Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi khicon2008 Xem bài viết
    minh cung muon lam 1 mach TDA 2030,ban giup minh voi.mail cua minh la khi196con@yahoo.com.Tks
    nếu ở sài gòn thì alô cho mình mình sẽ chỉ bạn làm mạch in luôn
    0918460048

Comment

• Nguyên văn bởi susunhut Xem bài viết
      Chào các bác, có món quà cho các DYER đây
      Đã lắp ráp và kiểm tra. Chạy ổn định, chất âm trong trẻo, nhưng công suất vẫn không như sự mong đợi, 4 cặp 2SC2922 và 2SA1216 khá nóng, ... Xin nhận mọi sự góp ý của các bác để mạch được hoàn thiện.
      Hôm nào mình sẽ chụp mấy cái ảnh "module completed" cho các bác xem, khá đẹp đấy ...
      Bác cải tiến mạch hồi tiếp như sau:
      R11=22k
      R12=680 OHM
      tiếng bass sẽ được cải thiện hơn và âm thanh đỡ choí hơn
      Attached Files
      Kết nối Triệu Bàn Tay, Triệu Trái Tim yêu thương...

Comment

• Cảm on đã góp ý! Mính nghe tiếng bass và treble vẫn tốt đấy chứ. Nhưng mình sẽ thử xem có cải thiện được gì không. khi nào có kết quả sẽ báo cho bác biết sau.

Comment

• Nguyên văn bởi susunhut Xem bài viết
          Cảm on đã góp ý! Mính nghe tiếng bass và treble vẫn tốt đấy chứ. Nhưng mình sẽ thử xem có cải thiện được gì không. khi nào có kết quả sẽ báo cho bác biết sau.
          Kinh nghiệm cuả em thấy cùng tỉ lệ hồi tiếp nhưng giá trị điện trở nhỏ sẽ cho tiếng trung to và treble đanh hơn . Nhưng nếu điện trở hồi tiếp có giá trị quá lớn ,độ ổn định Dc cho mạch sẽ kém đi vì dòng hồi tiếp không đủ kiểm soát trans vi sai tầng đầu...
          Chúc bác vui
          Thân

Comment

• Tặng các bạn ampli tí hon dễ ráp với linh kiện dễ kiếm, nguồn DC12V nhưng âm thanh rất dễ thương trong trẻo, thích hợp cho loa multimedia nho nhỏ...
            Attached Files

Comment

• Ai cho em cái mạch nghe khoảng 100w hoàn chỉnh dc hok? Mà dễ láp ráp và âm thanh thì ok
              em chẳng biết ji2 về điện tử đâu

Comment

• Các bạn có thể thay thế TDA2030 bằng LM1875 thì sẽ có chất lượng tốt hơn và âm thanh nghe hay hơn vì nó có công suất lớn hơn TDA2030 nhưng các bạn phải cấp nguồn cao hơn 25V+-
                Đứng Lại Có Nghĩa Là Lùi
                Học Học Nữa Học Mãi

Comment

• Nguyên văn bởi SUPPEROK Xem bài viết
                  Ai cho em cái mạch nghe khoảng 100w hoàn chỉnh dc hok? Mà dễ láp ráp và âm thanh thì ok
                  bạn có thể dùng TDA 2030 mắc kiểu cầu sẽ cho ra p xấp xỉ 100w. ngày mai mình vẽ rồi post mạch cho
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi SUPPEROK Xem bài viết
                    Ai cho em cái mạch nghe khoảng 100w hoàn chỉnh dc hok? Mà dễ láp ráp và âm thanh thì ok
                    vậy thì ráp tda 7294 nhé, để chiều về nhà mình lục trong máy ra cho bạn mạch và mạch in luôn, còn nếu ở sài gòn thì alô cho mình mình tặng bạn 2 board tda 7294
                    0918460048
                    mạch này chỉ có 50w một kênh thôi, nếu chơi cả hai kênh thì cho ra # 100w, còn nếu ráp kiễu cầu thì cho ra # 80w một kênh.

Comment

• Nguyên văn bởi minhchien08 Xem bài viết
                      bạn có thể dùng TDA 2030 mắc kiểu cầu sẽ cho ra p xấp xỉ 100w. ngày mai mình vẽ rồi post mạch cho
                      con 2030 này ráp hoàn chỉnh thì công suất thật của nó chỉ vào # 14w thôi chứ 20w thì lý tưởng quá; còn dòng chữ mình tô đậm thì mình nghĩ chắc bạn lộn rồi vì nếu ráp kiểu cầu thì lý tưởng là 28w còn công suất thật chỉ chừng 24w thôi,(nói vậy chứ 24w nghe to lắm à nha), còn nếu muốn cho ra 100w thì phải đấu thêm sò công suất vào, mình ráp kiểu này rồi nhưng chất âm nghe không hay nên "giã từ" kiểu này luôn, bạn nào khoái công suất ảo thì chơi kiểu này được.

Comment

• Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                        con 2030 này ráp hoàn chỉnh thì công suất thật của nó chỉ vào # 14w thôi chứ 20w thì lý tưởng quá; còn dòng chữ mình tô đậm thì mình nghĩ chắc bạn lộn rồi vì nếu ráp kiểu cầu thì lý tưởng là 28w còn công suất thật chỉ chừng 24w thôi,(nói vậy chứ 24w nghe to lắm à nha), còn nếu muốn cho ra 100w thì phải đấu thêm sò công suất vào, mình ráp kiểu này rồi nhưng chất âm nghe không hay nên "giã từ" kiểu này luôn, bạn nào khoái công suất ảo thì chơi kiểu này được.
                        uh! dùnh 7294 cung good lắm nhưng hơi khó cho những ai chưa có kinh nghiệm.Nhất là phần linh kiện mình tìm mãi mà ko có TDA 7294 sịn. Ra chợ trời mua bọn nó còn bảo mình lắm chuyện. theo mình được biết thì TDA 7294 sịn trên thân có in chữ chìm hoặc có chữ singapo. Có cái mạch in đây, mình vẽ bằng orcad9.2 linh kiện giống hệt như datasheet của nó.
                        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi minhchien08 Xem bài viết
                          uh! dùnh 7294 cung good lắm nhưng hơi khó cho những ai chưa có kinh nghiệm.Nhất là phần linh kiện mình tìm mãi mà ko có TDA 7294 sịn. Ra chợ trời mua bọn nó còn bảo mình lắm chuyện. theo mình được biết thì TDA 7294 sịn trên thân có in chữ chìm hoặc có chữ singapo. Có cái mạch in đây, mình vẽ bằng orcad9.2 linh kiện giống hệt như datasheet của nó.
                          cái này thì bác nói chính xác đấy.
                          em post luôn cái mạch in của em lên cho các bác tham khảo nhé.
                          kích thước mạch là 7.5cm x 4.5cm
                          nguồn dùng cục 30v đôi 8A nhé, diện áp ra là # +-45V.
                          Attached Files
                          Last edited by traivietnam; 02-12-2008, 12:42.

Comment

cái này thì bác nói chính xác đấy.
                            em post luôn cái mạch in của em lên cho các bác tham khảo nhé.
                            kích thước mạch là 7.5cm x 4.5cm
                            nguồn dùng cục 30v đôi 8A nhé, diện áp ra là # +-45V.
                            Theo em thì dùng nguồn đôi 27v - 10A là good nhất. Chứ dùng nguồn cao vậy dễ làm bốc khói IC lắm.Nguồn này phải tự cuốn thôi chứ đi mua thì hiếm.Bàn về mấy chú TDA sịn có bác nào biết ngoài Hà Nội bán ở đâu chỉ em với, đang có ý định dựng một chú AMP.

Comment

vậy thì ráp tda 7294 nhé, để chiều về nhà mình lục trong máy ra cho bạn mạch và mạch in luôn, còn nếu ở sài gòn thì alô cho mình mình tặng bạn 2 board tda 7294
                              0918460048
                              mạch này chỉ có 50w một kênh thôi, nếu chơi cả hai kênh thì cho ra # 100w, còn nếu ráp kiễu cầu thì cho ra # 80w một kênh.
                              em ở miền tây nếu dc a gửi xe về cho em dc hok?

Mà em hơi gà hỏi thẳng cái mạch lấy về gắn nguồn rồi loa rồi dvd vào là nghe dc phải hem

Comment

• 2xTDA2030 + 4 Transistor =100W
                                Mạch thông dụng, nhiều người dùng, chạy ổn.

Nguồn 24-36V đối xứng.
                                Last edited by Driverless; 03-12-2008, 22:58.

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X