Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các pro giúp vẽ mạch này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các pro giúp vẽ mạch này với

tình hình là em mới vào nghề.em có xem vài cái mạch siêu trầm dùng JRC 4558 cũng ráp thử
    thì cái đầu không chạy, cái sau thì bị ù và không có bass mấy. em xin các bác bớt chút thời gian vẽ giúp em cái mạch này cái
    Click image for larger version

Name:	vidu.PNG
Views:	1
Size:	62.7 KB
ID:	1416292

xin các bác bớt chút thời gian để em có thể đạt được tâm nguyện của mình là hoàn thành bộ 2.1
    thích tự chế hệ thống âm thanh ............. hehe

ráp đúng theo sơ đồ là chạy tốt,có gì đâu mà phải vẻ lại.

Comment

ý em là vẽ các chân linh kiện nối với nhau như thế nào ý. chư em nhìn cái mạch kia chả biết chân nào nối với chân nào. các mạch khác thì còn có ký hiệu cho anh em ráp.
      các bacx vẽ làm sao cho những người mới bắt đầu về điện tử cũng có thể làm được ý

Comment

Nguyên văn bởi vinhpkc Xem bài viết
        ý em là vẽ các chân linh kiện nối với nhau như thế nào ý. chư em nhìn cái mạch kia chả biết chân nào nối với chân nào. các mạch khác thì còn có ký hiệu cho anh em ráp.
        các bacx vẽ làm sao cho những người mới bắt đầu về điện tử cũng có thể làm được ý
        tren hinh co so do chan ic do ban theo chan do ma lap thoi ( gan ic vao boas truoc roi ve mach cho de dung mach khoan lo san ay ban a

Comment

mua mạch in đa năng [có khoan lổ sẳn] về cắm linh kiện vào,sắp sếp linh kiện theo sơ đồ ,tìm lổ cấm linh kiện thích hợp,kôg ưng ý rút ra cấm lại lổ khác,hoàn chỉnh rồi hàn chì .
          có thể vẻ mẩu ra giấy,nếu linh kiện bị trùng lấp thì đổi hướng khác,tập làm nhiều lần sẻ quen tay thôi.

Comment

em đã thử làm nhiều mạch rồi nhưng không hiểu tại sao nó không chạy.em cũng đã lắp thành công nhiều mạch rùi. nhưng không hiểu tại sao cái mạch siêu trầm này ít linh kiện thế mà lắp mãi không được
            em lắp xong test bằng mạch công xuất TDA 2030 mà kêu quá nhỏ không có kết quả. em nghĩ mình đã lắp sai ở chỗ nào đấy. bác nào có cái mạch in không cho em xin.và mạch ráp linh kiện nữa.

Comment

Em vừa vẽ, bác Test coi sao
              Attached Files

Comment

vâng thank bác nhé. em nghĩ con này ok đấy.bác nhiệt tình thế cơ mà.
                bác có đánh dấu chân 1->8 lên em ráp được ngay. nhiều sơ đồ nguyên lý không có dấu chân ic lên em chịu.
                à mà các bác cho em hỏi có cách nào để giảm tối đa tiếng hát không nhỉ.
                và cả các giảm tiếng ù nữa

Comment

các bác cho em hỏi em cấp nguồn đối xứng cho con JRC 4558 liệu có chết không nhỉ. em có đọc 1 bài của bác biendt thấy có ghi là cấp nguồn 30vac và dòng >0.5 A
                  đây là nguồn Mạch âm thanh siêu trầm dùng RC4558
                  về nguyên lý thì em thấy giống với mạch của bác mrgaga vừa vẽ cho em.
                  em đã ráp thử mạch này Click image for larger version

Name:	sub bass.GIF
Views:	6
Size:	3.9 KB
ID:	1375330
                  và đã chạy nhưng chưa thử với nguồn 30vac ( qua mạch lọc thì nó có lên được +_ 35vdc không nhỉ các bác)
                  mạch bị tiếng ù và vẫn còn tiếng hát . các bác có các nào khắc phục tình trạng trên không chỉ giùm em cái. làm sao cho nó hết ù và chỉ nghe thấy tiếng bass không thì càng tót.
                  em sẽ ráp thử mạch của bác mrgaga vừa vẽ cho em.... thank các bác trước nhé

Comment

tình hình là em mới vào nghề.em có xem vài cái mạch siêu trầm dùng JRC 4558 cũng ráp thử
                    thì cái đầu không chạy, cái sau thì bị ù và không có bass mấy. em xin các bác bớt chút thời gian vẽ giúp em cái mạch này cái
                    [ATTACH=CONFIG]61747[/ATTACH]

xin các bác bớt chút thời gian để em có thể đạt được tâm nguyện của mình là hoàn thành bộ 2.1
                    Theo tôi thì schematic này sai rồi . Còn vẽ pcb làm gì nữa ?
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

thank bác nguyendinhvan đã quan tâm bài viết của em nhé. cái mạch công xuất thì em đã giải quyết được rồi.chỉ còn cái mạch siêu trầm là em có chút vấn đề thôi mà cái vấn đề là bị ù khi chưa đưa tín hiệu vào. và thứ 2 là mạch vẫn còn tiếng hát. và vấn đề thứ 3 là cho em hỏi em cấp nguồn 30vac cho mạch dưới đây liệu có bị chết ic không ạ.
                      tất nhiên là có qua bộ lọc nguồn đối xứng. khi qua chắc phải rơi tầm +_35vdc các bác nhỉ
                      đây là mạch lọc trầm dùng RC 4558 mà em đã lắp

Name:	sub bass.GIF
Views:	6
Size:	3.9 KB
ID:	1375337

các bác có cách nào khắc phục được tình trang trên không giúp em với

Comment

thank bác nguyendinhvan đã quan tâm bài viết của em nhé. cái mạch công xuất thì em đã giải quyết được rồi.chỉ còn cái mạch siêu trầm là em có chút vấn đề thôi mà cái vấn đề là bị ù khi chưa đưa tín hiệu vào. và thứ 2 là mạch vẫn còn tiếng hát. và vấn đề thứ 3 là cho em hỏi em cấp nguồn 30vac cho mạch dưới đây liệu có bị chết ic không ạ.
                        tất nhiên là có qua bộ lọc nguồn đối xứng. khi qua chắc phải rơi tầm +_35vdc các bác nhỉ
                        đây là mạch lọc trầm dùng RC 4558 mà em đã lắp
                        [ATTACH=CONFIG]61875[/ATTACH]

các bác có cách nào khắc phục được tình trang trên không giúp em với
                        Không có cách nào giúp bạn được , bởi vì cái nokia cuả tôi không vẽ được schematic
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Thank bác nhé. giờ vẫn đề của em là em có ráp theo mạch siêu trầm này

Name:	sieutam.PNG
Views:	2
Size:	39.4 KB
ID:	1375344
                          kết quả: mạch chạy tốt khồng ù, nhưng khổ cái nỗi là em cho qua bộ khuếch đại tda 2030 vặn hết công xuất mà cái loa vệ tinh bé con con của loa vi tính cũng không to nổi. em có thấy các mạch của loa 2.1 cũng chạy qua tda 2030 mà âm thank nghe cũng to đập ầm ầm. nhờ các bác nhiên cứu giùm em xem mạch này có vấn đề gì không ạ. mạch 2030 em lắp theo databasheel của nó nếu không qua mạch siêu trầm thì nghe to lắm.
                          mạch tda2030 của em dùng nguồn đơn. còn mạch siêu trầm thì nguồn đối xứng. em dùng cả 2 nguồn để cấp cho 2 mạch riêng biệt, cái vấn đề nguồn thì em có thể tự giải quyết được còn vấn đề tín hiệu ra thì phải nhờ các bác quan tâm bớt chút thời gian giúp em . thank các bác nhé.

Comment

bạn xem lai linh kiện xem co lắp nhầm linh kiện nào không nha nhất la con tụ 104 nối chân 6,7 với điểm giữa 2 con trở 15k đó hoặc bạn co nối điện trở quá lớn ở đầu vào và đầu ra tín hiệu mình ráp mạch này rồi hệ số khuyếch đại của 4558 rất mạnh đấy mạcnh gấp 3 đến 4 lần tín hiệu vào

Comment

sao em cũng ráp như vậy mà rè kinh khủng mở nhỏ hết cỡ thì nghe cũng vùa tai nhưng chỉnh to hơn 1 nấc là rè um xùm hết

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhpkc Tìm hiểu thêm về vinhpkc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X