Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cắm lộn điện!!! Nhờ mọi người giúp đỡ!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cắm lộn điện!!! Nhờ mọi người giúp đỡ!!

Mình có dàn HTIB (máy dàn) 5.1 điện 110v. Xài mấy năm nay rất ok. Hôm rồi bx sơ ý cắm lộn điện nên bốc khói nghi ngút. Đem ra sửa thì gặp vấn đề sau nhờ bác tư vấn hộ cho.
    - Máy của mình điện 110v, điện năng tiêu thụ là 135W. Trước giờ xài cục biến áp nhỏ bình thường. Nhưng sau khi sửa xong thì lại không chạy được nữa với biến áp đó. Thợ nói là phải mua biến áp lớn hơn, khoảng 7A mới chạy được (?). Nếu mình làm vậy thì coi như công suất của máy hiện giờ là 840W chứ ko phải 135w nữa, tức là hao điện hơn rất nhiều!!!
    - Mình nhờ sửa lại cho bằng công suất cũ hoặc cao hơn chút (vd 200w) để ko hao điện thì thợ nói là ko được vì "cắm lộn điện nên thông số các linh kiện thay đổi...., nên ko thể nào giữ nguyên công suất được!". Rồi "không thể nào làm được vì khó....". Mình nghĩ nếu hư linh kiện nào thì thay bằng đúng thông số thì cuối cùng hiện trạng máy sẽ vẫn như cũ, chứ sao lại không được. Hoặc chí ít thì cũng cao hơn chút đỉnh chứ sửa gì từ 135w thành 840w thì không hợp lý cho lắm.
    bổ sung: sửa lại nhưng điện vẫn là 110v nha mấy bạn, chứ ko đổi thành 220v

Vậy nhờ các bạn chuyên gia giúp mình hộ:
    - anh thợ giải thích vậy có đúng hay là ko (cắm lộn điện thì linh kiện thay đổi thông số, không thể sửa công suất như cũ/cao hơn chút được)
    - yêu cầu của mình có khả thi không?
    - Nếu khả thì thì chỉ giúp mình chỗ uy tín để làm giùm.

Cám ơn các bạn nhiều ạ!
    Last edited by espanola; 02-06-2013, 10:50.

Máy bị cháy thì công suất ra chỉ có thể nhỏ hơn chứ không lớn hơn được. 7A là dòng của phần thứ cấp chứ không phải dòng của sơ cấp (220V). Thí dụ máy bạn dùng điện sơ cấp là 24V thì công suất tối đa cũng chỉ có 168W. Thực tế biến áp ghi 7A nhưng nó chỉ cho ra khoảng 4-5A. Biến áp ngoài chợ kích thước to hơn nhưng công suất chưa chắc lớn hơn công suất của biến áp zin. Thợ thay như vậy là hợp lý rồi.
    sau.ph

Comment

Cám ơn bạn đã trả lời, dù mình ko hiểu rõ sơ cấp hay thứ cấp gì lắm vì mình ko có chuyên môn. Bạn có thể giải thích dễ hiểu chút được ko
      Mình quên 1 thông tin là: sửa lại nhưng điện vẫn là 110v, chứ ko đổi thành 220v

Thắc mắc lớn nhất của mình là công suất máy là 135W trước khi sửa (điện 120v), và cái đổi điện nhà mình xài bt.
      Sau khi sửa xong thì đổi điện đó ko xài được, và thợ nói phải mua biến áp ampe lớn hơn (7A x 120v = 840W, tức là công suất lớn hơn rất nhiều) mới xài được. Vậy thì hao điện hơn (840W so với 135W) có phải ko ạ?

Comment

Nguyên văn bởi espanola Xem bài viết
        Cám ơn bạn đã trả lời, dù mình ko hiểu rõ sơ cấp hay thứ cấp gì lắm vì mình ko có chuyên môn. Bạn có thể giải thích dễ hiểu chút được ko

Thắc mắc lớn nhất của mình là công suất máy là 135W trước khi sửa (điện 120v), và cái đổi điện nhà mình xài bt.
        Sau khi sửa xong thì đổi điện đó ko xài được, và thợ nói phải mua biến áp ampe lớn hơn (7A x 120v = 840W, tức là công suất lớn hơn rất nhiều) mới xài được. Vậy thì hao điện hơn (840W so với 135W) có phải ko ạ?
        có thể là thợ làm ẩu rồi , không thay đúng linh kiện như cũ , rồi lại độ chế thứ khác vào, nên giờ phải theo cái đồ mới nên mới xảy ra tình trạng như vậy! chứ khi làm y như cũ , thì vẫn xài như cũ được, căn cứ vào câu nói " vì cắm lộn điện nên thông số linh kiện bị thay đổi ..." thì biết đó là xạo và lừa bịp!

Comment

ủa máy đó là máy gì vậy bạn. đọc nãy h ko biết máy gì hết

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
            ủa máy đó là máy gì vậy bạn. đọc nãy h ko biết máy gì hết
            5.1 đó bác Sang ^^. Chắc bị thợ dỏm nó vẽ rồi.

Comment

Mình có dàn HTIB (máy dàn) 5.1 điện 110v. Xài mấy năm nay rất ok. Hôm rồi bx sơ ý cắm lộn điện nên bốc khói nghi ngút. Đem ra sửa thì gặp vấn đề sau nhờ bác tư vấn hộ cho.
              - Máy của mình điện 110v, điện năng tiêu thụ là 135W. Trước giờ xài cục biến áp nhỏ bình thường. Nhưng sau khi sửa xong thì lại không chạy được nữa với biến áp đó. Thợ nói là phải mua biến áp lớn hơn, khoảng 7A mới chạy được (?). Nếu mình làm vậy thì coi như công suất của máy hiện giờ là 840W chứ ko phải 135w nữa, tức là hao điện hơn rất nhiều!!!
              - Mình nhờ sửa lại cho bằng công suất cũ hoặc cao hơn chút (vd 200w) để ko hao điện thì thợ nói là ko được vì "cắm lộn điện nên thông số các linh kiện thay đổi...., nên ko thể nào giữ nguyên công suất được!". Rồi "không thể nào làm được vì khó....". Mình nghĩ nếu hư linh kiện nào thì thay bằng đúng thông số thì cuối cùng hiện trạng máy sẽ vẫn như cũ, chứ sao lại không được. Hoặc chí ít thì cũng cao hơn chút đỉnh chứ sửa gì từ 135w thành 840w thì không hợp lý cho lắm.
              bổ sung: sửa lại nhưng điện vẫn là 110v nha mấy bạn, chứ ko đổi thành 220v

Vậy nhờ các bạn chuyên gia giúp mình hộ:
              - anh thợ giải thích vậy có đúng hay là ko (cắm lộn điện thì linh kiện thay đổi thông số, không thể sửa công suất như cũ/cao hơn chút được)
              - yêu cầu của mình có khả thi không?
              - Nếu khả thì thì chỉ giúp mình chỗ uy tín để làm giùm.

Cám ơn các bạn nhiều ạ!
              Vậy thợ họ thay toàn bộ lõi của máy à hay sao mà công suất nó tăng được, còn bảo là do cháy mà sửa xong công suất nó thay đổi (>...) vậy thợ lòe bạn quá giỏi rồi ở đây chỉ có thể là biến áp mới của thợ lởm quá nên phải dùng bộ đổi nguồn loại lớn hơn mới đáp ứng được thôi kiểu như hệ thống nước trong nhà bạn hỏng ống dẫn chính đi các nơi khi thay ống các van vòi khác vẫn giữ nguyên đáng phải thay ống khác bằng hoặc to hơn ống cũ thì thay ống nhỏ hơn đến khi dùng nước chảy ra không kịp dẫn tới nước yếu muốn được như cũ thì lại phải lắp bơm tăng áp ... Ví dụ như vậy để bạn dễ hiểu...

Comment

Xin hỏi bạn chủ thớt , làm sao bạn biết công suất trước kia của nó là 135W và công suất bây giờ là 840W , cái công suất 135w đó bạn tính ở cuộn sơ hay thứ cấp của biến áp , nhưng cái bây giờ bạn lại tính công suất ở sơ cấp ( 7A x 120v ) vậy là sao ta nếu vậy thì trước đây dòng điện của BA cũ là 135w/120v=1,125A sao ??

Comment

phải bình tĩnh ,theo mình nghĩ là thợ đã quấn lại b/a chưa được chuẩn(nhiều vòng chút)nên chạy vào hạ áp cũ bị yếu(không đủ vôn)chứ làm sao mà công suất tăng dữ quá vậy.

Comment

Chắc nổ quá người ta chuyển qua 220v roài. lên chém chơi cho mấy thèng thợ hú hồn đó mà. Nguyên cục sắt máy dàn ve chai còn chê, cứ như tưởng báu vật. đúng khổ từ tâm mà ra
                    Một khoảnh khắc hạnh phúc là một niềm vui bất diệt.

Comment

À thì ra bạn nói cục đổi từ 220->110 mà mình tưởng cục biến áp nguồn của amply. Cục đó ghi 7A tức là nó có thể cung cấp dòng lớn nhất là 7A. Còn dòng thực tế thì nhỏ hơn tùy vào bạn mở volume nhỏ hay lớn chứ không phải lúc nào nó cũng ăn 7A. Mình nghĩ cục biến áp cũ vẫn dùng được nếu như bạn không mở volume quá lớn. Nếu cục cũ hoàn toàn không dùng được thì hơi lạ đấy. Bạn đã thử chưa hay chỉ nghe thợ yêu cầu thay cục lớn hơn?

(sơ cấp là ngõ vào của biến áp, thứ cấp là ngõ ra)
                      sau.ph

Comment

Thế này. Tháo máy ra xem phần mạch nào bị thay ko? Tiện chụp cáj hình anh em mớj gjúp đc.
                        Máy xịn thì có cầu chì. Khả năng cháy mạch là ít.
                        Có thể bjến áp bị cháy là cao.
                        Biến áp có 2 phần. Phần cắm vào điện lướj ng ta gọj là sơ cấp. Phần dây ra nốj vào mạch là thứ cấp.
                        Của bạn bị cháy sơ cấp. Bố thợ cũng ko quấn lạj như cũ đc. Vì nó tính hết cỡ rồj. Quấn lạj phảj có trình độ. Dây nhỏ hơn và công suất yếu hơn
                        P = UxI= 220x7?? Vậy dây sơ cấp gần 2 ly cơ à? Bạn đo thử xem?
                        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                          Thế này. Tháo máy ra xem phần mạch nào bị thay ko? Tiện chụp cáj hình anh em mớj gjúp đc.
                          Máy xịn thì có cầu chì. Khả năng cháy mạch là ít.
                          Có thể bjến áp bị cháy là cao.
                          Biến áp có 2 phần. Phần cắm vào điện lướj ng ta gọj là sơ cấp. Phần dây ra nốj vào mạch là thứ cấp.
                          Của bạn bị cháy sơ cấp. Bố thợ cũng ko quấn lạj như cũ đc. Vì nó tính hết cỡ rồj. Quấn lạj phảj có trình độ. Dây nhỏ hơn và công suất yếu hơn
                          P = UxI= 220x7?? Vậy dây sơ cấp gần 2 ly cơ à? Bạn đo thử xem?
                          dây sơ cấp gần 2ly .thế thì nó gần bằng máy hàn xách tay hả bạn.??????????????

Comment

mà tem mác trên dàn nó ghi ntn nào ha bạn .mà bạn chụp ảnh up lên đi

Comment

- Máy cắm lộn điện, xịt khói... có thể phán bệnh là cháy biến áp, xì tụ.
                              - Nếu khi khói bốc ra rồi mà máy vẫn chạy bình thường thì mạch điện tử chưa hề hấn gì.
                              --> Như vậy thợ đã quấn lại biến áp. Nếu thợ quấn lại thì công suất chỉ có thể giảm hoặc giỏi lắm là bằng với biến áp cũ. Nếu máy đã chạy lại bình thường, thì VỀ NGUYÊN TẮC, máy sẽ kêu bé hơn (hoặc không thể tăng volume lên cao hết cỡ được) vì bị thiếu công suất nguồn.
                              - Cái đổi điện của bạn chỉ có nhiệm vụ đổi 220 thành 110 phù hợp với máy. Máy là tải bên thứ cấp của cái biến áp đổi điện. Vậy thì căn cớ gì mà phải thay cả cái đổi điện???
                              Giải thích của bác thợ của bạn không ổn. Bạn bị lòe hoặc bác thợ đã làm bậy.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

espanola Tìm hiểu thêm về espanola

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X