Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    bạn nghe bình thường thì khó mà nhận biết được âm thanh thay đổi như thế nào , khi kiểm tra âm thanh thì người ta dùng máy phát ampli chất lượng cao trở lên , cho tín hiệu sạch và ổn định vào máy phát lên loa , các dây tín hiệu và dây loa phải thật hoàn hảo , và đưa tín hiệu vào loa chưa có lót bông để nghe thì mới phân biệt được đâu là tiếng phát chính và đâu là tiếng vọng lại của vỏ thùng loa , khi âm thanh dao động trong thùng loa thì áp lực âm thanh sẽ đập vào các vách ngăn , tạo ra âm thanh thứ cấp có biên độ nhỏ hơn , tỷ lệ tùy thuộc vào chất liệu vỏ thùng, chính âm thanh thứ cấp này tạo ra một dạng âm thanh không mong muốn nữa trộn với âm thanh mới của nguồn âm thanh chính làm cho độ ồn tăng lên , vì 2 loại âm này không giống nhau , do đường truyền trong thùng ngắn nên rất khó phát hiện được độ rộng của 2 nguồn âm thanh khác biệt này .vách trong càng bóng , láng thì mức độ âm thanh thứ cấp càng nhiều , vì thế người ta phải lót bông carbon , sợi thủy tinh xốp , bông vài dệt nén lại , hoặc vải nỉ dán vào cũng được , tệ lắm là lót mút xốp cao su , nhằm để triệt tiêu nguồn âm thanh thứ cấp này , nhờ đó mà âm thanh phát ra được giảm thiểu độ ồn , âm thanh sẽ được sạch và chi tiết hơn. khả năng nghe của mỗi người có khác nhau , nên không phải ai cũng có thể nghe được thứ âm thanh không mong muốn đó , vì thế có nhiều người chuyên nghe để thẩm định chất lượng âm của hệ thống loa , và họ có thể phân biệt được thùng nào có lót bông và thùng nào không .
    cảm ơn bạn nhé. quả là điện tử học mấy cũng ko hết.
    Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
    SĐT: 0542234068

Comment

• các b cho e hỏi. sao e mới ráp cái 12 sò xong mà nó ù gê. rồi e thay 4 tụ nguồn 63v 10000 và đi lại dây tí mà bật lên nó ù to hơn nữa. nge mà não nề. b nào có sơ đồ đi dây mass chỉ e với.rồi cách làm cho nó hết rè giúp e.. hjc

Comment

• Nguyên văn bởi ICIC Xem bài viết
        các b cho e hỏi. sao e mới ráp cái 12 sò xong mà nó ù gê. rồi e thay 4 tụ nguồn 63v 10000 và đi lại dây tí mà bật lên nó ù to hơn nữa. nge mà não nề. b nào có sơ đồ đi dây mass chỉ e với.rồi cách làm cho nó hết rè giúp e.. hjc
        không có cái sơ đồ đi dây mass nào đâu , mỗi cái máy có cách đi dây khác nhau bạn à , phải học từ thực tế , và lấy kinh nghiệm khi trải qua quá trình lắp ráp , từ đó mới vận dụng được kiến thức và kinh nghiệm lắp ráp , chứ không ai có thể chỉ một phát ăn ngay được .điểm nối dây mass của ampli đôi khi chỉ xê dịch 1-2cm là tiếng ù đã khác rồi .

Comment

không có cái sơ đồ đi dây mass nào đâu , mỗi cái máy có cách đi dây khác nhau bạn à , phải học từ thực tế , và lấy kinh nghiệm khi trải qua quá trình lắp ráp , từ đó mới vận dụng được kiến thức và kinh nghiệm lắp ráp , chứ không ai có thể chỉ một phát ăn ngay được .điểm nối dây mass của ampli đôi khi chỉ xê dịch 1-2cm là tiếng ù đã khác rồi .
          vậy cho m cái hướng đi được không b

Comment

vậy cho m cái hướng đi được không b
            tìm lại rất nhiều bài viết ở luồng này , khoảng năm 2013-14 có viết rất nhiều về phần dây mass này .

Comment

tìm lại rất nhiều bài viết ở luồng này , khoảng năm 2013-14 có viết rất nhiều về phần dây mass này .
              ok..mà b ơi.cho m hỏi tí nữa là.. m có cái loa sub bass mà cắm vào amly ok rồi. mà giờ m muốn cắt phần bass ở loa hát chính thì phải làm sao nhỉ

Comment

ok..mà b ơi.cho m hỏi tí nữa là.. m có cái loa sub bass mà cắm vào amly ok rồi. mà giờ m muốn cắt phần bass ở loa hát chính thì phải làm sao nhỉ
                thì tháo bỏ dây của loa bass chính thôi , chứ chẳng còn cách nào khác , còn cắt phần tín hiệu bass thì e là không dễ làm đâu

Comment

thì tháo bỏ dây của loa bass chính thôi , chứ chẳng còn cách nào khác , còn cắt phần tín hiệu bass thì e là không dễ làm đâu
                  nge mà não nề quá b ha. m muốn để loa đó cho nó hát nhạc luôn.vì loa đó nó vừa hát vừa bass chung mà

Comment

• Đề nghị ra chỗ khác bàn về LOA . Những bài viêt về loa ở đây sẽ bị xóa .
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• Xin chào cả nhà . Mong được giúp đỡ ạ . Em có cái ampli karaoke . Chạy 2 cặp tran A1941. C5198 . Do lâu ngày nên board công suất bị rỉ sét linh kiện . Em đã mua 2 board ngoài nhật tảo về nhưng nó lại chạy 2 cặp A1943 . C5200 . Em chỉ thay board còn dùng lại sò cs cũ . Vấn đề em muốn các bác giúp là gắn tranz cũ vào board mới thì chỉnh thế nào cho đúng ạ . Trên cái board mới có 2 biến trở chỉnh ở tầng visai với tầng thúc . Bác nào giúp em các thông số điện áp trên mạch để em chỉnh cái biến trở đúng với cặp công suất cũ của em với . Chân thành cảm ơn . Nguồn em dùng 35-0-35 AC ạ

Comment

• Nguyên văn bởi Snake2017 Xem bài viết
                        Xin chào cả nhà . Mong được giúp đỡ ạ . Em có cái ampli karaoke . Chạy 2 cặp tran A1941. C5198 . Do lâu ngày nên board công suất bị rỉ sét linh kiện . Em đã mua 2 board ngoài nhật tảo về nhưng nó lại chạy 2 cặp A1943 . C5200 . Em chỉ thay board còn dùng lại sò cs cũ . Vấn đề em muốn các bác giúp là gắn tranz cũ vào board mới thì chỉnh thế nào cho đúng ạ . Trên cái board mới có 2 biến trở chỉnh ở tầng visai với tầng thúc . Bác nào giúp em các thông số điện áp trên mạch để em chỉnh cái biến trở đúng với cặp công suất cũ của em với . Chân thành cảm ơn . Nguồn em dùng 35-0-35 AC ạ
                        thay bo mới dùng lại sò cữ thì không phải chỉnh gì cả , trừ khi biết cách chỉnh tăng phân cực thì hãy chỉnh , còn không thì cứ để nguyên mạch mới mà chạy thôi .vì bo mạch mới áp phân cực cho sò hơi thấp , nên chạy sò nào cũng được , tất nhiên là chất lượng âm thanh không cao thôi .

Comment

• Cảm ơn bác Quocthai . Tối mai em tiến hành có gì mong bác giúp cho . Lỡ mua rồi hihi . Hôm nay em hoàn thiện con tda7294 dã . Test 2 ngày ok nay cho nó mặc áo 😀😀

Comment

• Xin chào mọi người ! Mình là người mới ham thích điện tử và âm thanh. Mình có mua được 1 mạch công suất tại chợ Nhật Tảo của Hiếu 315W, 8 Sò , Stereo. Mình muốn gắn 16 sò cho mạch thì phải đấu nối như thế nào? Vì theo sơ đồ mình vẽ lại từ PCB này , tại cực E các sò công suất ngoài điện trở sứ còn có các con điện trở nhỏ dò trực tiếp tại chân E và đưa về transistor trước Thúc. Nếu đấu nối thêm Sò thay vì đấu 5 dây như các bài hướng dẫn, thì với mạch này mình phải đấu 7 ( thêm 2 dây về trans dò trên - dưới)?. Đây là Schematic thảo lại từ PCB của Hiếu. Mình là người mới, tay ngang có thể vẽ sai chút ít mong các bạn thông cảm. Không ai tròn hay vuông hẳn được cả. Cảm ơn Anh, Chị, Em, Chú, Bác, Cô, Dì ..... Hì. Để xem hình lớn các bạn chuột phải vào hình và chọn mở hình ảnh bằng tap mới là có thể xem Full HD . Click image for larger version

Name:	Mach-cong-suat-stereo-hieu-315-watt.png
Views:	1795
Size:	15.5 KB
ID:	1696938

Comment

• Đây là con Amplifier đầu tiên của mình ráp mới nên rất lủng củng. Nhiều thứ chưa biết nên muốn học thêm. Review trước bộ lỡ dỡ ạ.
                              Click image for larger version

Name:	IMG_20180310_223233.jpg
Views:	1805
Size:	80.6 KB
ID:	1696948

Comment

• Nguyên văn bởi BDL842001 Xem bài viết
                                Xin chào mọi người ! Mình là người mới ham thích điện tử và âm thanh. Mình có mua được 1 mạch công suất tại chợ Nhật Tảo của Hiếu 315W, 8 Sò , Stereo. Mình muốn gắn 16 sò cho mạch thì phải đấu nối như thế nào? Vì theo sơ đồ mình vẽ lại từ PCB này , tại cực E các sò công suất ngoài điện trở sứ còn có các con điện trở nhỏ dò trực tiếp tại chân E và đưa về transistor trước Thúc. Nếu đấu nối thêm Sò thay vì đấu 5 dây như các bài hướng dẫn, thì với mạch này mình phải đấu 7 ( thêm 2 dây về trans dò trên - dưới)?. Đây là Schematic thảo lại từ PCB của Hiếu. Mình là người mới, tay ngang có thể vẽ sai chút ít mong các bạn thông cảm. Không ai tròn hay vuông hẳn được cả. Cảm ơn Anh, Chị, Em, Chú, Bác, Cô, Dì ..... Hì. Để xem hình lớn các bạn chuột phải vào hình và chọn mở hình ảnh bằng tap mới là có thể xem Full HD . [ATTACH=CONFIG]n1696938[/ATTACH]
                                Thì đấu thêm theo mạch bạn vẽ ra đó nhưng đấu chung dây chỗ nào đấu được để giảm bớt số dây kéo về bo ví dụ B đấu chung C cũng đấu chung , trở như R1 R3 xoắn 1 đầu lại hàn vào chân E đầu còn lại thì nối chung với nhau nhỏ với nhỏ lớn với lớn xong rồi thì hàn dây nối từng điểm chung với bo mạch ở chỗ phù hợp . Nhìn ảnh thì thấy dùng nguồn xung nên cũng cần xem mạch nguồn có cấp đủ dòng cho số trans đấu thêm không .

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X