Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về linh kiện đàn organ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Bạn thử đấu thêm tụ lọc nguồn vào phần có những tụ lọc nguồn to to ấy.
    Có thể do lọc nguồn không chuẩn nên nó sinh ra nhiễu ký sinh làm cho các phần khác hoạt động không đúng chế độ nên bị nóng IC lọc nguồn mạch xem đấu khoảng tụ 2200mf trở lên có thể đấu // vài tụ 104 ở vị trí đấu đó nữa. ...
    Có thể đấu thay đổi lần lượt vài vị trí để tìm vị trí nào thì hết ù IC hết nóng thì xem lại tụ lọc nguồn ở vị trí đó nhế...
    cám ơn bác, em đã dùng nguồn 12v của máy laptop thì ko ù ạ, nhưng con ic ổn áp vẫn nóng, em tính đấu thêm trở hay diot vào Vin của ic đó có dc ko ạ, nếu dc thì em phải lắp trở khoag bao nhiêu ôm bác

Comment

Nguyên văn bởi minhphu1977 Xem bài viết

cám ơn bác, em đã dùng nguồn 12v của máy laptop thì ko ù ạ, nhưng con ic ổn áp vẫn nóng, em tính đấu thêm trở hay diot vào Vin của ic đó có dc ko ạ, nếu dc thì em phải lắp trở khoag bao nhiêu ôm bác
      Nếu vậy thì dùng 7809, dùng diode sẽ cần khoảng 4 hoặc 5 con, dùng trở thì ko có trị số cụ thể, nó tùy theo dòng tải.

Comment

Theo mình chắc có phần lọc nguồn nào đó còn kém nên bị vậy. Bạn nên dò sử lý triệt để để dùng cho yên tâm... con IC nguồn đó nóng lắm thì cố sử lý cho hết. Còn nếu ở mức độ nóng chấp nhận được thì bổ xung tỏa nhiệt cho nó cũng được...

Comment

xin cám ơn các bác đã hiến kế tối về em lại lôi ra mổ xẻ tiếp như thế nào em báo cáo các bác kq

Comment

Báo cáo cac bac, sau gần tuần lọ mọ với sự tư vấn chuyên môn của các bác tạm thời e đã xử lý thế này ạ. Đúng nhu bac trthnguyen nói, e dùng con 7809 hạ áp vào Vin con pqr05 và e lôi cả hết nó vào tấm tản nhiệt nhu bac nguyenha7940 nói. Cuối cùng cả 2 con chạy mát rượi ạ. Em biết tuy chua xử lý dc tận gốc vd nhung với tay nghề điện dân dụng như e như thế này là ổn rồi ạ. Cuối cùng qua dd này e xin dc gui loi cám ơn tất cả các bác đã trợ giúp e nhiệt tình, chúc các bác nhiều may mắn trong cs.

Comment

Báo cáo cac bac, sau gần tuần lọ mọ với sự tư vấn chuyên môn của các bác tạm thời e đã xử lý thế này ạ. Đúng nhu bac trthnguyen nói, e dùng con 7809 hạ áp vào Vin con pqr05 và e lôi cả hết nó vào tấm tản nhiệt nhu bac nguyenha7940 nói. Cuối cùng cả 2 con chạy mát rượi ạ. Em biết tuy chua xử lý dc tận gốc vd nhung với tay nghề điện dân dụng như e như thế này là ổn rồi ạ. Cuối cùng qua dd này e xin dc gui loi cám ơn tất cả các bác đã trợ giúp e nhiệt tình, chúc các bác nhiều may mắn trong cs.
              Chúc đã phần nào đã khắc phục sự cố...

Comment

Chúc mừng! Oánh luôn vài bài cho ae nghe cho vui chứ nhể hehe

Comment

Nói thật với các bác 20 năm về trc e còn múa máy dc tý, giờ bỏ nghề lâu rồi, mảo cơm áo gaọ tiền giờ tay chân cứng đơ đánh đấm gì dc nữa, e sửa để cho cháu học thôi các bác

Comment

Về tác giả

Collapse

minhphu1977 Tìm hiểu thêm về minhphu1977

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X