Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cắm lộn điện!!! Nhờ mọi người giúp đỡ!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

KHa kha kha, bác chủ nói không rõ ràng thôi. CS 135w là CS ampli (chắc nhìn trên máy nó ghi vậy). Còn ông cố "thợ" thì muồn moi thêm chút ít tiền BA nên nói cái thay BA khác vì thay thì "phẻ" hơn quấn, lấy tiền nhanh hơn.
    Còn cái bộ 5.1 đó CS thiết kế nhiêu đó nếu tăng được CS lên thì đánh banh chành bộ loa à? lúc đó hối thì cũng đã muộn màng.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
      KHa kha kha, bác chủ nói không rõ ràng thôi. CS 135w là CS ampli (chắc nhìn trên máy nó ghi vậy). Còn ông cố "thợ" thì muồn moi thêm chút ít tiền BA nên nói cái thay BA khác vì thay thì "phẻ" hơn quấn, lấy tiền nhanh hơn.
      Còn cái bộ 5.1 đó CS thiết kế nhiêu đó nếu tăng được CS lên thì đánh banh chành bộ loa à? lúc đó hối thì cũng đã muộn màng.
      nếu vậy ông thợ này chặt chém người ta rôi sớm muộn j cúng bán xới vì kiểu j cúng sẽ có người đến chém lại

Comment

Sáng giờ đi cv ko có online. Giờ mình xin trả lời các câu hỏi của các bạn:

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
        Xin hỏi bạn chủ thớt , làm sao bạn biết công suất trước kia của nó là 135W và công suất bây giờ là 840W , cái công suất 135w đó bạn tính ở cuộn sơ hay thứ cấp của biến áp , nhưng cái bây giờ bạn lại tính công suất ở sơ cấp ( 7A x 120v ) vậy là sao ta nếu vậy thì trước đây dòng điện của BA cũ là 135w/120v=1,125A sao ??
        Công suất trước kia nó ghi ngay trên máy đấy bạn. Ghi rõ là điện năng tiêu thụ 120v, 135w. (Nói rõ chút máy mình là dàn panasonic PT950 5.1 mua bên Mỹ, nên điện 110v.)
        Còn công suất bây giờ là 840w là do mình suy ra từ "lời khuyên" của thợ là phải xài cục đổi 7A (7A x 120v=840W), chứ thợ nói là không tính được, khó lắm,... v.v.v

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
        phải bình tĩnh ,theo mình nghĩ là thợ đã quấn lại b/a chưa được chuẩn(nhiều vòng chút)nên chạy vào hạ áp cũ bị yếu(không đủ vôn)chứ làm sao mà công suất tăng dữ quá vậy.
        Cái này thì mình ko rõ nữa.

Nguyên văn bởi Dr_Hong Xem bài viết
        Chắc nổ quá người ta chuyển qua 220v roài. lên chém chơi cho mấy thèng thợ hú hồn đó mà. Nguyên cục sắt máy dàn ve chai còn chê, cứ như tưởng báu vật. đúng khổ từ tâm mà ra
        Không có chuyển qua 220v, thợ nói chuyển ko được do máy ko có chỗ trống nhét biến áp vào.

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
        À thì ra bạn nói cục đổi từ 220->110 mà mình tưởng cục biến áp nguồn của amply. Cục đó ghi 7A tức là nó có thể cung cấp dòng lớn nhất là 7A. Còn dòng thực tế thì nhỏ hơn tùy vào bạn mở volume nhỏ hay lớn chứ không phải lúc nào nó cũng ăn 7A. Mình nghĩ cục biến áp cũ vẫn dùng được nếu như bạn không mở volume quá lớn. Nếu cục cũ hoàn toàn không dùng được thì hơi lạ đấy. Bạn đã thử chưa hay chỉ nghe thợ yêu cầu thay cục lớn hơn?
        (sơ cấp là ngõ vào của biến áp, thứ cấp là ngõ ra)
        Mình cắm cục BA cũ vào, nhất power máy ko ON được thì ko nói gì đến volume nhỏ hay to. Đương nhiên đạ test các kiểu, và cả mang ra mắng vốn nhưng cuối cùng phải mang về. Vì như thợ nói là "anh cứ hỏi hết thợ coi cắm lộn điện có ai làm lại chạy công suất cũ cho anh ko!"

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        Thế này. Tháo máy ra xem phần mạch nào bị thay ko? Tiện chụp cáj hình anh em mớj gjúp đc. Máy xịn thì có cầu chì. Khả năng cháy mạch là ít.
        Có thể bjến áp bị cháy là cao. Biến áp có 2 phần. Phần cắm vào điện lướj ng ta gọj là sơ cấp. Phần dây ra nốj vào mạch là thứ cấp. Của bạn bị cháy sơ cấp. Bố thợ cũng ko quấn lạj như cũ đc. Vì nó tính hết cỡ rồj. Quấn lạj phảj có trình độ. Dây nhỏ hơn và công suất yếu hơn
        P = UxI= 220x7?? Vậy dây sơ cấp gần 2 ly cơ à? Bạn đo thử xem?
        Mình cũng tháo ra, thú thật nhìn chả biết gì. Để mai rảnh mình sẽ thử chụp up lên nhờ các bạn xem hộ. Cũng đang hỏi thợ nói rõ sửa cái gì để nhờ người làm lại nhưng chưa được.
        Cầu chì thì còn nguyên (lúc mới cháy mình có tháo ra thì thấy cầu chì còn nguyên, nhưng thấy có nước vì vàng vàng (chắ là nổ tụ?).
        Máy mình vẫn là 110v chứ ko có làm lại 220v bạn ơi. Còn đo thế nào mình ko biết vì ko phải chuyên môn.

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
        dây sơ cấp gần 2ly .thế thì nó gần bằng máy hàn xách tay hả bạn.??????????????
        Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
        mà tem mác trên dàn nó ghi ntn nào ha bạn .mà bạn chụp ảnh up lên đi
        Panasonic PT950, 110v, 135w.

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        - Máy cắm lộn điện, xịt khói... có thể phán bệnh là cháy biến áp, xì tụ.
        - Nếu khi khói bốc ra rồi mà máy vẫn chạy bình thường thì mạch điện tử chưa hề hấn gì.
        --> Như vậy thợ đã quấn lại biến áp. Nếu thợ quấn lại thì công suất chỉ có thể giảm hoặc giỏi lắm là bằng với biến áp cũ. Nếu máy đã chạy lại bình thường, thì VỀ NGUYÊN TẮC, máy sẽ kêu bé hơn (hoặc không thể tăng volume lên cao hết cỡ được) vì bị thiếu công suất nguồn.
        - Cái đổi điện của bạn chỉ có nhiệm vụ đổi 220 thành 110 phù hợp với máy. Máy là tải bên thứ cấp của cái biến áp đổi điện. Vậy thì căn cớ gì mà phải thay cả cái đổi điện???
        Giải thích của bác thợ của bạn không ổn. Bạn bị lòe hoặc bác thợ đã làm bậy.
        Hình như là xì tụ vì khi mình tháo ra thấy có nước vàng vàng trong máy. Cháy xong mình có thử cắm qua lại 110v thì ko chạy được. Mình cũng đoán là thợ làm bậy.

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Mình ko rõ ko suất amply hay ko. Chỉ biết chắc là công suất tiêu thụ của cả dàn máy.

nếu vậy ông thợ này chặt chém người ta rôi sớm muộn j cúng bán xới vì kiểu j cúng sẽ có người đến chém lại
        Đây là thông số của dàn máy
        http://service.us.panasonic.com/OPERMANPDF/SCPT950.pdf

Vậy chắc là có gì sai rồi phải ko ạ. Giờ mình chỉ muốn được phục hồi lại như cũ. Nhờ các bạn giới thiệu cho chỗ nào uy tín và đàng hoàng để mình nhờ làm với ạ.

Cám ơn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi espanola Xem bài viết
          Sáng giờ đi cv ko có online. Giờ mình xin trả lời các câu hỏi của các bạn:

Công suất trước kia nó ghi ngay trên máy đấy bạn. Ghi rõ là điện năng tiêu thụ 120v, 135w. (Nói rõ chút máy mình là dàn panasonic PT950 5.1 mua bên Mỹ, nên điện 110v.)
          Còn công suất bây giờ là 840w là do mình suy ra từ "lời khuyên" của thợ là phải xài cục đổi 7A (7A x 120v=840W), chứ thợ nói là không tính được, khó lắm,... v.v.v

Cái này thì mình ko rõ nữa.

Không có chuyển qua 220v, thợ nói chuyển ko được do máy ko có chỗ trống nhét biến áp vào.

Mình cắm cục BA cũ vào, nhất power máy ko ON được thì ko nói gì đến volume nhỏ hay to. Đương nhiên đạ test các kiểu, và cả mang ra mắng vốn nhưng cuối cùng phải mang về. Vì như thợ nói là "anh cứ hỏi hết thợ coi cắm lộn điện có ai làm lại chạy công suất cũ cho anh ko!"

Mình cũng tháo ra, thú thật nhìn chả biết gì. Để mai rảnh mình sẽ thử chụp up lên nhờ các bạn xem hộ. Cũng đang hỏi thợ nói rõ sửa cái gì để nhờ người làm lại nhưng chưa được.
          Cầu chì thì còn nguyên (lúc mới cháy mình có tháo ra thì thấy cầu chì còn nguyên, nhưng thấy có nước vì vàng vàng (chắ là nổ tụ?).
          Máy mình vẫn là 110v chứ ko có làm lại 220v bạn ơi. Còn đo thế nào mình ko biết vì ko phải chuyên môn.

Panasonic PT950, 110v, 135w.

Hình như là xì tụ vì khi mình tháo ra thấy có nước vàng vàng trong máy. Cháy xong mình có thử cắm qua lại 110v thì ko chạy được. Mình cũng đoán là thợ làm bậy.

Mình ko rõ ko suất amply hay ko. Chỉ biết chắc là công suất tiêu thụ của cả dàn máy.

Đây là thông số của dàn máy
          http://service.us.panasonic.com/OPERMANPDF/SCPT950.pdf

Vậy chắc là có gì sai rồi phải ko ạ. Giờ mình chỉ muốn được phục hồi lại như cũ. Nhờ các bạn giới thiệu cho chỗ nào uy tín và đàng hoàng để mình nhờ làm với ạ.

Cám ơn nhiều!
          nếu bác ở HN mang qua êm phục hồi nguyên bản cho bác ! máy của bác chạy đám công xuất Class D nó nằm board riêng cạnh board nguồn

VT
          http://baohanhbeptu.vn
          Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
          Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
          ĐT: 0967 403 123

Comment

Cái 135W đó là tiêu thụ công suất của toàn âmply chứ không phải là công suất thứ cấp của biến áp đúng ko ? nhưng tại sao bạn lại lấy điện áp và dòng điện tiêu thụ trên cuộn sơ cấp rồi nhân để lấy kết quả là Công suất của Âmply bây giờ ?? ( 7A x 120v ) mình đang thắc mắc chỗ này , anh thợ đó chưa chắc đã bịp bạn mấy đâu và đây là thay biến áp khác dòng lớn hơn BA cũ nên công suất ra sẽ lớn hơn ( ko vượt quá P định mức của máy ) nếu BA có dòng lớn hơn và P lớn hơn thì âm thanh sẽ tốt hơn BA có dòng và P nhỏ

Comment

Cái 135W đó là tiêu thụ công suất của toàn âmply chứ không phải là công suất thứ cấp của biến áp đúng ko ? nhưng tại sao bạn lại lấy điện áp và dòng điện tiêu thụ trên cuộn sơ cấp rồi nhân để lấy kết quả là Công suất của Âmply bây giờ ?? ( 7A x 120v ) mình đang thắc mắc chỗ này , anh thợ đó chưa chắc đã bịp bạn mấy đâu và đây là thay biến áp khác dòng lớn hơn BA cũ nên công suất ra sẽ lớn hơn ( ko vượt quá P định mức của máy ) nếu BA có dòng lớn hơn và P lớn hơn thì âm thanh sẽ tốt hơn BA có dòng và P nhỏ
              thế thì là dùng dao giết trâu đi làm thịt chim sẻ rồi chứ ko phải là làm thịt ga nữa ^^

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                nếu bác ở HN mang qua êm phục hồi nguyên bản cho bác ! máy của bác chạy đám công xuất Class D nó nằm board riêng cạnh board nguồn

VT
                Mình cũng chỉ mong vậy. Tiếc là mình ở TPHCM bác ạ!

Nhưng trong spec có ghi đó bạn, là công suất đòi hỏi để chạy máy. Mình ko nói công suất của Amply là 7A x 120v. Mình chỉ nói là thợ "khuyên" mua cái BA 7A thì mới chạy được vì sau khi sửa cái BA cũ của mình ko còn chạy được với máy nữa. Cho nên mình suy ra là công suất 840W --> mình nghĩ đúng mà??? Mình cũng ko quan tâm lắm đến công suất loa gì vì thật ra ngay cả lúc chưa sửa chưa bao giờ mình mở đến 50% volume. Chỉ lo là xài cái này thì hao điện hơn lúc trước gấp mấy lần mà thôi, một cách ko cần thiết!

thế thì là dùng dao giết trâu đi làm thịt chim sẻ rồi chứ ko phải là làm thịt ga nữa ^^
                Mình cũng nghĩ như bạn.

Comment

thứ nhất mình xin góp ý thế này nhé : bạn tính công suất cục biến áp mới vậy là chưa chính xác lắm vì bạn nhân thiếu hệ số cos phi , nếu thêm cos phi 0.8 nữa thì chỉ khoảng 650w thôi , thứ 2 là thợ đó nói bạn thay cái biến áp của ampli hay là cái biến áp biến điện 110v ở nhà vậy bạn?

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                    thứ nhất mình xin góp ý thế này nhé : bạn tính công suất cục biến áp mới vậy là chưa chính xác lắm vì bạn nhân thiếu hệ số cos phi , nếu thêm cos phi 0.8 nữa thì chỉ khoảng 650w thôi , thứ 2 là thợ đó nói bạn thay cái biến áp của ampli hay là cái biến áp biến điện 110v ở nhà vậy bạn?
                    2 điểm vì đọc không hiểu bài. Hiểu thì đã không hỏi rồi.
                    Thay cái biến áp biến điện 110v ở nhà OK

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                      Giả sử là 650W thì vẫn còn quá lớn so với 135W ban đầu mà máy tiêu thụ bạn à.
                      Thợ nói phải mua cục biến áp biến điện 220v-->110v đó bạn. Chứ trong ampli mình biết gì đâu mà thay.
                      Tóm lại là máy đã sửa xong rồi, đã trả tiền vì test chỗ thợ ok với biến điện của thợ. Mang về nhà ko chạy với biến điện vẫn dùng. Mang ra bắt đền thì thợ nói mua biến điện 7A mới xài được.

Comment

thợ nói bạn mua cục biến áp 220v-110v/7A thì 7A đó chỉ là công suất đầu ra của biến áp thôi bạn à, với hệ số x10 thì công suất đầu vào chỉ 0,7A thôi , bạn yên tâm đi không hao điện mấy đâu

Comment

Máy đã chạy ngon rồi í gì ? bây giờ bạn chỉ lăn tăn mỗi chuyện là công suất giờ lớn hơn công suất cũ mấy lần đúng ko ? Xin thưa với bạn dÙ biến áp của bạn có công suất vài KILÔOÁT thì công suất tiêu thụ của mạch sẽ không bao giờ vượt quá công suất danh định của nó , nó dÙng bao nhiêu thì lấy bấy nhiêu thôi công suất cũng vẫn chỉ là 135W mà thôi , đứng trước 1 đảo Vàng , bạn dÙ có thích mấy đi chăng nữa thì bạn cũng chỉ Mang nổi 50 kí vàng là hết đất , sức khoẻ có hạn mà cho nên bạn đừng lăn tăn nữa

Comment

Máy đã chạy ngon rồi í gì ? bây giờ bạn chỉ lăn tăn mỗi chuyện là công suất giờ lớn hơn công suất cũ mấy lần đúng ko ? Xin thưa với bạn dÙ biến áp của bạn có công suất vài KILÔOÁT thì công suất tiêu thụ của mạch sẽ không bao giờ vượt quá công suất danh định của nó , nó dÙng bao nhiêu thì lấy bấy nhiêu thôi công suất cũng vẫn chỉ là 135W mà thôi , đứng trước 1 đảo Vàng , bạn dÙ có thích mấy đi chăng nữa thì bạn cũng chỉ Mang nổi 50 kí vàng là hết đất , sức khoẻ có hạn mà cho nên bạn đừng lăn tăn nữa
                            Cảm ơn bạn đã giải đáp! Mình muốn hỏi thêm mấy điều:
                            - bản thân cái cục biến điện công suất 7A đó cũng như phần mà thợ sửa làm tăng công suất lên cũng "ăn" điện hơn mạch cũ phải ko bạn (vd cục 7A phải mua với cục 2A của mình)
                            - có thể làm lại như cũ hay ko ạ? Vì thú thật ngoài chuyện hao điện ra mình cũng ko thích lắm chuyện phải tốn tiền mua con dao mổ trâu về để làm gà, trong khi nhà đã có sẵn "dao mổ gà" (biến điện cũ) mà lại phải bỏ đi
                            - Nếu có thể thì có thể nhờ ai (ai giúp giùm) ạ?

Cám ơn!

Comment

èo sao tui thấy lộn xà mèo hết lên thế ??? chỉ có cái nguồn cho amply thôi mà. bạn hãy chụp hình lại đi chứ nói không không thế nào thì chịu.

gì mà công suất cao với công suất thấp. nếu amply mà dùng nguồn bằng biến áp thường thì công suất nó phụ thuộc vào mạch từ của biến áp thôi. muốn quấn cuộn vào bao nhiêu lại không được ??. bây h nâng lên 380V cũng vô tư. còn nguồn xung thì mới khó. phải thay đổi trị số 1 số linh kiện và quấn lại báp xung. mà quấn lại biến áp xung thì công suất nó chỉ giảm hơn mà thôi chứ chưa chắc đạt bằng nguyên cũ.

amply mình đó sao mình chơi cái biến áp của cái ổn áp 2KW to tướng vào đó có sao đâu nà.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi espanola Xem bài viết
                                Cảm ơn bạn đã giải đáp! Mình muốn hỏi thêm mấy điều:
                                - bản thân cái cục biến điện công suất 7A đó cũng như phần mà thợ sửa làm tăng công suất lên cũng "ăn" điện hơn mạch cũ phải ko bạn (vd cục 7A phải mua với cục 2A của mình)
                                - có thể làm lại như cũ hay ko ạ? Vì thú thật ngoài chuyện hao điện ra mình cũng ko thích lắm chuyện phải tốn tiền mua con dao mổ trâu về để làm gà, trong khi nhà đã có sẵn "dao mổ gà" (biến điện cũ) mà lại phải bỏ đi
                                - Nếu có thể thì có thể nhờ ai (ai giúp giùm) ạ?

Cám ơn!
                                Mệt mỏi nhỉ , biến áp đã cháy khi quấn lại KHÔNG BAO GIỜ đạt đc công suất như cũ , cho dù bạn có cuốn thế nào đi chăng nữa , vì biến áp cháy , lá thép đã bị nung quá nóng , Lá thép đã bị hỏng rồi , quấn lại thì với số vòng và cỡ dây cũ sẽ rất nóng , sớm muộn gì cũng cháy thôi, vả lại cái biến áp 7 A và Biến Áp 2A khi không có tải công suất tiêu thụ trên nó là không đáng kể , vì vậy cứ dùng đi , hỏng tính tiếp

Comment

Về tác giả

Collapse

espanola Tìm hiểu thêm về espanola

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X