Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm smk1265

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm smk1265

Hiện mình có cục Adapter của loa 19VDC, 3.0A , max 57w hỏng mất con mosfet smk1265 (như hình).
    Cho mình hỏi ở Hà Nội có chỗ nào bán con này k?
    Hoặc nếu giờ mình muốn thay thế con adapter này thì dùng nguồn laptop thay thế đc k và phải mua loại nào bởi vì tìm trên mạng thì chỉ có nguồn laptop 19V 3.42A là thông số gần giống nhất.
    Vì mình k ở Việt Nam nên khá bất tiện, mong mọi ng giúp đỡ

SMK1265 : n-MOSFET 12A 650V lưng cách điện, nội trở 0,8R
    Thay gần nhất là 12N65 (nếu kiếm được) hoặc 7N65C (hơi non dòng chút nhưng vẫn thừa so với công suất 57W)
    http://linhkienchatluong.vn/fets/7n6...89_ct2210.aspx

Hoặc ra hàng linh kiện cứ hỏi MOSFET nào kênh n, điện áp cỡ 650V trở lên, 700V càng tốt, dòng 8 - 12A là được.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi Giang148 Xem bài viết
      Hiện mình có cục Adapter của loa 19VDC, 3.0A , max 57w hỏng mất con mosfet smk1265 (như hình).
      Hoặc nếu giờ mình muốn thay thế con adapter này thì dùng nguồn laptop thay thế đc k và phải mua loại nào bởi vì tìm trên mạng thì chỉ có nguồn laptop 19V 3.42A là thông số gần giống nhất.
      Dùng được nhé !

Comment

Thông thường IC tạo xung chết trước rồi mới kéo theo chết mosfet nên nếu chưa chắc chắn IC còn sống thì thôi đừng thay mosfet nữa.
        3A là dòng điện tối đa mà nguồn có thể cấp chứ không phải lúc nào cũng là 3A, dòng TUỲ THUỘC VÀO TẢI nên bạn có dùng nguồn 10A thì cái loa vẫn chỉ lấy ra đủ số dòng cấp cho nó, cho nên dùng loại 3.42A (thậm chí cao hơn nữa) là hợp lý vì lúc đó nguồn sẽ được nhẹ gánh, đỡ nóng và đỡ hỏng hơn.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Thông thường IC tạo xung chết trước rồi mới kéo theo chết mosfet nên nếu chưa chắc chắn IC còn sống thì thôi đừng thay mosfet nữa.
          3A là dòng điện tối đa mà nguồn có thể cấp chứ không phải lúc nào cũng là 3A, dòng TUỲ THUỘC VÀO TẢI nên bạn có dùng nguồn 10A thì cái loa vẫn chỉ lấy ra đủ số dòng cấp cho nó, cho nên dùng loại 3.42A (thậm chí cao hơn nữa) là hợp lý vì lúc đó nguồn sẽ được nhẹ gánh, đỡ nóng và đỡ hỏng hơn.
          Bác nói chuẩn quá, mình thay con fet vào (chỗ màu đỏ) đúng là vẫn k được. Cho mình hỏi là cob IC tạo xung là con mũi tên màu vàng ảnh 2 đúng k bác, hướng dẫn mình ktra đc k?
          ​​​
          ​​​​

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

Dùng được nhé !
            Cám ơn bác, mình đã mua con sạc laptop 3.42 A và dùng ngon lành, loa đập ầm ầm rồi
            Giờ đang cố sửa con cũ vì điện đóm bên mình k ổn định lắm nên k biết ông sạc Tàu đó có dùng đc bao lâu nữa

Comment

Cám ơn bác, mình đã mua con sạc laptop 3.42 A và dùng ngon lành, loa đập ầm ầm rồi
              Giờ đang cố sửa con cũ vì điện đóm bên mình k ổn định lắm nên k biết ông sạc Tàu đó có dùng đc bao lâu nữa
              Cái sạc nó auto volt rồi nên không phải lo vụ điện đóm hư thì mua cái khác vì chổ con lk hư cháy đen thế kia thì sửa không quen thì khả năng cháy nổ rất là cao .

Comment

Bác nói chuẩn quá, mình thay con fet vào (chỗ màu đỏ) đúng là vẫn k được. Cho mình hỏi là cob IC tạo xung là con mũi tên màu vàng ảnh 2 đúng k bác, hướng dẫn mình ktra đc k?
                ​​​
                ​​​​
                Phải biết tên IC mới hướng dẫn được chứ bạn.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Phải biết tên IC mới hướng dẫn được chứ bạn.
                  Đây bác ah
                  H25500
                  OB2276cp

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Cái sạc nó auto volt rồi nên không phải lo vụ điện đóm hư thì mua cái khác vì chổ con lk hư cháy đen thế kia thì sửa không quen thì khả năng cháy nổ rất là cao .
                    Mình trc cũng đi học nghề điện tử ở trung tâm, nhưng lâu lắm rồi nên h chỉ nhớ cách đo mấy con trở với diot linh tinh. Bây giờ đi làm xa nhà mà bên này điện đóm cứ mất rồi lại có luôn nên đồ điện hay hỏng lắm, ktra cái gì trong tầm mình mới thay thôi, may mà gần đây biết đc forum mình nên cái gì k biết mang lên đây nhờ mấy bác tư vấn cho. Cám ơn bác đã nhắc nhở mình cũng sẽ cẩn thận mà hii

Comment

Đây bác ah
                      H25500
                      OB2276cp
                      Bạn đo trở kháng giữa các chân 1, 3, 4, 7 so với GND, bình thường chúng phải rất lớn, nếu có 1 chân trở kháng nhỏ thì rất có thể IC đã chết.

Comment

Cậu nên mua cái nguồn khác . Cứ 18 19V . Dòng 2 3 4 5 A đều được hết . Nguồn dòng nhỏ thì vặn volum be bé thôi .

Chứ cậu không sửa được nguồn xung này đâu . Mất thì gian chọc ngoáy .

Cái smk1265 này mà chập .
                        Sẽ làm cháy luôn 3 cái trở dán xuống GND .
                        Đứt 3 cái trở xuống GND thì điện áp + 300V DC sẽ tống thẳng vào chân IC dao động , theo cái đường mũi tên màu đỏ tôi vẽ .
                        Và nhiều thứ khác chết lây theo .
                        . Click image for larger version

Name:	Nguồn.jpg
Views:	1314
Size:	121.7 KB
ID:	1709378

Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

Giang148 Tìm hiểu thêm về Giang148

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X