Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    lấy con cầu diode 35A , hình vuông to có lỗ ốc ở giữa đó , còn này thì xài vô tư .
    thank anh nhiều mà anh ơi sao em cho nó hát chuần 5 phút mà sò nó nóng quá trời luôn vậy anh mà em chưa mở lớn em mở mức 4 hà tại sao vậy anh?mà nó nóng quá có sao không vậy anh?

Comment

• Nguyên văn bởi trong.khung Xem bài viết
      thank anh nhiều mà anh ơi sao em cho nó hát chuần 5 phút mà sò nó nóng quá trời luôn vậy anh mà em chưa mở lớn em mở mức 4 hà tại sao vậy anh?mà nó nóng quá có sao không vậy anh?
      em phải đo lại xem áp B-E sò là bao nhiêu , thông thường bo chợ khoảng 0,35-0,44v , còn trong máy chuẩn (tương đối) thì áp đó khoảng 0,48-0,58 v , lúc này thì sò khá nóng , nhưng cái cần là 2 vế phải cân nhau , chứ nếu lệch thì một bên sẽ rất nóng , muốn được áp tại chân B-E sò theo yêu cầu thì ta chỉnh ở phần Bias (phân cực) nằm trước tầng thúc , còn chỉnh cân bằng thì nằm ở tầng vi sai . nhiệt độ tại sò trong khoảng 80 độ C là hơi nóng khi chạy được 30 phút là bình thường (class A/B-B) .

Comment

• Em không biết về điện tử.
        Em muốn nhờ Anh giúp đỡ để làm cái amply
        nhà em có cái loa thùng 3 tấc 150w, em muốn làm 1 cái amply gắn vào bên trong loa thùng luôn, em chỉ cần cái volume thôi chứ không cần bass treble gì hết, nhờ anh giúp đỡ cách làm.

hì em chơi guitar nên muốn có cái amply, mà mua thì ko có tiền, nhờ anh giúp đỡ.
        em o saigon

Comment

em phải đo lại xem áp B-E sò là bao nhiêu , thông thường bo chợ khoảng 0,35-0,44v , còn trong máy chuẩn (tương đối) thì áp đó khoảng 0,48-0,58 v , lúc này thì sò khá nóng , nhưng cái cần là 2 vế phải cân nhau , chứ nếu lệch thì một bên sẽ rất nóng , muốn được áp tại chân B-E sò theo yêu cầu thì ta chỉnh ở phần Bias (phân cực) nằm trước tầng thúc , còn chỉnh cân bằng thì nằm ở tầng vi sai . nhiệt độ tại sò trong khoảng 80 độ C là hơi nóng khi chạy được 30 phút là bình thường (class A/B-B) .
          anh Quocthaibmt ơi chỉ cho em làm 2 bo này được không anh?

Click image for larger version

Name:	3_682x768.jpg
Views:	1
Size:	102.6 KB
ID:	1395395Click image for larger version

Name:	2_1024x662.jpg
Size:	119.6 KB
ID:	1395396Click image for larger version

Name:	1_555x768.jpg
Size:	89.9 KB
ID:	1395397Click image for larger version

Name:	1_555x768.jpg
Size:	89.9 KB
ID:	1395397

Comment

anh Quocthaibmt ơi chỉ cho em làm 2 bo này được không anh?

[ATTACH]86396[/ATTACH][ATTACH]86397[/ATTACH][ATTACH]86398[/ATTACH][ATTACH]86398[/ATTACH]
            mấy cái bo mạch đó thì sao mà em làm nổi khi trình độ chưa vững ,có chỉ cũng chẳng làm được vì khi nào cầm tay chỉ việc , phải giám sát từng thao tác thì may ra không có khói lửa , chứ qua diễn đàn mà làm được nó thì thợ điện tử nghỉ hưu hết rồi .Mới bắt đầu thì nên làm những mạch thông thường để nắm bắt được các kiến thức cơ bản , phân tích rành mạch rồi hãy bước lên cao .

Comment

mấy cái bo mạch đó thì sao mà em làm nổi khi trình độ chưa vững ,có chỉ cũng chẳng làm được vì khi nào cầm tay chỉ việc , phải giám sát từng thao tác thì may ra không có khói lửa , chứ qua diễn đàn mà làm được nó thì thợ điện tử nghỉ hưu hết rồi .Mới bắt đầu thì nên làm những mạch thông thường để nắm bắt được các kiến thức cơ bản , phân tích rành mạch rồi hãy bước lên cao .
              thank bác
              nhưng bác ơi em chỉ làm mạch phía trước có 2 cái volum đó thui như hình bác ơi

Name:	ssss.jpg
Size:	119.0 KB
ID:	1395453

Name:	aaa.jpg
Size:	101.5 KB
ID:	1395454

Comment

thank bác
                nhưng bác ơi em chỉ làm mạch phía trước có 2 cái volum đó thui như hình bác ơi
                [ATTACH]86490[/ATTACH]

[ATTACH]86491[/ATTACH]
                phần đó là mạch Pre ,tiền khuếch đại cho bo công suất , mạch này hơi phức tạp vì nó có phần cân bằng dải tần , bù tần , chỉnh pha tín hiệu vào tự động (tùy theo đời máy) , muốn làm nó phải có mạch mẫu thực tế mới ráp được hoặc phải có trình độ cơ bản mới thiết kế được . chứ không thì khuếch đại cao lên là méo biên độ cho 2 vế sò là hết nghe nổi .

Comment

phần đó là mạch Pre ,tiền khuếch đại cho bo công suất , mạch này hơi phức tạp vì nó có phần cân bằng dải tần , bù tần , chỉnh pha tín hiệu vào tự động (tùy theo đời máy) , muốn làm nó phải có mạch mẫu thực tế mới ráp được hoặc phải có trình độ cơ bản mới thiết kế được . chứ không thì khuếch đại cao lên là méo biên độ cho 2 vế sò là hết nghe nổi .

a quoc thai ơi ?
                  e làm âm ly ít lắm và võ biền lắm a ạ, vì thế thấy a nói về độ phân cực của sò công suất cho nó đỡ nóng e ko hiểu được mấy , muốn xác định dược điện áp phân cực của sò là mấy vôn thì mình đo ở vị trí nào trên bo cs hả a vd; như bo cs dùng cặp sò D718 + B688 , e cũng ko bít khái niệm về góc mở của đèn bán dẫn có phải là khái niệm phân cực như a nói ko
                  Thế và muốn điều chỉnh độ phân cực cho phù hợp thì làm sao ạ ; tăng giảm điện áp hay tăbf giảm trị số lk , hay thay thế lk .....Mong a thái chibao cho e 1 chút ít kinh nghiệm để e làm nghề , các a e đừng cười tôi nhé , xin biết ơn và xin được các a chỉ bảo về âm ly
                  ĐIỆN TỬ ANH TUẤN
                  MAIL :anhtuan82.tivi@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi anhtuan.vtv3 Xem bài viết
                    a quoc thai ơi ?
                    e làm âm ly ít lắm và võ biền lắm a ạ, vì thế thấy a nói về độ phân cực của sò công suất cho nó đỡ nóng e ko hiểu được mấy , muốn xác định dược điện áp phân cực của sò là mấy vôn thì mình đo ở vị trí nào trên bo cs hả a vd; như bo cs dùng cặp sò D718 + B688 , e cũng ko bít khái niệm về góc mở của đèn bán dẫn có phải là khái niệm phân cực như a nói ko
                    Thế và muốn điều chỉnh độ phân cực cho phù hợp thì làm sao ạ ; tăng giảm điện áp hay tăbf giảm trị số lk , hay thay thế lk .....Mong a thái chibao cho e 1 chút ít kinh nghiệm để e làm nghề , các a e đừng cười tôi nhé , xin biết ơn và xin được các a chỉ bảo về âm ly
                    đo điện áp phân cực thì đo từ chân E đến chân B của transistor đó , với transistor thì không có khái niệm góc mở , thường dùng là áp và dòng để mở transistor thôi (BJT) , muốn điều chỉnh phân cực cho sò công suất ampli thì có nhiều cách chỉnh , tùy theo kết cấu của từng bo mạch , bạn tìm thêm thông tìn về cách chỉnh nó trên các luồng ampli có đề cập đến nhiều đó .

Comment

đo điện áp phân cực thì đo từ chân E đến chân B của transistor đó , với transistor thì không có khái niệm góc mở , thường dùng là áp và dòng để mở transistor thôi (BJT) , muốn điều chỉnh phân cực cho sò công suất ampli thì có nhiều cách chỉnh , tùy theo kết cấu của từng bo mạch , bạn tìm thêm thông tìn về cách chỉnh nó trên các luồng ampli có đề cập đến nhiều đó .

vâng, cảm ơn a
                      ĐIỆN TỬ ANH TUẤN

Comment

vâng , vậy theo a đánh giá chung độ phân cức của những ânm ly bán ngoài thì trường là bao nhiêu thì sò chạy mát mẻ hả a ?
                        phân cực càng thấp thì sò chạy càng mát a nhỉ
                        ampli trên thị trường (hàng trôi nổi) thì chất lượng không cao , tùy theo từng cơ sở thiết kế và lắp ráp thường là được thiết kế khoảng 0,30v - 0,38v nên ít nóng hơn , tuy nhiên có vài kiểu chạy kèm IC để khuếch đại cho tầng thúc thì phân cực khá cao , sò chạy rất nóng , nếu phân cực càng thấp thì sò dẫn ít , âm thanh không thể hiện tốt được , nghe rất tệ , điều này không nên làm , dù sò ít nóng .

Comment

ampli trên thị trường (hàng trôi nổi) thì chất lượng không cao , tùy theo từng cơ sở thiết kế và lắp ráp thường là được thiết kế khoảng 0,30v - 0,38v nên ít nóng hơn , tuy nhiên có vài kiểu chạy kèm IC để khuếch đại cho tầng thúc thì phân cực khá cao , sò chạy rất nóng , nếu phân cực càng thấp thì sò dẫn ít , âm thanh không thể hiện tốt được , nghe rất tệ , điều này không nên làm , dù sò ít nóng .

a quốc thái quả là cao nhân luồng nào cũng thấy a tham gia tư vấn , trợ giúp ,,nhiệt tình , ko biết đến bao giờ e mới được 1 góc của a , thấy xã hội đồn thợ miền trong giỏi thật đặc biệt là sài gòn , ko biết là a thích làm ở mảng nào nhất vậy a thái ? hiiiiiiiiiiiii
                          ĐIỆN TỬ ANH TUẤN

Comment

a quốc thái quả là cao nhân luồng nào cũng thấy a tham gia tư vấn , trợ giúp ,,nhiệt tình , ko biết đến bao giờ e mới được 1 góc của a , thấy xã hội đồn thợ miền trong giỏi thật đặc biệt là sài gòn , ko biết là a thích làm ở mảng nào nhất vậy a thái ? hiiiiiiiiiiiii
                            bác khen quá lời rồi , tôi thì chỉ loanh quanh thôi , nghe đồn thì không hẳn đã đúng đâu , vùng miền nào cũng vậy , giỏi dở đều có cả bác ơi , còn câu bác hỏi thì tôi chỉ thích làm mảng nào mà người ta thích , chứ tôi thì mảng nào cũng thích cả . nhất là độ chế những thứ mà hơi độc độc đó .

Comment

Hiểu đơn giản như bạn đang ngắm của cổng dẫn nước mương vào đồng ruộng và đứng xem cửa đập thủy điện xả lũ. Độ hùng vĩ khác nhau là thế
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

• bác QuocThaiBMT cho mình hỏi là mình có mạch BTL mua ngoài chợ nó chạy 16 con 1 bên L hay R ( 4con A + 4c on C cho 1 vế) nó đảo tín hiệu vào bằng con C1815, ( tín hiệu vào chân B , chân C out 1 bên, và chân E out 1 bên) thành P+ , tương tự là P-
                                nay mình muốn lấy mạch này chạy 2 loa mỗi bên (4 loa cho L và R), 1 loa nối P+ và mass , 1 loa còn lại nối mass và p- có được ko,
                                Vì mình ko muốn tháo con C1815 ra, và chạy 2 đường tín hiệu vào, vì khi cần đánh loa CS lớn như ( loa 5 tấc) thì mình cắm vào coc P+ và P-
                                Last edited by tonyqwerty; 13-07-2014, 16:56.

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X