Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về cách trộn tín hiệu stereo cho mạch amply mono nhỏ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về cách trộn tín hiệu stereo cho mạch amply mono nhỏ.

Xin các bác tư vấn! Mình có một chiếc loa sony dạng hộp nhỏ, bây giờ muốn chế mạch amply chạy pin vào trong để làm loa di động cho điện thoại. Củ loa có 8cm, thôi nên cũng chỉ cần mạch 2 đến 5 w là thoải mái rồi. Tuy nhiên gặp vấn đề, tất cả các mạch amp bán trên mạng đều suất ra stereo, nếu amp mono thì đường in cũng mono. Loa của mình chỉ có một củ mà muốn nghe đầy đủ âm thanh của hai vế nên mình cần amp nào có cổng in stereo còn out mono thì phải làm sao?
    Trên google thấy các bác nói phải làm mạch trộn gì đó phức tạp mình không hiểu, vậy mong các bác tư vấn giải pháp tốt nhất. Khả năng chế cháo lắp ghép hàn xì của mình thì rất ổn, lý thuyết điện tử thì mới biết đến con đi ốt, tụ điện, mạch chỉnh lưu thôi.

Một loa thì sử dụng 1trong2 đường vào. Nếu dùng cả 2 đường (bên trong nối với nhau) thì nó chuyển thành mono. Nghe mono thì không hay. Tức là 1 loa thì vẫn sử dụng 1 kênh của mạch stereo thì âm thanh mới hay.

Comment

Nghe một kênh thì bị thiếu nhạc tính bác.

Comment

Làm thế này: https://www.instructables.com/id/Sim...tereo-to-Mono/

Nếu tiếng nhỏ thì làm thêm một tầng khuếch đại nữa.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Làm thế này: https://www.instructables.com/id/Sim...tereo-to-Mono/

Nếu tiếng nhỏ thì làm thêm một tầng khuếch đại nữa.
          Cám ơn bác, mạch này đơn giản nhưng mình có chút băn khăn là hai con trở kia có ý nghĩa gì trong việc hạn chế sự đối kháng gữa cực dương hai kênh? Mình sợ nó chỉ làm tín hiệu đầu vào yếu đi và sự đối kháng chỉ giảm đi một phần. Nếu mình thay hai con trở bằng hai con tụ thì hiệu quả có hơn không?

Comment

Nguyên văn bởi vantuguitar Xem bài viết

Cám ơn bác, mạch này đơn giản nhưng mình có chút băn khăn là hai con trở kia có ý nghĩa gì trong việc hạn chế sự đối kháng gữa cực dương hai kênh? Mình sợ nó chỉ làm tín hiệu đầu vào yếu đi và sự đối kháng chỉ giảm đi một phần. Nếu mình thay hai con trở bằng hai con tụ thì hiệu quả có hơn không?
            Tụ cho tần số cao đi qua dễ dàng, vậy dùng tụ khác gì chập 2 kênh đâu (ít nhất là nó đúng với dải tần cao).

Comment

Chọn trở sao cho: Ro < R1=R2< Rin

Thường thì Rin khoảng hàng chục đến hàng trăm k, Ro<1k (ngõ headphone còn nhỏ hơn nhiều) nên tín hiệu giảm đi không đáng kể.
              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

vantuguitar Tìm hiểu thêm về vantuguitar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X