêm về cvhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X